unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsc au mkwaju swahili karibu tena katika makala y idhaya kiswahili ya sbs ukona migode migerano katika studio za sbs na mtandao nanoni ambao nibu mkwajuu swahili tuaendelea kuzungumzia swalazima so la siku ya uhuru jimboniambao ilikuani tarehe 11 oktoba mwak221 baada ya siku mia na zaidi za watu kuwa ndani katika hali ya tahadhari na hali ya taharuki wasipojua hali itakuwaja wakiondoka ama wakijaribu kujiba kuwatembelea wenzao kama watasimamishwa na polisi wataweza kusema nini na iwapo watapatwa na tatizo lote itakuwaje kujielezea kwamba wamekiuka amri za kubaki nyumbani lakini kwa sasa hakuna vizuizi vyovyote vinavyowazuia kuweza kutoka na kutembeleana ila lazima we amepata chanjo zote mbili ndio waweze kufurahia fursa hiyo katika mitambo ya simu tunaye mmoja wakazi wa jimbo la bwana jeanamor ambaye ni mmoja wa watu ambao yuko jimbonina kwa sasa bwana karibu sana katika makala ya idha ya kiswahili ya sbs na siku ya uhuru umeipokeaje asante sana kweli uh, kwa kunikaribisha ninamshukuru mungu kabisa kwa ajili ya uh, kuniadika kwenyesbs ili nieleze jinsi ninavyosikia leo kwangu mimi kweli ni kama nimezaliwa upya na, na ukiangalia kwa watu wengi mbalimbali mbali, unakuta ni fulahi yani unakuta yani mambo ni baraa mambo ni shwala kabisa kwa hiyo bwana yani ninashukurutena kwa kupatiwa uhuru leo kwa sababu kuna mambo mengi alihabika sana kwa ajili ya hii ya kuwa lockdown kwa zaidi ya uh, ya siku uh, mambo kama gani mambo kama gani ah oh, jamani unaona sisi tulikuwa tumelockdown Eh, hakuna mtu anaweza kununua nguo uh, eh, kwa mfano mimi watoto nguo zote zimesha zimesha chanika zimesha oh, ondolewa nikatafuta jinsi ya kununua nguo hakuna skusikuwezi lakini leo ya bad yaikuwa imekuwa sasa <laughs> <laughs> ni kama saskamakujiandaa kwenda risma <laughs> iko zaidi ya sa iko zaidi ya risma kabisa kumaanisha kwamba nyumbani imekuwa ni furaha kubwa na barabarani tunaona kwamba foleni zimekuwa si foleni katika maduka watu wanapiga mistari inazunguka nyumba baada y nyingine wakisubiri kuingiana na duka unahisi kwamba hii hamu ya watu kurudi tena katika maisha ya kawaida inasababishwa na nini na kunakuwa hakuna wasiwasi kwamba watakutana na balaa wakitoka nje ha, hakuna kweli kwa sababu ameshahakikishiwa kwamba kama mtu ameshapatwa ameshapata chanzo zote mbili hapo kuna uhakika kwamba una ulinzi wa kutosha huwezi ukaambukizwa kiho, kihovyohovyo na huwezi ukaambukiza kihovyohovyo kwa hiyo watu wako na confidence yani wanauhakika kutoka hili kwenye uh, department ya afya kuhakikisha kwamba watu watakuwa ni wana, wana, wana usalama wa kutosha kabisa sasa tumefurahi sana na tunashukuru eh, serikali yao au kutupangilia jinsi ya kuwa wananchi wote na waraiwa wote wakiwa ni wako safe kabisa yani tunashukuru kabisa baadhi ya rafiki zako tayari wameanza kufurahia fursa hizo za kutoka ama wanaendelea kuwa na tahadhari na kujiuliza maswali mawili matatu kabla watoke Aa, jamani wee una, unauliza kweli uh, kitu cha mana kabisa familia zote hata ilikuwa naongea na, na na familia zangu toka mbalimbali wako nanambia uko nyumbani au la tunataka kuja kuna siku nyingi bila hata kuonana wakiwa ambao wa, wanaishi hapa kwenye new well, na wale kwenye st wananiambia lakini ni lazima tuonane macho kwa macho yani wanafurahi sana wana hamu ya kuonana macho kwa macho na nakuwa na, na kwenye uh, sehemu ya familia kama vile ya relationship kabisa h unadhani right. baada ya kufunguliwa tena kwa watu kuzunguka lakini kwa wale ambao wamepata chanjo zote mbili wenzao ambao wajapata chanjo itakuwa ni mtishatosha ya kuweza kuchanjwa ama bado kutakuwa na vile tusubiri tu hadi tutakapopata ttakapopata ya kuweza kuzunguka na sisi jamani hii kitu cha kufungua nakuambia itatia nguvu ao wa watu wa wa wa wa ambao walishaogopa kupata hizo chanjo kwa sababu naona kuna restriction ambao wengine ambao hawana kama umeshapata chanjo mbili una uko na uhuru wa kufanya mambo mengi zaidi ya themanine ya ya hasilimia kwa hiyo na wengine wanati, wanatiwa nguvu wa na mimi ningekuwa nimepata chanjo zote ningekuwa na uhulo kama na wengineo nimeshajua ambao wanakuwa ni lazima kwenye hii chanjo sasa ni ni, ni kitu ambacho chakutia nguvu wengine tena unadhani ni nini, nini kinazuia watu kupata chanjo kwa sasa maana wote ambao tumetoka barani afrika tumeingia pa nchini ustrlia ilibidi tupate chanjo moja ama nyingine kabla tuweze kuruhusiwa kuingia ni nini ambacho nadhani kinawazuia watu ama kinawapa watu mashaka ya kuchukua chanjo ya covid kwa ufupi kweli ni woga na kutoelewa njo hiyo tu kutoelewa na uoga tu bila sababu yoyote kusema taarifa ambazo zipo hazitoshi ama haziko katika lugha wanaoelewa e, ni kweli inawezekana kuna ambao hawaelewki hayo uh, ma, maelezo vizuri na kuna ambao wengie wanaelewa lakini wanataka kuhakikishiwa kwa dhati kwa hiyo wakaanza kusubiri kwanza waone kwamba hii chanjo kweli mbao inakuja tofauti na zinginezo kwa sababu unajua kuna mazoezi ya kikawaida na watu ambao kutoka kwenye nchi zetu kule afrika unaona unaona wengi yani wanasitasita wana wanataka wana kuwa na uhakika kabisa lakini wakiwa wanaona kwamba ambao wameshapata tayari wako na afya nzuri hakuna kitu ambacho kilichotokea baadaye sasa inawatia nguvu sana wenyewe lazima watapata nanii wataamua kupata hizo chanjo kwa, kwa, kwa haraka unahisi kwamba itachukua muda gani kwa watu kuweza kuweka yale mawazo ya covid nyuma ya mawazo kabisa na kuweza kuyasahau na kurudi katika hali ya maisha kama ilivyokuwa kabla ya covid kuweza kuingia katika jamii ah, jamani tunaonayani uhuru ukirudia na tukiona matokeo ya afya kama wanafungua leo kwa mwezi miwili au mitatu wakiona namba ambayo hazidi kupanda za wale ambao wanaambukizwa tunauhakika kwamba hili korona lazima itashindwa na itatia nguvu wetu wengine ambao hawajatandwa ili wachandwe kwa haraka kwa hiyo tunaimani kwamba kwa muda zaidi sio zaidi ya miezi mitatu tu mambo ote atakuwa ni swala kabisa vizuri kabisa asante sana bwana jean amor kwa maoni yako na kushiriki katika makala ya idhaa kiswahili yasbs jioni ya SBS leo na kila laheri katika safari mpya ya maisha ya uhuru jimboni asante sana na mi nashukuru kwa dhati kwa, kwa SBS radio asante mkaaji wa jiji la sydney hapo bwana jean damor akizungumza nasi kuhusiana na siku ya uhuru south jimboninewsouth baada ya zaidi ya siku i1 ya amri za watu kuwa ndani mamlaka wakikabiliana na, na janga la covid-19 kwa taarifa hii na mengine mengi zaidi ambayo tumeuandalia tembela tofuti yetu wanaoni ambao ni sbsco mkwaju swahili penda shiriki toa maoni watilia idhaa ya kiswali ya sbs kwenye facebook