unasikiliza idha ya kiswahli ya uendelea kuisikia idhaa ya kiswahili ya, ya, ya ukiwa na migode migerano pamoja na mfundita mitambo wana jonathan katika studio zetu ambao pia wazasa makala haya kwenye tofuti yetumkoajuu swahili kwa sasa tuendelee na swalazima ambalo tumefanyia mwanzo tayari kuhusiana na unyenyesaji wa nyumbani moja waliohudhuria uzinduzi huo nb ambaye alizungumza na mwandishi wetu amede asanteni sana kwa wale ambao wanaendelea wakitofuata hapa na wakati tuko hapa chuo kikuu cha western sydney ambapo ilikuwa eh, uzinduzi wa uh, uh, utafiti uh, ulifanywa kuhusu unyanyasaji wa nyumbani na niko na msichana hapa uh, sijui mama msichana lakini mwenyewe atajitambulisha tuweze kumfahamu uh, kwa majina naitwa eva iva kibure na nafanyia kazi glaped great lakes agency for peace and development so mimi ni one of the so watu kutoka nyumbani community yetu wanakuja kwetu ofisini uh, with their various um, issues ama chochote wanataka usaidizi na nina, tunawasaidia shukran sana bv na siku, siku ya leo hii mlikuwa mkiweka hatharani uh, utafiti huu wa kuhusu uh, unyanyasaji wa nyumbani unafikiri wale watu ambao mlikuwa mmelenga mumewalenga mme, mme ipasavyo na mnadhani ya kwamba ujumbe ambao ulikuwa mpeane kwenye uh, jamii tofauti Una, nafikiri ujumbe huo utafika hiyo um, yes, ni a very good step tulichukua Uh, kwa vile tulisema ni mwanzo tulianza na tukifanya hii research tulienda into the community kwa hivyo tuliongea nawao tukajua mashida yenye wanapitia na sasa venye tumefanya hii research mambo hayataishia tu hapa tutaendelea na hii kazi yetu ya out to the community tutafanya um, like outreach, watu watukujie tujue venye namna tunaweza tunawezafikia uh, wanawake wana Uh, ndo tuwaongeleshe kuhusu hii maneno ya domestic violence, na vile ku na vile kujisaidia ndo wasiendelee kusafa wakati mlikuwa mkifanya utafiti huu zipi zile ambazo mnaweza kusema zilikuwa changamoto zaidi uh, mliweza kutana nazo wakati wa, wa, wa, wa kufanya uh, utafiti huu Uh, mimi sikuwa part o the people walifanya utafiti a nilikuja late misikuwa ik like heo walifanya but i thin wenye walikua ae utafiti wako hapa eh. unaweza ongelesha but mimi sikufanya utafiti so uh, ioyanumlipopata okay. <laughs> yeah. hayo uh, uh, matokeo ya utafiti huo uh, basi ni, ni, ni kitugani ambacho mliona mkasema hili hata sisi hatukuwa tunajua ya kwamba ni, ni unyenyasaji unaofanyika nyumbani nah eh, na hili hili tulikuwa tunalifahamia na hili kwa jamii nyingi za kiafrika huwa latendeka kuna mambo mawili matatu ambayo unaweza kusema haya tukukua tuna famili atukukua tunajua haya tulikuwa, tunajua. Kukujibu, I think vitu mingi zenye zoo happen, kama vile tulisikia ma wakisema hatufahamu ya kwamba ni domestic violence inu, kama vile mtu atakuongelesha maybe jinsi mtu atakuongelesha ama akunyamazie hakuongeleshiunaweza vile... tupatie mfano hapo Au, nasema kwenye jamii kama vile bwana na bibi Uh, maybe bwana hakuongeleshi mmenyamaziana hiyo pia ni one form of domestic violence hakuongeleshi hujui ni nini maybe communication imekuwa cut so theeis no way ya kuote ukitaka kitu no way ya kuongea alafu tena kuna ile ya abuse yenye sasa wanawake wengi pia wameifes meybi um, kama hii ya online ama internet banking unapata wamama hawajui juu ya lanuae bar ama hawezi soma kiingereza na pesa inakuja kwenye ommathbank mebi inakuja from fomcenlin hawajui kumanuva pesa so pesa ikiingia mwanaume ndo huyu anatoa pesa yote bibi hajui ku, kuifuatanisha you know, anajitransfeia pesa ama hawezi hana chochote cha kujisimamia bwana tu ndoana And all the so that is one tumeona wanawake pia wanafase alot that hatukugundua the of it iko so hih nikiani nime, nimejibu kwa mambo hayo yote mlioyakuta na ni suluhisho ipya ambayo eona mmependekeza mbele ya masuluhisho mengine kwa masuluhisho i think wenzangu maybe wako better kuansa hiyo kwa maana ao ndo walifanya hiyo utafiti so i think, wako kuansa hiyo yeah, juu juu wako ijuu walikuwaso in mm. yeah. nawekivyako ulinufaikaji na utafiti huu imebenefit sana kwa sababu sasa tunajua how to identify so hata malient wetu wakija kwa ofisi tunaweza waelezea hii jinsi na tunajua vile kuuliza maswali so after watuambie ni nini wanagothr tunaweza kuwa na strategies za kuwasaidia so hii utafiti imesaidia mno kabla tumalize mawili matatu unaezaambia mtu yeyote ambaye anatufuata hasa wale ambao wanapitia mambo hayo na hawajui hawa ningependa kuambia kuna usaidizi mtu asisl pekee ama usidhani watu watakucheka ama unasikia guilt hapana kuna unaweza reach out unawezahtashata glaid tuko hapa juu ya hii maneno au tuko hapa kusaidia the community our community huu umetoka rwanda umetoka burundi kongo kenya uganda wherever umetoka hta sio ha akama umetoka thopia n zote not tasad smtakusautafanyakame a ndivo usikae kwa hiyo shidaasa unaonahiyo shida mama takipitia hata watoto by pia inawafikia na sasa hawa watoto u na hatutaki wapitie haya maneno watoto ndio viongozi wa usoni kwa hiyo zungumzeni badala ya kuweza kutumia mikono wala mateke wasema baadhi ya wazungumzaji katika uzinduzi wa ripoti hiyo ya unyenyesaji wa nyumbani mengi zaidi kuhusu taarifa hizo basi tembeleni tovuti yetu sbsu mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata