unasikiliza idhaa ya kiswahili ya nam karibuni tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs kama kawaidaazapata makala hayo kwenye tovuti yetu sbscau mkoa wajuu swahili na kwenye ukurasa wetu wa facebookakcom mkoajuu sb swahili lakini kwa sasa tuzungumzie majonzi pamoja na sherehe ya maisha yaliyokuwa rais wa tanzania daktari john pompe magufuli kwa upande wako kamatanzania maisha yake na uongozi wake unaweza na uongozi wa, wa marehemu john pombe magufuli mimi binafsi naweza nikayongelea kwamba yalikuwa ni maisha mafupi kwenye uongozi hasa wa urahisi kwa sababu alianza uongozi sehemu zingine za kiserikali yalikuwa maisha mafupi lakini maisha ambayo yalikuwa na yame nchi afrika na dunia kwa sababu alikuwa ni mtu ambaye amezaliwa kiongozi alikuwa anajua anachofanya na alikuwa ana msimamo alikuwa ni mtu ambaye hababaishwi na alikuwa ni mtu ambaye ana ana mtizamo na akiamua kitu atahakikisha kile kitu kimetendeka na kimefikia pale kinapotakiwa kifike kwa hiyo ni maisha ya, ya kuigwa na nafikiri ameacha mfano mzuri kwa nchi kwa bara na kwa dunia na hasa kwa vijana wa tanzania kama alivyoanza mwasisi wa tanzania au rais wetu wa kwanza hakufan aliofanya magufuli lakini ana kitu ambacho vijana wengi na pamoja na magufuli mwenyewe wamekiiga na na ndio tunaona matokeo yake katika uongozi wake na vitu alivyotuachia watu nanoootachia mabango pale katika uwanja wa uhuru watu wanasema kwamba alikuwa kiongozi wa wanyonge alikuwa ni rahis wa, wa, wa wananchi wa kawaida hakuwa anajipendekeza sana na matajiri wala watu ambao wako katika zile ngazi za juu sana serikali kuwa ni mtu ambaye anawasiliana na watu wa maisha ya kawaida bila tatizo lolote mara mingi wanampata kwenye vibanda ameketi anakunywa chai wala sokoni ananunua bidhaa kama mtu mwingine uongozi kama huo ni ule ambao watanzania walikuwa anahitaji ama k nahitaji mtu ambaye anakuwa ni mtu wa kama mkono wa chuma nafikiri ukiwa kiongozi unatakiwa uweze kujirileti na kila kila aina ya watu na ndipo utakapofahamu watu kwa kila kundi walilopo wanahitaji kitu gani na matatizo yao ni nini yeye alikuwa ni mtu wa watu kwa hiyo ukiwa kama kiongozi unaweza ku, kupenya ka kila, kila grupu la watu kunakuwa hakuna kujitenga au unakuwa na grupu la watu wa aina fulani na alikuwa ni mtu ambaye hapendi sana habari za kuletewa alikuwa anataka kutafuta ukweli mwenyewe na ndio maana alikuwa anakwenda kwenye chanzo sha kila grpu ajue hili mahitaji yake ni nini kwahiyo kitu peke naea hapa alikuwa ni mtu wa watu vinginevyo asingeweza ndio maana ameweza kufanya vitu vingi kwa sababu anafahamu mahitaji ya kila p la watu alikuwa kiongozi na akikana viongozi wenzie anajua onge nini alikua kikana makundi ma ya wanyonge au tuseme makundi ya sio wanyonge schi lakini watu ambao kwenye ngazi za uchumi wako, ki, wako chini kama watu, kama watu kama machinga kwa mfano nimeona kuna watu wa pale kivukoni Ambako watu wana walikuwa na mabanda ambayo hajajengwa alikuwa anaenda pale ananunua mahindi anakula nao kwa hiyo anawauliza maswali ambayo ni maswali rahisi mnahitaji mnahitaji nini hapa kitu gani na kweli anafanya kwa hiyo alikuwa ni mtu wa ufuatiliaji na huwezi ukafuatilia kama hujatua Hmm. Wa grupu lipi ambao unataka kuwasaidia yeah. hmm. na kwa upande wa kina mama ni mtu ambaye alikuwa anaamini nguvu za kina mama na uwezo wa kina mama hmm. kuonyesha kwa kwamba alikuwa ni rais wa kwanza afrika mashariki kumteua mwanamke kuwa makamu wa rais kwa uteuzi huo kama mwanamke ulijihisije na ilikuwa ni chaguo sahihi ama angeendeleza ule ulemtindo wenzake kumchagua mwanaumenafkiri ulikuwa ni uchaguzi sahihi kama nilivyosema kabla ni kwamba ukiwa kiongozi utajizungusha na watu ambao unajua watakusaidia kufikisha yale malengo unayotaka kufanya na asingeweza kumchagua yule mama au kumchagua rais wa sasa hivi mama samia sulu hasan akiwa anajua kwamba huyu mama hawezi hawezi kumchagua tu kwa sababu ya kumchagua mwanamke ili kutimiza kwamba kuwe na balance alimchagua kwa kujua kwamba kina mama watendaji na ni kitu alikisema anasema kinamama ni watendaji kinamama wako sma kwa hiyo pia ni mtu ambaye baaday sio kwenye magrupu tu ya wanyonge na kila mahali alikuwa pia anampa nafasi kila mmoja kutokana na uwezo wake na ndio kitu ambacho nafikiri pia kimesaidia sana katika mafanikio yake hmm. alikuwa na wast watu ya na kwa imani na uwezo ambao mamasamia uhasa nao ni nini ambacho ngependa kuona nafanikisha kwa sasa kama rais ambaye ana madaraka kamili ya kuweza kuamua hiki na kutenda kile uh, <laughs> mimi nachofikiria kwa kweli sasa sasahivi is lakini kama kiongozi nafikiri anaweza akarudi aka lazima tuendelee maisha yanaendelea uh, kitu kikubwa ni ku, kuendeleza pale alipoachiwa na na kiongozi wake na kuongeza yale aliyoona kwamba kuna, kuna upungufu lakini vile vile uh, awe ni mtu wa kututia moyo wanawake kwa utendaji wake kwa hiyo sisi tunamwangalia yeye hiyo yeye ndio kiongozi wetu na yeye ndio mfano wetu na sisi tunataka tumfate yeye na wanawake tuinuke zaidi hmm. naona licha ya huzuni unayo ukimzungumzia mamasamia kuna tabasamu ambayo inakuja msema unafari kiasi gani kua ana mwanamke mwenzako akiwa katika wadhifa huo kama unavyoona ni ni raha kwa kweli ni raha um, alafu ni, ni encouragement wa kwa wanawake alafu ukiona hiki kitu kimetokea tanzania na marani, wanawake tumekuwa sijui ni mfumo wa namna gani lakini nafikiri kwenye nchi yetu tulikuwa hatujafikia hatua wanawake wamekwenda kwenye um, sehemu nyingi za wadhifa tofauti tofauti wa hali ya juu lakini nafikiri huu ndio mara ya kwanza umekuja sio kwa njia nzuri lakini vile vile ni kitu cha ku ni kitu cha kama mm. kusherekeakmsema mm. yeah, yeah. maisha lazima yaendelee mm. uh, ndio atapumzishwa mwanda zake lakini lazima watu waendelee na maisha yao ungependa kuona tanzania lekea ina, inachukua ina, ina, ina mwelekeo gani kama vile ambavyo umeona sehmu ambako imetoka na sehemu ilipo kwa sasa ni wapi ambao ungependa kuona kielekea kimaendeleo kimaisha na kwa watu wa nyanja zote uh, kawaida maisha lazima yawe yanabadilika kuwa bora kila mwaka wazazi wetu zamani walianza na punda lakini sasa hivi hatutumii punda kwa hiyo maendeleo yanavyokwenda na sisi tujitahidi na kama alivyotuonyesha um, marehemu rais john pombe magufuli ni kwamba au yeye ameufanya ule msemo aliosema marehemu julius nyerere kwamba wenzetu wakati wao wanatembea sisi tunatakiwa tukimbie kwa sababu wameshatuzidi wakati wao wanakimbia sisi tunatakiwa turuke na ndicho alichoonyesha Uh, maraem john pombe magufuli kama ameweza kugeuza vitu vingi kwa miaka mitano nafkiri watanzania lazima tuelewe kwamba hivi ni vitu vinawezekana sio haviwezekani kwa hiyo tuchukue mfano wa vile vizuri alivyovifanya na kama kuna kitu cha kuongeza tuongeze we can make it mm. eh, we can make it na maisha yetu yatabadilika mm. ni polepole pole, lakini yatabadilika mm. kwa hiyo ametuachia mfano mzuri na hasa vijana wasaabu vijana ndo wajenzi wa nchi kwa hiyo vijana wao wanaangalia u mfano na maisha pale yatabadilika wacheaaasaidichochotei kulalamika, kulalamika, kama anasema nasema marehemu jonpombe magufuli hapa ni kazi tu fanyeni kazi na maisha yatabadilika tutafika walikofikae tuangalie mifano kuna nchi kama singapore kuna nchi kama china hizi nchi ukichukua miaka 3 mingapi iliyopita hazikuwa kama zilivo kama zimefika pale zilipo na sisi tunaweza hatuhitaji msaada wa mtu hakuhukua msaada wa mtu yoyote a n mebadilika wahiyo tusitegemee sana misaada tuna rasilimali za kutosha so na changamoto kubwa kwamba aliko alikoacha mwenzake aanasurdmu ni kweli atasukuma gurudumu na ataongeza na naya kwake <laughs> tunamwombea kila laheri si tunamsalia tunampigia makofi kwa nyuma huku y aendelee aendeleze kazi na si tunamuunga mkono sehemzuri ya kumalizia hapo asante sana kuanasi na kila laheri a watanzania mnapoendelea kumkumbuka na kuweza kusherekea maisha ya mwende na pamoja na kumpa nguvu na kumwombea ambaye anachukua nafasi yake asante sana mmoja wa tanzania ambaye anazungumzia maisha ya kiongozi ambaye anaenda kupumzishwa siku chache zijazo rais wa awamu ya tano daktari john pombe magufuli ambaye anapumzishwa mda usio mrefu mengi zaidi tembele tovuti yetu sbscu mkoaju swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook