unaskiliza idaya kswah a karibuni katika makalaidhaa ya kiswahili ya sbs yassokona migodi migerantukaeea makala ambayo tumeandalia baada ya, ya so, taarifa za habari tuelekee moja kwa moja hadi jijini nairobi ambako mwandishi wetu sn yakundi atusubiri na taarifa ambazo zimegonga vichwa vya habari wiki hii pamoja na mengine mengi muhimu zaidi ambao unastahili kujua ijumaa ilikuwa ni safari ya mwisho ya hayati alikuwa rais wa tanzania john pombe magufuli wakati akilazwa katika nyumba yake ya milele alizikwa kwa taratibu zote za kijeshi ambazo anapaswa kupatiwa amiri jeshi mkuu mizinga 2 ilipiwa ikiashiria heshima kubwa kwa kiongozi huyo alizikwa katika eneo la makaburi la familia mjini chato mkoani geita watu wa karibu na familia pamoja na viongozi ndio walishiriki moja kwa moja katika mazishi hayo kwa kufika geita na wengine kufuatilia moja kwa moja kwenye matangazo ya televisheni mapema ijumaa hayati magufuli aliagwa kwa misa maalum ambayo ilifanyika katika kiwanja cha wazi ibara hiyo ilihudhuriwa na viongozi mbalimbali wa kiongozwa na rais wa tanzania samia suluhu hassan leo nipo chato kwa mara ya tatu mara ya kwanza nilikuwa chato kwa kampeni mwaka 5 mara ya pili nilikuwa chato kuja kumfariji kaka yetu rais magufuli wakati ule alipoondokewa na dada yetu tulikuwa hapa chato na wakati tuko hapa tulikuwa naye siku nzima pamoja na viongozi wengine na labda nilidhani nitarudi chato kwa mara nyingine nimkute mwenyeji wangu yupo chato anipokee na kunikarimu kama alivyofanya mara ya mwisho nilipokuwa naye hapa lakini kinyume chake leo hii tumekuja chato kwa madhumuni ya kumuhitimisha kiongozi wetu kaka yetu baba yetu mlezi wetu mwalimu wetu na mambo mengi mengi kuja kumuweka kwenye nyumba yake ya milele siku nilipokuja kumpa faraja ya kuondokewa na dada alinonyesha eneo ambalo ndugu zake watoto na wengine wanakwenda kusitiriwa na siku dhani kama ndani ya kipindi chetu cha miaka kumi itafika siku nirudi chato na kwenda kumstiri yeye pale aliponionyesha ni mazito ni mazito lakini ni ya mungu naomba tupokee usiku wa tarehe kmi na 7 machi ni usiku ambayo sitoweza kuusahau kamwe nilikuwa nyumbani kijijini kwangu msoga nikiwa na mazungumzo na ndugu zangu za waliokuja kunitembelea wakati nikiwa kijijini hwa kila siku jioni nakutana na wazee wangu wa na wengine watu wa makamo yangu maana kijijini namie kwa umri wa miaka sabini ni mzee sasa wakati nikiwa pale ukaingia ujumbe mfupi kwenye simu yangu nipotazama nasema rais amefariki na makamu wa raisi anatangaza nikawaaga jamaa zangu na kuwataka warudi makwao bila ya kuwaeleza kwa nini nimekatisha mazungumzo yetu nilichelea kuwa huenda si habari ya kweli maana kumekuwepo na habari nyingi amefarikia amefariki amefariki kasema isijekuwa na sms hii na zile za bwana fulani nilipoingia ndani na kuwasha tv nikamwona makamu wa rais wakati ule mweshimiwa samia suluhu hasani akitoa taarifa ya kifo cha mweshimiwa rais dk john pombe joseph magufuli pamoja na utuuzima uzima wangu nkiri eh, nikiri kuwa ilikuwa jambo gumu sana kulipokea na kulikubali sikulia kwa sauti lakini nijikuta machozi yakinitiririka bila kujitambua tarehe isht jumanne serikali ya kenya ilitoa muda wa siku 14 kwa shirika la umoja w mataifa kuhusu wakimbizi unhcr kuzifunga kambi za wakimbizi za na kakuma katika kipindi cha wiki mbili kufuatia kile inachodai kuwa ni vitisho vya kiusalama vinavyosababishwa na baadhi ya wakimbizi kenya ni mojawapo ya nchi za afrika zilizo na maelfu ya wakimbizi kutoka somalia sudan kusini drc rwanda na burundi waziri wa usalama wa taifa nchini kenya dr fred matiangi aliwasilisha uamuzi wa serikali ya kenya kwa mwwakilishi wa umoja wa mataifa kuhusu wakimbizi nchini kenya fadhia abdalla wakulitaka shirika la kuhudumia wakimbizi la umoja wa Bizzo, mataifa nhr kufunga kambi za kakuma na uana waziri matiana liripotiwa kujulisha ujumbe wa unhr kwamba hakuna nafasi ya mazungumzo kuhusu kufungwa kwa kambi hizo hatua hiyo imepingwa vikali robert wawel ni kutoka tume ya kutetea haki za binadamu nchini kenya katika kitengo kinachohusika na uraia na ukosefu wa uraia hilo ni jambo ambalo ni la kushangaza kila mtu kwa sababu eh, ukiangalia hawa wakimbizi wengine wametoka hata ethiopia ha, eh, rwanda burundi uganda hawa ni watu wametoka wa nchi eh, karibu kumi na mbili hivi kwa hivyo wewe jiulize kama wewe umetoka nchi ya burundi kwa mfano alafu umepelekwa somalia itakuwa vipi kwa sababu hukumbuka kizingizio ambacho serikali ilitoa ilisema kwamba hizi kambi zitachangia mkurupuko zaidi wa marazi, haya maradhi ya covid kumi na tisa hiyo ndio kisingizio ambayo serikali wametoa lakini ukiangalia wachanganuzi wengi wa maswala haya wamesema haya makataa ambayo yametolewa na serikali ni kwa sababu ya zile changamoto ambazo kenya na somalia wanazipitia kwa sababu u, u, utakumbuka ya kwamba um, kumekuwa na mvutano kidogo kati ya kenya na somalia wakidiplomasia kwa hivyo um, vile serikali ilisema haa watu itawapeleka katika mpaka wa somalia hilo ndio jambo ambalo eh, hatukulielewa hata sisi lakini la muhimu la muhimu ni ni, ni ni ya kwamba ile jambo ambalo tungetaka kusisitiza sana hili ni jambo ambalo sisi tunalikashifu kwa ukali kwa ukali sana na sisi tunasema hili ni jambo ambalo hatutakubali lifanyike kumbuka kambi kama ya kakuma iliweza kuanzishwa mwaka wa eh, 1991. kwa hivyo sasa ime imekua pale kwa miaka thelathini kwa hivyo mtu ambaye alizaliwa pale huo mwaka sahizi yuko na miaka thelathini huyo ni, ni mtu ambaye ameishi kenya miaka yake yote kutoka uh, wakati serikali ilitoa mwito um, wa hawa watu eh, waweze kurudi kwao ile kwa in voluntary repatriation kama wee unataka kurudi basi rudi hiyo ni ia itatafa jizi ya kukurudisha kwenye ni watu ni wachache sana ni wachate sana ambao wali- wana wa, wa hiari ya kurudi kwao ile jambo ambalo tungependa kuambia serikali ya kenya ni kwamba hili jambo la kutoa makataa ya kufunga kambi kwa wakati kama huu si jambo ambalo eh, tunafaa kuwa tunarefikia kama sahizi sahizi tuko na shida ya kupambana na haya maradhi yaovi kumi natia kwa hivyo sisi tungependa ku, kuomba serikali kwa sahizi eh, tuko na maradhi yaovi kumi na tisa hili jambo kwanza likae kando kwanza mkataba ambao unashughulikia mambo ya wakimbizi unasema vizuri sana ya kwamba hauwezi uka, ukarudisha wakimbizi mahali ambapo wametoka kwa kutumia nguvu hiyo utakuwa unakiuka sheria zao za, za kibinadamu kwa hivyo serikali ya kenya haiwezi ikafanya hilo jambo hata hatuelewi kwa nini e, tulishangaa sana tuliona watu wengi walishangaa na, na hilo tamko ambalo serikali iliweza kutoa kwa erkali liwezau ungeweza kuelewa kwa nini e, ilikuwa inasema ili. jambo kama anilinasemajambo kwa sababu ni jambo ambalo hata litaweka kenya kwa shida matatali na, na jamii ya kimataifa sisi kama shirika la kenya human rights kitu ambacho tungependa kusisitiza ni ya kwamba hizi mashauriano mashauriano mashauriano lakini sio vitisho na makataa mwakilishi wa tume ya haki za binadamu nchini kenya hapo akizungumzia hoja hiyo ya amri ya serikali ya kenya kusema kwamba wakimbizi wote ambao wako katika mipaka yake waondolewe katika muda wa siku 14 taarifa ambao bila shaka tunaweza kuifuatilia kwa karibu katika makala yajayo ya mengi zaidi kuhusu makala haya na mengine ambao amesikia kabla unaweza kuyipata kwenye tovuti yetu anaoni mbao ni sbsco au mkoa juu swahili hii ni idha ya kiswahili ya SBS kwenye facebook