unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia faidwuskaribu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migeranotukete makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anaoneambao ni sbsco u swahili vilevile wazapata makala haya kwenye ukurasa wete wa facebook anaoneambao ni facebook com swahili kuna mengi amboto lakini kwa sasa tuanzie kuwa zima la mfungo wa mwezi mtukufu wa ramadan ambao umeanza hii leo rasmi zaidi ya nusu ya milioni ya waislamu wa Islamu australia wanaadhimisha siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa ramadan ambao umeanza leo jumanne tareh1 aprili mwaka hu 221 waumini mwaka huu wanatazamia kurejea kwa baadhi ya hali ya kawaida baada ya janga kusababisha uharibifu mwaka jana ila wengine bado wanashinda kukabiliana na shinikizo la like kiuchumi Yo, okay, una sawa ah. tunatengeneza nini Gee, hiyo ni nini jibini na tunatengeneza sambusek hiyo ni sauti ya mama wa watoto wanane ibthasharuk akiandaa chakula kwa jina la sambusek pamoja na wanawe chakula hicho ni aina ya mkate wa kitamaduni kutoka lebanon anatazamia mfungo wa mwezi mtukufu mwaka huu ili aweze tena kwa mara nyingine kuadhimisha na familia yake kama anavyoelezea hapa kuwa pamoja na mpum familia mpum yangu yote ni vizuri sana tunavunja mfungo wetu together, na tunasali kisha tunakuja pamoja kula kisha tunafanya tarawe pamoja na tunaweza enda msikitini sasa ramadan ni mwezi wa kuungwa kiroho kuwa na umoja ambapo waumini hufunga kuanzia wakati jua linachomoza hadi linapotua ila janga la covid-19 lilimaanisha kuwa idibidi sherehe zipunguzwe mwaka jana mikusanyiko ya ndani iliyohusu zaidi ya watu watano lipigwa marufuku katika majimbo mengi kote nchini kumaanisha kwamba tamaduni kama za kuandaa iftar na mikusanyiko mingine katika mahoteli haikuwezekana kufanywa biptihaj tena Last days, um, Ramadan was very quiet, ramadani ya mwaka jana sad. ilikuwa kimya sana ilisikitisha na kulikuwa hisia nyingi na sababu ilikuwa kwamba hawakuweza kuwa pamoja na familia yako nyakati kabla ya janga hili mamia ya watu walijumuika pamoja kila usiku kwa sala la tarawe sasa vile vizuizi vimeondolewa imam yahya safi kutoka msikiti wa lakemba amesema anatazamia kuwaona watu wakirejea msikitini kushiriki katika sala We hope in are back tunatumai wakati wa ramadan watu watarejea msikitini kusali tarawe uh, kusali mara tano uh, ndani ya msikiti kusali katika sala uh, la ijumaa kuskiza quran ikikaririwa quran, na kusikiza ibada nyingi sir, ni wakati wa kujiunga nasi kwa pamoja na kuwa na fursa join, ya kuzungumza to kujadiliana together, na kukutana to ukutana nice ila wakati sherehe nyingi za ramadhan zimerejea katika hali ya kawaida mwaka huu upande wa biashara bado unakabiliwa kwa wakati mgumu osama hadad amekuwa akifanya biashara ya chakula katika soko la mtaa wa la kemba katika kitongoji cha magharibi sydney tangu mwaka 213 hoteli yake kwa jina la laziz huuza vyakula vya kitamaduni kutoka lebanon ila katika soko la kila mwaka huwa anauza vyakula maalum zaidi kama anavyoelezea hapa um, tunafanya tunavyofanya vizuri chakula chetu maarufu kwa jina la shawarma ameongezea kuwa soko hizo zinahusu mengi zaidi kuliko uzoefu wa chakula bwana usama tena just... watu watamaliza sala za tarawe na wanapenda kutembea na kufunga siku nzima wanapenda kujaribu vitu vingi usiku wulikuwa uzoefu mzuri sana na uliongezeka sana kwa ukubwa nadhani miaka ya nyuma ilibidi tufunge barabara kwa sababu kulikuwa watu wengi na magari mengi kabla soko hizo ni muhimu kwa hoteli ambazo hufungwa siku nzima wakati watu wanafunga ila kwa sababu mwaka jana zilifutwa kwa sababu ya covid baadhi ya biashara kwa sasa zinalemewa kupona tena bwana hadad tena kwetu kupata tunayokosa kwa huduma ya kifungwa kinywa na chakula cha mchana tumeweza kufanya suhur au kuifanya baadaye na imesaidia kurejesha tunayokosa imesaidia sana kama haingekuwa kwa biashara ya usiku haungeweza pona ni bora kwetu kufunga duka zima mbele ya hoteli ya bwana hadad kuna hoteli ya kiafghan kwa jina la sufra asubuhi ambayo sbs ilitembelea eneo hilo mmiliki wa biashara hiyo salim dini alikuwa akioka mikate ya kitamaduni ya kiafghan bwana dini ni mfanyakazi mwingine ambaye biashara yake imeathirika kupitia kufungwa kwa soko la ramadan kama anavyoelezea hapa iliathiri mengi lot, haswa wakati we, la kemba ilipotambuliwa we, kuwa sehemu uh, ya mlipuko uh, wa virusi uh, iliathiri biashara nyingi ila tulijaribu kupona na kwa sababu ya watu wa jamii ya waislamu wanahitaji kuja hapa tuna msikiti na ni bora sasa wakati hijawa wazi kama soko za usiku zitafunguliwa mwaka huu biashara nyingi zinapanga kuendesha operesheni zao kutoka ndani ya hoteli zao bwana din akijumuishwa kila mwaka huwa tunafanya BCMT kanafa hapa kwa hiyo mwaka huu tunafikiria kufungua dirisha hili uh, so na kufungua duka ili tuweze weka kibandana kutumaye kuwahudumia watu pia kwa sababu ya jamii ya waislamu wakati wa ramadan hapa kuna misikiti mingi so na sehemu za ibada kwa hiyo watu wanakuja kwa tarawe kwa hiyo hawawezi enda sehemu nyingine alisema bwana dini ila kama utalia ndani au nje kitu mmoja kwa hakika ni kwamba kuvunja mfungo na marafiki pamoja na familia imerejeshwa tena kwenye ajenda like? mm. like like so hiyo ilikuwa ni sauti ya iptihasharuk akiomba mwanawe maoni kuhusu mapishi yake kufikia hapo hatuna la ziada isipokuwa kuwatakia wasikilizaji wetu ambao ni waumini wa dini la kiislamu ramadan karim makala haya aliandaliwa na waandishi wetu masili ali na gode migerano kwa makala haya na mengine mengi ambayo tumepeperusha kabla tambila tuvutie wanaoni ambayo ni sbsau mkoa juu swahili hii ni idhaya kiswahili ya sbsshirtomaoiatiiaida ya kiswahilyawenye SBS