unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahili karibuni tene katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs hukona migode migerano tukuleta makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anaone ambayo ni sbsco mkwaju swahili makala pia wazipata kwenye kurasa wete wa facebook anaoni ambao ni facebookcom mkwaju sbs swahili katika makala ambao tnazungumzia kwa sasa tuzungumzie maswala ya kisera maswala ya sera pamoja na maswala ya udiplomasia hususan kati ya nchi moja kwa nyingine je uhusiano wa kidiplomasia nchini tanzania na mataifa ya afrika mashariki na hata australia ulikoaje na sera zake za kudumisha mahusiano hayo yalikuaje nam kujua mengi zaidi kuhusu swala hili tuzungumze na daktari kasta tungaraza ambaye ni mwenyekiti wa bodi ya ushauri ya mahusiano ya kati ya australia na afrika na yeye pia ni mwanadiplomasia pamoja na kuwa balozi wa utalii wa australia na tanzania dktri kasta karibu katika makala ya idha ya kiswahili na mwanzo kabisa pole kwa pigo ambalo tanzania na wewe binafsi amepokea kupitia kifo cha rais asante sana kwanza kabisa ningependa kutoa pole kwa msiba mkubwa huu uliotufika pole kwa watanzania wote pole kwa waafrika na nchi za afrika nadhani inaweza nikasema na ulimwenguni kwa kweli kupata kiongozi kama uh, hayati mwheshimiwa rais john pombe magufuli sio rahisi rais anaipenda nchi yake anaipenda watu wake na kujitoa mhanga kwa hali na mali kwa hiyo tumepata kubwa pigo kubwa sana mm. nadhani kabla twende mbali sana kuna swali mbalo lazima tutoe mezani ama anasemaga tembo yule ambaye anazingira chumba lakini aonekani je mzee amekufa kwa corona ama ni nini, nini mema mzee mimi ninavyofahamu na tulivyoelezwa mzee amekufa mwheshimiwa amekufa kwa ugonjwa wa moyo mwheshimiwa alikuwa na ugonjwa wa moyo kwa muda wa miaka mingi na hivi karibuni ugonjwa huo kwa bahati mbaya umechukua maisha yake ingawaje wengine wanasema kwamba amekufa kwa corona lakini nikiangalia katika mazingira kwamba familia yake mke um, wake na watoto hawakuathirika na ugonjwa huo kwa hiyo ninadhani kwamba amekufa kwa kwa kwa, kwa ugonjwa wa moyo mimi ninasikiliza serikali ya tanzania inasema nini kwa watu waliokuwa karibu naye ndio lakini tunajua kwamba katika siku za hivi karibuni kuna watu katika ngazi za juu za serikali ambao imeripotiwa kwamba wamefariki kwa wame korona ikiwemo rais wa zanzibar kwa hiyo msema ukweli ni kwamba ni magonjwa moyo ndio yamemuua ya si, na si korona uh, wakati u, u, rais wa zanzibar, lipofa, um, uh, wa wazazibmakama alipofariki tumeambiwa kwamba huyu amefariki kwa corona kwa hiyo na wale wengine pia tuliambiwa wamefariki kwa kwa ugonjwa wa, wa wa corona au kwa ugonjwa wa um, uh, matatizo ya kupumua lakini kwa hiyo sioni kwa nini wmelazimka wang, wangelazimika kutokusema ukweli kuhusu wakati inapohusu kifo cha um, uh, mheshimiwa raisi kwa sababu hata mkurugenzi wa benki kuu ya tanzania ameumwa korona na amezungumza ameongea na wananchi katika mitandao kuhusu ugonjwa wake haikufichwa kwa hiyo sioni kwa nini serikali ya tanzania ingeficha kuhusu swala la um, uh, hayati mwheshimiwa rais john pombe magufuli nadhan waskilizaji wamesikia na wameridhikana hilo sasa tuendele mbele na baada ya taarifa za kifo tutoe pongezi pia kwa kumpata rais mwanamke kwa mara ya kwanza katika historia ya tanzania na historia ya afrika mashariki pia nadhani t- tanzania tumepoteza tume, tume na bado tuko katika majonzi makubwa sana um, lakini pia tumepata uh, tume raisi mwanamke ambaye ana uzoefu ana wa siku nyingi ambaye pia amefanya kazi bega kwa bega namheshimiwa Uh, na hayati mwheshimiwa rais john pombe magufuli alikuwa ni waziri katika um, uh, katika ofisi mbalimbali alikuwa ni waziri wa utalii uh, biashara uwekezaji waziri wa kazi mambo ya jinsia wanawake maendeleo na watoto pamoja na um, nyadfa nyingine nyingi sana pia alikuwa ni makamu wa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kwa hiyo ana uzoefu yuko tayari na ninauhakika amepikwa vizuri na ana uwezo na ataendeleza ambazo na sera ambazo zime, zi, uh, ameaz, amezianzisha um, uh, hayati mwheshimiwa rais john pombe magufuli kama uliwe, uliangalia uh, uh, salamu za rambi rambi maraisi wa nchi za jirani wote walisema tu, tuko pamoja nawe tutafanya kazi pamoja nao nawe kwa, kwa ukaribu na pia alisema yeye mwenyewe ametamka kwamba marais wote hapa waliopo ni kaka zangu ninafahamiana nao, ninafahamia nao vizuri kwa sababu mimi ndiye niliyekuwa nikisafiri kwenda nchi za nje kufanya kazi nikitumwa na mheshimiwa raisi john pombe magufuli kwa sababu alikuwa hapendi yeye alikuwa hatoki nje ya nchi alikuwa hasafiri kwa hiyo tumepata kiongozi mzuri wa kuendeleza ajenda na sera zote za maendeleo ya nchi ya tanzania kama anajuunga nasi tunazungumza na daktari kasta tungeraza ambaye ni mwenyekiti wa bodi ya ushauri wa mahusiano kati ya australia na bara la afrika na vilevile vile pia ni balozi wa ninjema na utalii kati ya australia na tanzania na katika hotuba yake mama samia alitoa ni kama sijui kama ni tishwa maonyo akiweleza kwamba mnayemwona hapa ni rahis na anayezungumza ni rahis kumaanisha kwamba watu wasiwe na shaka kuhusu jinsia yake bali uwezo wake wa kazi ambao anaijua vizuri kwako kama mwanamama imekufariji kiasi gani kauli hiyo wakati alipo um, alipotangazwa kuwa ndio rahisi wa jamhuri ya muungano wa tanzania sikuwa na shaka kabisa uwezo wake tunaufahamu na tunafahamu upendo, upendo wake kwa nchi ya tanzania na pia jinsia yake hata siku moja haikuwa kikwazo kwa kufanya kazi kwa kutimiza malengo yake kwa hiyo ninafahamu na tunafurahi tunampokea na tuko tayari kufanya naye kazi bega kwa bega wa tanzania na nchi zote za afrika na, na ninafahamu na ulimwenguni wako tayari kufanya kazi naye kama vile tulivyoona um, makamu wa rais wa, wa, wa, wa marekani kamara haris alivyosema tuko pamoja nawe kwa hiyo nina, nina, nina, nina matumaini makubwa sana kazi yake ataetekeleza vizuri na ameshaanza kuitekeleza vizuri kama tulivyoona na tukizungumzia masuala ya sera ya mahusiano kati ya tanzania na mataifa ma- ya afrika mashariki na afrika kwa upana na hata australia na tanzania sera zake za, za mahusiano sasa ziko katika afya ya aina gani je afya yake imezorota vile hali iko nchini tanzania ama ziko imara kwa kweli um, uh, hali yake kwa sasa hivi hali ya mahusiano k- kati ya nchi za afrika kwanza k- kati ya tanzania naweza nikasema kati ya tanzania na na australia au kati ya nchi za afrika na australia hali iko kwa sasa hivi kwa sababu kuna tayari kuna mikakati ambayo um, bodi ile ambayo tu, mimi ni mwenyekiti wake tulitengeneza mkakati mzuri sana kuna ambao unafuatwa na nchi ya australia katika kuimarisha mahusiano um, hasa katika masuala ya, ya biashara biashara imekuwa sana katika masuala ya biashara katika masuala ya uwekezaji na katika maswala ya ya mahusiano kati ya watu na watu tunaimarisha hilo na ninadhani kwamba kati ya tanzania na australia swala hilo litaendelea kuimarika na hivi karibuni nilizungumza na waziri wa mambo ya nchi za nje wa tanzania ambaye aliniahidi kwamba mahusiano kati ya tanzania na australia alipenda tuendeleze mikakati ya kuimarisha kwa hiyo ninadhani tutaona uh, tutaona uh, mikakati mingine mipya itakayokuja uh, hivi karibuni uh, kuimarisha zaidi mahusiano ya nchi ya australia na na na, na, na tanzania j kwamba serikali ya awamu ya tano kwa muda mrefu ilikuwa inalenga tanzania zaidi yani tanzania kwanza itengeze tanzania kwanza ipike tanzania kwanza ndio iweze kutazama majirani na nje kwa, kwa jicho lingine sema kwamba kupitia sasa uongozi mpya wa mama samia kutakuwa na mtazamo tofauti ama ni kuendeleza uleule ule msimamo na mtazamo wa alieacha uh, mweshimiamful mtazamo pamoja na kwamba um, kulikuwa na mtazamo wa tanzania kwanza kwa sababu msimamo wa tanzania mtazamo wa tanzania kwanza ulikuwa ni kukusanya kulinda rasilimali ya tanzania kukusanya mapato nchini tanzania kuleta maendeleo nchini tanzania na rasilimali za tanzania kuweza kutumiwa katika kwa njia ambayo ingeleta maendeleo na faida kwa mtanzania lakini hata hata kidogo hawakuacha kuendeleza mahusiano kati ya tanzania na nchi nyingine mahusiano hayo yalikuwa bado yakiendelea mfano biashara kati ya tanzania na na na na, na nchi nńgi, nchi za nje ilikuwa ikiendelea ukiangalia kwamba kulikuwa na mikataba ambayo ilikuwa imesainiwa mfano um, ma, masuala ya ujenzi wa reli na nchi pamoja na mambo ya kusaini walipokuboresha bandari ambayo ilikuwa ni kwa faida ya tanzania na nchi za jirani lakini pia kuhusu ujenzi wa bomba la mafuta ni tanzania na uganda pia ukiangalia kwamba walikuwa wakishiriki katika um, katika masuala ya umoja wa nchi za afrika umoja wa uh, nchi mbalimbali yn yani kati, kati ya tanzania na nchi nyingine mikataba yote tanzania ilikuwa ikiendelea kuhusika haikuacha hata kidogo kwa hiyo pamoja na kwamba walikuwa wakiangalia za, zaidi mtazamo wa ndani maendeleo ya ndani ya nchi walikuwa pia uh, sera hiyo ilikuwa pia ikiangalia mahusiano kati ikiendeleza mahusiano kati ya tanzania na nchi za nje kwa sababu nimesoma katika magazeti mengine alikuwa akisema kwamba tanzania ilikuwa kkidogo imejitenga haikujitenga lakini ilikuwa ikijizatiti kiuchumi na kuhakikisha kwamba ilikuwa inaendeleza mi, inaendeleza mahusiano ambayo yalikuwa yana faida kwa, kwa, kwa, kwa nchi zote kwa tanzania na nchi nyingine vile vile hayakuwa yalikuwa ni mtazamo ulikuwa ni mtazamo chanya kwa mfano ndege kuinua uh, ku, ku, ku, ku, kuinua kuinuakuinua na kufufua shirika la ndege la taifa na kununua ndege zote zile zilikuwa sio kwa ajili ya ku- zilikuwa sio kwa ajili ya ku, ku, ku, ku, ku, kuzunguka mle ndani tu zilikuwa ni kwa ajili ya kuendeleza mahusiano na kurahisisha usafiri kati ya nchi ya tanzania na nchi nyingine ambako ndege hizo zilikuwa zikienda kwa hiyo hilo tu linaonyesha kwamba tulikuwa katika njia nzuri tanzania ilikuwa katika njia nzuri ambayo ilikuwa inaelekeza mahusiano ya uchumi na mahusiano ya ya kiutamaduni mfano kueneza uh, lugha ya kiswahili kati ya tanzania katika nchi nyingine za bara la afrika hilo tu na linaonyesha kwamba ilikuwa na mahusiano mazuri na kuendelea kujenga mahusiano mazuri kati ya nchi ya tanzania na nchi nyingine mfano zimbabwe ilianzisha kiswahili ukienda um, nchi, um, nchi um, nyingi za afrika mpaka jana kama ulisikiliza hotuba ya ya ya mwheshimiwa rais wa nchi ya afrika ya kusini alieleza jinsi alivyopelekewa vitabu na, ra- na mwheshimiwa rais wa wa wa jamhuri ya muungano wa tanzania vitabu vya kiswahili na amesema kwamba ataanzisha somo la kiswahili kumwenzi um, kwa heshima ya mwheshimiwa rais john pompe magufuli pia rwanda walianzisha kiswahili uganda aianzisa wali omo walizidisha zaidi kasi ya masomo ya lugha ya kiswahili lakini pia umoja wa nchi za afrika umekuwa ukiendelea kuzungumza kiswahili na hiyo yote ni wakati wa mheshimiwa uh, rais john pombe magufuli ni wasifu mzuri kabisa na tena wenye urithi mkubwa kabla tumalize mazungumzo haya wanahisi kwamba watanzania ambao wako hapa nchini australia kwa sasa zile haki ambazo walikuwa wakiitetea kwa muda mrefu za kupewa fursa kushiriki katika maswala ya kisiasa nchini tanzania kupitia kura zao sasa ombi hilo litasikizwa ama bado kungali na mwendo kidogo kabla waweze kupewa fursa hiyo kuweza kushiriki kwa ukamilifu katika kuchagua viongozi wa maeneo kule ama sababu wako nje ya tanzania basi yao ya hawa yapo nadhani naweza nika um, na, naomba ni labda ni sahihisha apo kidogo kwamba kwa sababu mimi ni mmoja wa waanzilishi wa, uh, TDC tanzania, uh, ambao ni, ni, TDC wa tanzania ambayo ni ni ni chama wa cha watanzania waishio ugaibuni wana, wana, wana diaspora, wana diaspora. Hmm. na nilihusika katika ku, ku, kuandika ile uh, katiba ya chama hicho na nilikuwa ni kiongozi mwanzilishi mpaka tulipokabidhi madaraka hayo kwa uh, viongozi wapya ni kwamba hata siku moja haikutokea kwamba ajenda ilikuwa ni kulikuwa na ajenda ya kuomba kupiga kura nchini tanzania kitu watanzania walichokuwa ana bado ambacho tunaendelea kuomba na mpaka sasa hivi tunatengeneza sera ya ya ya ya ya ya, ya diaspora watanzania ulimwenguni na nimehusishwa kwa ukaribu katika uandikaji wa sera hiyo ni kwamba tunaomba kitu kinachoitwa status kwa status sio hatuombi ku, kupiga kura nchini tanzania tunaomba kutambuliwa katika tika, katika njia pekee na kupewa haki fulani fulani kwa mfano ku, kupewa haki ya kuwa ya kuwa na ya kuwa na na ardhi ukiwa wewe sio raia wa tanzania hutaweza kumiliki ardhi bali unaweza kumiliki ardhi ile kama mwekezaji lakini watanzania wengi wa, ambao wako nje wana ardhi ambazo wamerithi katika ukoo e, kwa hiyo wangependa kutambuliwa na kupewa wadhifa wa kuweza kumiliki ardhi hizo kama wazawa na vizazi vyao kuweza kuendelea kumiliki ardhi hizo na pia kupewa kupewa nafasi maalum katika masuala ya uwekezaji nchini tanzania kwa hiyo hakuna mahali ambapo katika sera yetu tunaomba kupiga kura ya kuchagua viongozi nchini tanzania au sisi wenyewe kugombea uongozi wa kisiasa nchini tanzania na la uraia pacha uraia pacha ni swala ambalo linazungumziwa lakini katika katika swala la katika swala ambalo tunalijua kwamba swala la uraia pacha lina ukinzani fulani kwamba iwapo kutakuwa na tukianza tukianzia kuomba uraia pacha itachukua muda mrefu zaidi kwa hiyo tunaomba kwanza special yaani haki maalum halafu baada ya hapo ndio tutakapoanza kuongelea uraia pacha kwa sababu tayari katika katika bunge la tanzania iliwahi kuzungumziwa na tukaelezwa sababu mbalimbali mbali ambazo zitaleta swala la uraia pacha kuwa gumu kidogo kupatikana na ni sababu za kihistoria ambazo ni sidhani kama tukianza kuziongelea sasa hivi tunaweza tukamaliza swala hilo dktr kasta tungaraza daktari mwenza mwanda zake hayati john pombe magufuli utamkumbukaje wewe binafsi kama mtanzania kama msomi mimi nitakumbuka mwana mapinduzi nitakumbuka shujaa nitakumbuka rahisi ambaye alipenda nchi yake alipenda watu wake alileta maendeleo ya kasi sana katika kipindi kifupi muda wa miaka mitano na miezi minne haijawahi kutokea nitamkumbuka kwa, kwa kutuonyesha kwamba tanzania ni nchi tajiri na utajiri wa afrika uko afrika na sio nje ya nchi zetu kwa hiyo tunaweza tukishirikiana kwa pamoja na kutumia rasilimali ya afrika kwa maendeleo ya afrika dktari kasla tungaraza hapo mwenyekiti wa kundi ama bodi ya ushauri ya mahusiano kati ya australia na afrika akizungumza nasi kuhusu hali inavyoendelea nchini in tanzania pamoja na baadhi ya shughule ambazo wanadiaspora wanafanya hapa nchini ustlia kuweza kupata haki zao kule tanzania haki ambazo wamezaliwa nazo dktari tungaraza shukran sana kwa kuzungumza nasi na pole tena kwa kufiwa asante sana mungu amlaze hayati mwheshimiwa rais john pombe magufuli pema peponi dktari kasta tungaraza hapo tukizungumza naye kuhusiana na masuala mengi ya ujenzi wa taifa wa tanzania pamoja na mahusiano na australia na mataifa mengine barani afrika daktari kasta tungaraza ni mwenyekiti wa bodi ya ushauri wa mahusiano kati ya australia na afrika kwa makala haya na mengine mengi zaidi ambayo tumepeperusha kabla tembele ya tovuti yetu anaoni ambayo ni sbsco au mkoaju swahili hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idha ya kiswahili ya sbs kwenye facebook