unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala idha ya kiswahili yab tukiletha makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni aaniambao ni sbsc mkoaju swahili vilevile vile zapata makala haya pia kwenye ukurasa wetu wa facebook ani ambayo nifacebookcom mkoaju swahili kwa sasa tuzungumzie swala zima la unyenyasaji wa nyumbani pamoja na ripoti iliyozinduliwa hivi karibuni na shirika la glaped kwa ushirikiano na chuo cha western sydney katika ukumbi huo aliyekuwa mgeni ambaye alizungumzia zima la uonyesaji huo nyumbani ni birosmer karuki ambaye pia ndi mshindi wa tuzo ya shujaa wa jamii katika australia zima taifa zima la ustralia yeni alipokea tuzo hiyo mwaka huu je swala hilo linazungumziwaje mwandishi wetu ahmed nizigama alihudhuria uzinduzi huo na kutuandalia taarifa hii asanteni sana kwa wale wote ambao mnafuata hii ni sbs na siku ya leo ambapo tuko hapa uh, chuo kikuu cha uh, sydney sehemu ambapo ilikuwa imewekwa wazi uh, uh, ambayo ilifanywa kuhusu uh, domestic violence na hapa tuko na mwenyewe uh, the usia of the year uh, pia naye alikuwa alihudhuria Uh, siku ya leo hii uh, lakini uh, kwa wale ambao amjui tumombe tafadhali ajitambulishe kwa majina na aweze kutuambia eh, hamjamboni majina yangu ni osemey karoki5 na mimi ni 2021 of the year na nashukuru mungu kuwa hapa siku ya leo <coughs> tukilonche findings ya domestic violence kwa sababu domestic violence ni kitu ina iko kwa wingi kwa waafrika wanaume wengi wa afrika wanaua wa wanasema ti oh, wanaangalia tu wamama wamama waangalii wanaume we kama ni mwanaume na huko na domestic violence kuja uripot na tutakusaidia na hata kama utaki kuripot unataka kuja kuongea na mtu kuja uongee na, na mimi auongee na watu wa graped lakini eh, kwanini tunasema wamama kwa sababu wamama eh, juu ya research ndio wengi kuliko wanaume na, na domestic violence ni kwa sababu ya power and control mwanaume ako na nguvu kuliko mwanamke na ndio hiyo inaingia na mwanaume ukiwa na shida kama kuna anger management kuna matibabu ya bure eh, ukipenda mwenzako sioni tena vile utachukua mkono umgonge naye bila kukukatia kauli hapo hapo kuna mfano ambao uliutoa wakati ulikuwa ukizungumzia hapo mbele mambo ambayo uliwahi kuyapitia mwenyewe na hu ya kwamba ilikuwa ni domestic violence kwa wale ambao wanaotufuata uh, kipindi hiki leo ni, ni, ni, maybe kuna wale ambao wanapitia mambo kama hayo tena unaweza kugusia mawili matatu kwa wale wanaotufuata wajue na hii likumbe ni domestic ioen nahii naneno yeah, mambo kama hayo watu wengi hawafahamu domestic violence ni, ni, ni, lakini tam, eh, kidogo kwa kwa mtu saa zote ukiongea simu awafahamunini aii mtafaiaidogoataogangatande ile kanisa ama, kama kanisaakama <laughs> n ataki uende anataka uende uendeake anakulazimisha na marafiki ataki utembe ataki utembelewe ataki ukipika ha- ha- chakula chenye haku ha- ha- ha- ha- ha- ha- amekwambia upike hiyo ni kelele yeyenahiyo at- ihiyoyote ni domestic violence yote ni aje tena na mtu na i- i- zingine inahitajika mki apikie chakula mme si kusema asipikie nimesema e, inakuazta m- m- za kusema ledakula samaki ama leaa hiyo ni sawa lakini E, pengine ulikuwa mewambia mwe apike samaki siku wendio unasema ed Wendi unaambia mama utapika hii utavaa hii hiyondio naitwa apo ndio inaingilia alafu kama ni pesa hana pesa yake kama anataka kununua hata kama lesi amesikia njana alikuwa amepeleka mtoto kwa, kwa daktari ama ameenda shopping lazima kupigia simu akuomberusa anunue makasi ya dola kumi hiyo ni domestic violence na kama mama hajafurahi we utafurahije wewe ndio ufurahi um, uf, ufanye mama afurahi ndio akufurahishe na bomba itakuwa imefurahi wewe unasikiaje kama mama sa zote sazote ameanalia ananungunika kwa sababu ya wee unamtesa E bujaribu kuanzia leo kupenda bibi yako b hata usipompenda utaenda wapi ataenda wapi nhata sai umekairika amekasirika hata ukienda kazini hauna rahahata ukienda kwa marafiki zako hauna raha kwa hivyo tuacheni tuwache domestic violence. kuna usaidizi huko kama ni hasira ama unaona pengine mama anafanya vitu haupendi na umemkatasha kuna usaidizi mwingi ya watu kuongea na, na wakati unapozungumzia usaidizi hapo mbeleni kuna paali ulisema mtu akikuwa anahitaji usaidizi anaweza ku, kuongea na wee mwenyewe ama kuna mahali pengine unaweza kumwelekeza ni sehemu gani ambazo elekeza mtu ili apate usaidizi eh, kama ho, ni emergency kama emergency, unapiga zz s kama sio utaeza kwenda kwa any police station unaenda kwa kaunta na unawaambia mimi nataka kuripoti k- k- k- k- hii kama sio hivo kuna e, kama hiia wenye w- w- w- w- w- w- ni vizuri kuna watu wanaongea lugha yako utaweza kwenda huko unaelezea vile inafanyika alafu nao wanakusaidia kwa sababu watu wengi hawataki kuweka mabwana zao kwa shida lakini hiyo yakukata kuawakikiwakista bwana bu, atiataingia kwa shida aingi kwa shida huwa anaambiwa na kotini ukifanya hivi nahivi na hivindio na hivi utaingia kwa shida mla kwy kiwa hia nakatasha ile mambo mbaya anafanya stataingia si kwa shida anaigia kwa shida kama atail vitu zote ameandikiwa kumpeleka hata hizo na watoto wengio wanateseka wakiona saa zote munapigana saa zote muko na shida fulani fulani na wakati tunapozungumzia unyanyasaji wa nyumbani kwa wale ambao wanaotufata siku ya leo ambapo mlikuwa mkiweka hadharani utafiti uh, ambao ulifanywa uh, ni, ni, ni, ni, ni kitu gani ambacho siku ya leo ingependa wale ambao wanasikia waweze kunufaika na siku ya leo nyinyi wote menanisikiliza ya jioni ya leo nataka mchukue <coughs> msome hiyo research ndio ufahamu domestic violence ni nini nininahiyo itapatikana wapi utaweza kuipata sahizi si, sina hiyo lin lakini ukitaka hiyo link ya ndio ufungue hiyo research wenda kwa website ya rae glapd na ukifungua ufung, utaona hiyo link ufungue na usome ndio uone usaidie majirani zako usaidie familia yako usaidia wawakiyumbwatu wa, wa, wa wote wenye unajua watazafaidika nah hata watoto mwanze kuongea juu ya unaambia watoto wako kijana, kwanza kijana usiwahi kuguza mama usiwahi kuguza msichana usiwahi kuguza hata mtu mwingine ukieza hizo maongeleo ma, ma, ma kwa nyumba silemnakula ma mnacheza huyo mtoto atakuwa akijua E, domestic ni kitu mbaya nawacha sisi wote kila mtu na njia yake aanze kuongea hiyo kwa, kwa nyumba kus, kwa, kusema tusitukatae hii na tukatae kuumiza wa mama zetu mshindi wa tuzo ya shujaa wa mwaka nchini australia baharkihapo wakizungumzia swala zima la unyenyesaji wa nyumbani ambao ni ripoti ambayo lizinduliwa na kwa ushirikiano kati ya shirika la glaped na vilevile chuo cha western sydney katika ukumbi wao jijini liverpool mengi zaidi kuhusu taarifa ayotembela tovuti yetu sbscu mkwajuu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata