unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili katika makala mbao tumeandalia tuanzie moja kwa moja katika taarifa kule magharibi australia ambapo wakazi katika jimbo la magharibi australia wanahama na kupata makazi wakati kimbunga cha kitropiki seroja kinakaribia pwani ya kati ya magharibi jimbani humo dhuruba hiyo ya kiwango cha pili inabeba upepo wa uharibifu wenye kasi zaidi ya kilomita 50 kwa saa na inaweza ongezeka kwa ukali kabla ya kuvuka pwani hiyo usiku wa leo jumapili 1 aprili 2m onyo limetolewa na mashirika ya dharura kwa eneo la pwani lenye umbali wa kilomita miatatu kati ya calbar na canavn maeneo husika yanaujumusha pia jiji la geralton chapman valley dunberenmarlana shakbey na three springs katika eneo la kati y magharibi pamoja na kanda la gascoin kiongozi wa jimbo la magharibi australia mark mcwan amesema kwamba wakazi katika maeneo hayo wanastahili pata makazi katika eneo imara na salama zaidi nyumbani mwao mwaonasema get... hili ni dhoruba kubwa sana na linakuja kwa ukali maisha na nyumba ziko hatarini na natuatarijia uharibifu mkubwa sana sananahamasisha kila mtu atilie maanani hali hii sikiza mamlaka na hatua zinazofaa nataka kila mtu awe salama alisistiza kiongozi mac mawan na shirika kuu la matibabu nchini australia limewahakikishia madaktari kuwa hawatafunguliwa mashtaka kama mgonjwa anapata madhara mabaya baada ya kupewa chanjo ya astrazeneca baadhi ya majip nchini australia waliacha kutoa chanjo za astrazeneca baada ya mamlaka ya afya kushauri kwamba watu wenye miaka chini ya hamsini wasipokee chanjo hiyo kwa sababu inaungwa na kuganda kwa damu waziri wa afya amesema kwamba chanjo ya faiza inapendelewa kwa watu wenye chini ya miaka hasi ila chanjo ya astrazeneca ipo na itatolewa kulingana na shauriano kati ya mgonjwa na daktari wake australia has in place. anasema australia tayari ina mikataba ya malipo ya chanjo nasema hili kwa niaba ya serikali ila pia kwa niaba ya ushauri wetu wa kisheria hakuna daktari anayestahili kuwa na wasiwasi wasi. so no huyo ama hiyo ilikuwa ni sauti ya waziri wa afya ya ushirikisho greg hunt na waziri mkuu scott morri amesema kwamba serikali haiwezi endelea kutoa lengo kwa lini chanjo zitatolewa kwa waustralia wote hapo kabla ilikuwa kwamba kila maustralia atakuwa amepata ya kwanza ya chanjo hizo kufikia karibia mwisho mwaka ambapo hatua hiyo imeondolewa na kusema kwamba haijulikani ni lini kila mtu atapata chanjo yake na waheshimiwa wa australia wamesherekea maisha ya prince philip mme wa malkia wa uingereza katika ibada ndani ya kanisa mjini sydney the duke of edinburgh alifariki usingizini ijumaa tarehe teht aprili miezi mbili kabla ya siku yake kuzaliwa ambapo angetimiza miaka miamoja gavano mkuu wa australia david hurley na waziri mkuu scott marrison walioambea familia a malkia ndani ya kanisa la mtakatifu andrews kiongozi wa dini la like kianglikani kanishka rafel alitoa salamu zake za rambi rambi kwa malkia katika ibada hiyo akisema kwamba on prince philip's many visits to to australia we have come to know him katika ziara nyingi za prince philip nchini australia tumemjua kama mwanaume mwenye huruma na huduma udadisi wa kiakili na roho ya ukarimu hayo ilikuwa ni maelezo ya kiongozi wa kanisa anglikani hapo akizungumzia maisha ya prince philip katika taarifa zingine uchunguzi wa kifo cha msichana mwenye miaka saba katika hospitali ya peth utachunguza kama upendeleo wa tamaduni au vizuizi vya lugha vilisababisha maombi ya wazazi wake kupuzwa ashare aswath alifia ndani ya hospitali ya watoto ya peth jumamosi iliyopita akiwa na miaka saba baada ya kufanywa subiri kwa masaa mawili kumwona daktari huduma ya afya ya watoto na vijana ya magharibi ya ustralia imesema kwamba itachunguza kama tamaduni ya familia hiyo ilishawishi huduma waliyopokea wazazi wa binti huyo wanatoka india imeripotiwa kuwa waliomba huduma ya kufanyakazi katika hospitali hiyo wakati hali ya binti wao ilikuwa kidorora daktari walipomona ashwara imeripotiwa kuwa binti huyo aliaga dunia dakika 15 baadaye nam tukiangazia taarifa za kimataifa tuanzie katika taarifa za marekani na iran kurejea tena katika meza ya mazungumzo baada ya duru kadhaa ambazo zimefeli marekani na iran wamekubaliana kwa duru ya pili ya mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja huko vienna wiki ijayo mazungumzo hayo ni kwa lengo la kujaribu kila mmoja kurejea katika utekelezaji wa mkataba wa nyuklia wa mwaka mwakafbk lakini iran imesistiza kwamba vikwazo vyote vya marekani dhidi yake viondolewe na marekani imeonya kwamba dai kama hilo huenda likapelekea mvutano afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje wa marekani ambaye alizungumza na wanahabari ijumaa amesema kwamba mazungumzo yasiyo ya moja kwa moja huenda yakaanza tena katikati ya wiki ijayo katika mji mkuu wa austria vienna wanadiplomasia wa marekani na iran wamehitimisha duru ya awali ya mikutano mapema ijumaa huku wapatanishi wa umoja wa ulaya wakitoa ujumbe kati ya pande hizo mbili ambazo inaendelea kushiriki katika mazungumzo hayo maalum na tukitazama taarifa zingine katika kanda la asia ambapo mlinzi mmoja amejeruhiwa na mlipuko wa bomu hileo katika benki inayomilikiwa na jeshi mjini mandale katika kipindi ambacho pia idadi ya vifo vilivo tokana na ukandamizaji wa jeshi vikiongezeka na kupindukiza zaidi ya watu sb benki ya mwai tawi kubwa kabisa mjiniy ambalo lililengwa asubuhi ya leo kwa mujibu wa vyombo vya habari vya taifa hilo mlinzi wake amejeruhiwa na mlipuko huo kulionekana idadi kubwa ya maafisa wa usalama kufuatia mkasa huo na katika taarifa zingine barani afrika rais samia suluh hassan ameenda nchini uganda ileo kwa ziara ya kikazi ya siku moja kufuatia mwaliko aliopewa na rais yoweri kaguta mseveni wa nchi hiyo rais samia pamoja na mwenyeji wake rais mseveni watahudhuria hafla na kushuhudia utiaji saini wa mkataba kati ya serikali ya uganda na kampuni ya mafuta ghafi ya afrika masharikio juu ya utekelezaji wa mradi wa ujenzi wa bomba la mafuta ghafi la kutoka hoima nchini uganda kwenda tanga nchini tanzania rais samia mealikwa katika ikulu ya na mwenyeji wake rais ourimseveni a guaride la heshima lililoandaliwa kwa ajili yake baada ya kukagua gwaride mseveli na mgeni wake wanafanya mkutano wa faragha pamoja na kampuni ya total baada ya hapo watasaini utekelezaji wa ujenzi wa bomba la mafuta la mradi mkubwa wa dhamani ya dola bilioni kumi na tano waendelea kusikia idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migodi mingirana tukuletea makala haya kutoka studio za sbs katika taarifa za michezo tuanzie moja kwa moja katika mchezo wa cricket wa siku moja kati ya australia na new zealand ambapo australia imepata ushindi wa mchezo wa siku moja baada ya kuwacharaza ne zland kwawkt 24 ambayo ni mechi ambayo australia imeshinda baada ya mvua pia kukatiza mechi hiyo katika mikimbio 21 timu hiyo itaondoka new zealand kuendelea na kombe lao la Rose Bowl, ambalo imedaiwa baada ya mechi 18 kati ya timu hizo mbili ambayo uh, ni mchezaji wa, wa michuano hiyo amepata uh, sb pamoja na kuweza kuzungumza na chombo cha habari cha michezoksemawamawa muda mrefuahani wamba tutaweza kucheza lakini ilibidi tujifanye libidi tujfan tayarisb cheza vizuri kwa umahiri pamoja na kwa kasi tulipokuwa tukirusha mpira kwa jinsi ambavyo iliweza kufaa uwanja tulikuwa tukichezea na bila shaka tumeona kwamba hali imeendelea kuwa hivi na bila shaka, mba, paswabi, una, ushindi kuwahiviumepata kwamba wameshinda kila mechi ambao alicheza dhidi ya timu ya New zealand katika mchezo wa soka ya wanawake nchini australia timu ya victory imepata ushindi wa goli moja kwa sufuri katika dakika za lala salama za nyongeza ikiwana dakika ya mia isi ikiwa na sekundi chache matuta yahitajike kuweza kuwama mshindi wa mechi hiyo kara cony cross alipata kona alipiga kona kutoka hapo wakapata goli ambalo lilikuwa limejawa wachezaji wa sydney fc pamoja na wengine hata hivyo licha ya juhudi za mlinzi wa lango la sydney fc jma basi tuta hilo liliweza kuingia moja kwa moja kutoka kona hiyo hiyo ni taarifa ya mtangazaji akizungumzia goli hilo ambalo bila shaka lilionekana kwamba ni la kiajabu kabisa maalikuantarajia kuingia kwa sababu ya jinsi na na katika taarifa michezo mapema leo ya wellington lilivopigwattrhbowempata ushindi wa magoli matatu kwa mbili mbil vile vilevile katika mechi zinginewenyeji kati walipokea kichapo cha magoli mawili kwa nao kwamojawakativilevil wakakubali kichapo cha magoli mawili kwa moja dhidi ya Victory, United, na yactnaakatoka sare ya mojamoja vilevilef nabc wakamiliza micheo kwa sare ya moja moja na katika taarifa zanrl mchezo wa nnamepata ushindi wa alama 3 kwa hidi ya wakapata ushindi wa alamakwa dhidi yawakatiwamecraa2 bwakapata kichapo cha alama 5mbl kwa kmnn kutoka kwa stom tigers wakapokea kichapo cha alama 34 kwa 3ai0 wakati parmatals nyumbani wamepokea kichapo cha alama 26 kwa ku kutoka kwa st george ilwara dragons katika mchezo wa afl matokeo likani kama ifuatavyo jana std waliweza kupata ushindi dhidi ya wet alama zikiwa ni maa mbil kwa mab wakapata ushindi kwa mradhi wakapata kichapo cha alama kwa9 kutoa kwaru wakubali kichapo kutoka kwa 109 kwa na wakati walikubali kichapo kutoa9kwa wakapata ushindi wa alama kwatashindi 96 kwa 81 dhidi ya Hawthorne. na katika taarifa za mchezo waalvoipata ushindi wa mbili moja dhidi yala kcarazac magoli mane kwa mojaakcharaza bingwa watarajiwa 2c wakati kubai kichapo cha goli moja kwa sfuri na mchimnaendelea kwa sasa ni kati ya nana na katika dakika ya 54 wanaongoza kwa goli moja kwa angalia halilio katika utabiri wa hali ya hewa mjini kwa sasa nyuoto ni 13 19 zikiwa ni 2a sas 22 waki88 na, na, na oto pale i8sakanasi kwa makala menginenakujia muda usio mrefu penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye fab