karibu tena katika makalaidhaa ya kiswahili ya bsukuna migode migeanat makala hayo kutoka studio za sbs na mtandaoni anambaoni mkwaju swahili na kama ungependa kutuandikia kwa barua pepe iwapo na pendekezo la makala ama lolote lile ambalo ngependa kutujuza anwaniniswahilmaaunda baada ya shinikizo nyingi hatimaye serikali ya shirikisho imetoa jibu kwa ripoti ya tume ya kamishna wa ubaguzi wa jinsia kuhusu heshima kazini baada ya zaidi ya miaka mbili jibu hilo limepokewa kwa hisia mseto waziri mkuu st amesema kwamba ripoti hiyo inahusu kukabadili tamaduni ya sehemu za kazi nchini australia na kuhakikisha usalama wa watu wote matukio yaliyozingira jengo hili katika miezi micheche iliyopita yamemulika zaidi na kuimarisha umuhimu wa masuala haya changamoto tunazokabili pamoja na kero ambazo waustralia wanahisi hususan wanawake kote humo nchini ina anyasaji wa kijinsia haufai si tu kinyume cha maadili na kudharauliwa na hata ni jinai ina wanyima waustlia hususan wanawake si tu usalama wao binafsi bali usalama wao wa kiuchumi kwa kutokua salama kazini baadhi ya mapendekezo yaliyotolewa na kamishna huyo tayari serikali inayafanyia kazi hatua moja muhimu itakuwa kuwafanya wamahakimu na wanasiasa kuwajibishwa kwa sheria za unyenyesaji wa jinsia kazini sawia na australia wengine ufafanuzi wa utovu wa nidhamu katika sehemu zote za kazi utabadilishwa kujumuisha unyenyesaji wa jinsia ambayo itakuwa sababu halisi ya kufutwa kazi mwanasheria mkuu mikelakash amesema kwamba jibu hilo ni hatua muhimu ya kuelekea kuimarisha ulinzi dhidi ya unyenyasaji wa kijinsia katika sehemu za kazi na msisitizo ukiwekwa kwa hatua za kuzuia anasema unyenyesaji wa kijinsia haufai sehemu yoyote katika jamii jibo letu mkakati wa heshima unatoa mwelekeo ulio wazi kwa hatua za kufanikisha mageuzi ya maana ya kitamaduni kote nchini na kutoa sehemu salama na kazi kwa waustralia wote bikash ameongezea kuwa ataunga mkono mwelekeo wa ushahidi kutatua maswala katika sehemu za kazi waziri kash tena unasema tunastahili sitisha tabia hii kabla ianze kwa suala hilo serikali ya australia tunaendelea kuwa na nia na tutashirikiana na majimbo na mikoa kutoa elimu na miradi ya mafunzo haijalishi wewe ni nani au unatoka ama unakotoka unastalielewa majukumu yako na haki zako pia tume a hakiaza binadamu ya ustralia imesema kwamba asilimia 39 ya wanawake na asilimia 26 ya wanaume wamekabiliwa na nanyenyesaji wa kijinsia katika sehemu za kazi hivi karibuni iripoti ya kamishna wa ubaguzi wa jinsia kate jenkins ilikabidhiwa serikali januari mwaka jana na ilitolewa kwa umma mwezi machi wakati huo huo mtazamo wa serikali ulielekezwa kwa janga la covid 19 australia ikiwa imepokea kesi yake ya kwanza wiki chache tu baada ya ripoti hiyo kutolewa chama cha biashara na viwanda cha australia amaarufu kwa ufupi acci kimekaribisha jibo la serikali kikisema kwamba jibu hilo linazingatia na lenye vitendo kaimu mkurugenzi mkuu jenny lambert amesema kwamba hakuna nafasi ya unyenyasaji wa kijinsia katika sehemu za kazi na elimu ni muhimu kubadili tamaduni inayoruhusu tabia hiyo We've got to anasema kwamba tunastahili kabili mapema mitazamo kitamaduni ya kitamaduni ndani ya jamii zetu tunastahili tazama imani ambazo watu wanazo na mitazamo yao inayowapa wazo kuwa wanaweza waanyenyesa watu wengine na samantha mangwana ni kiongozi wa kitengo cha sheria za ajira katika ofisi ya wanasheria ya Shine lawyers amesema kwamba moja ya hatua iliyochukuliwa na serikali ni mageuzi kwa muda ambao waathiriwa nao kuwakilisha malalamishi yao At present anasema kwa sasa kuna busara kwa upande wa tume ya haki za binadamu kufuata maombi ya ubaguzi wa jinsia au unyenyesaji wa jinsia baada ya miezi sita huo ni muda mfupi sana kwa mwathiriwa wa unyenyesaji kuelewa kilichowafikia isitoshe kuchukua ushauri wa kisheria au kuanzisha hatua yoyote ya kisheria kwa hiyo ni hatua inayokaribishwa kutoka kwa serikali kwa mapendekezo ya kamishna wa ubaguzi wa jinsia kuongeza muda I'm huo kwa miezi 24 jibo la serikali limejiri inapokabiliwa kwa shinikizo ishughulikia usalama wa wanawake baada ya madai kadhaa ya ubakaji na no unyasaji wa kijinsia wanarakati wa usalama wanawake wamesema kwamba kuna gumzo nyingi sana kuhusu swala hilo ila matendo ni madogo vyama vya afanyakazi navyo vimesema kwamba elimu na uelewa ni muhimu ila kama haviungwi na haki na matokeo ya kisheria inawafilia wafanyakazi wa kike wa australia shirika la actu limesema kwamba ripoti hiyo inapuuza mapendekezo ya tume kwa uwepo wa mamlaka imara ya kuchunguza sheria mpya chini ya sheria za usalama afya ya kazi pamoja na mageuzi kwa sheria ya kazi waziri wa usalama wa wanawake n rastn amesema kwamba anahamasisha watu wajisajili kwa kongamano la usalama wa wanawake la julai na wawasilishe mawazo yaoanasema um, anahamasisha kila mtu mwenye mawazo kuhusu jinsi tunaweza chukua hatua hatua halisi kufanya mageuzi katika eneo hili kwa sababu takwimu siku zote ziko juu sana mwanamke kuuawa kila siku tisa kwa mikono ya mpenzi wao polisi wanaitwa kila dakika mbili katika matukio ya vurugu za nyumbani haitukubaliki na haitakubalika nchini australia kwa hiyo tafadhali njoo kama una mawazo aliomba waziri waziria wote wanawake pamoja na kila mtu mwenye mawazo kwa jinsi ya kukabiliana na, na swala hilo kongamano la kitaifa la usalama la wanawake limeratibiwa kufanyika tarehe h9 na, na tarehe thahi julai mwaka huu wa elfbi na ishirinn moja wasikilizaji wanaohitaji taarifa kuhusu unyenyesaji wa kijinsia au kunajisiwa wanaweza piga simu kwa namba hii moja Nane, sufuri, sufuri, respect, au moj8 sufisufri sab tatu saba saba tatub nitarudia moj 8 sfsf sabatatu saba saba tatu 2 makala haya bila shaka unaweza kuapata kwenye tovuti yetu anaoni ambayo ni sbscau mkwaju swahili na makala aandaliwa na wanjishi wetu Makas, mas, na gode migerano penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook