unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscomau mkwaju swahili wasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa nami gode migerano tukulete makala haya kutoka studio zetu za ahihapa ikiwa ni taarifa kamili ya habari waziri mkuu morrison amesema kwamba waaustralia waliochanjwa wanaweza safiri ngambo kwa sababu muhimu kisha wanaweza fanyia karantini nyumbani mwao wanaporejea katika sehemu ya pili ya mwaka amesema atajadili hatua za kufungua mipaka ya kimataifa na viongozi wa majimbo na mikoa kesho jumatatu anasema tatizo lingine ni kwamba hali hiyo inaweza fungua milango baadaye kwa wakazi wa australia wanaorejea nchini kuweza kufanikiwa kujitenga nyumbani mwao kwa karantini ila tunastahili hakikisha mradi huo unatumika na itaweza kuwa na ufanisi kama karantini ya hoteli ila wazokuwa siku moja kila kitu kitakuwa wazi sivyo hili litakuwa itafanyika kwa utaratibu na kwa makini tukiongeza juhudi kwa ulinzi wa kimatibabu pamoja na ulizi wa afya usafiri kati ya australia na new zealand utaanza tena kuanzia saa sita za usiku wa leo tarehe 1 y aprili hatua ambayo itawaruhusu w australia na wasafiri wa australia kuweza kuingia jimboni new zealand bila kuingia ndani ya karantini hotelini kwa watu wanaosafiri kwenda new zealand ruhusa ya kuondoka nchini haitahitajika kama ilivyokuwa kabla na serikali ya shirikisho imetia saini mkataba wenye thamani ya dola bilioni 18 na jimbo la kusini australia kwa ajili ya kupunguza bei ya umeme na kuboresha utoaji wa nishati ya kutegemewa kama sehemu ya mkataba huo vifaa vya gesi vitafunguliwa na kazi itaanza kwa kuunganisha kipya ama kiunganishi kipya kati ya majimbo ya kusini australia na new south ns kiongozi wa jimbo la kusini australia stephen marshall amesema kwamba makubaliano hayo yanalenga kuimarisha nguvu kazi anasa uh, the... muhimu zaidi inahusu kuunda ajira katika sekta ya nishati mbadala hapa katika jimbo letu na kuna miradi mbalimbali tunayochunguza katika kiwango cha shirikisho na pamoja na jimbo miradi kama usafirishaji wa gesi ya hydroen na miradi ya kunasa na kuhifadhi karboni na australia imefanya ibada ya kumbukumbu kwa prince philip mjini aled kiongozi wa kanisa la kianglikani nchini australia skofu mkuu wa ad jeff smith aliongoza ibada hiyo amesema mchango wa prince philip katika jamii pamoja na uhusiano wake na australia ulikuwa wakiajabu anasema tunatoa shukrani kwa harusi yake ya zaidi ya miaka 7 kwa malkia kwa upendo wake uaminifu wa na jinsi alivyomsaidia malkia pamoja na familia yao alihusika na mashirika 9 a 92 kama mlezi rais au mwanachama wa heshma kwa hiyo hakustafu hadi alipofika miaka 96 bila shaka ni mfano aliishi maisha mazuri yaliyowalenga watu pamoja na maswala yaliyokuwa muhimu alisisitiza waskofu mkuu smith na katika taarifa zingine ni kwamba inaaminiwa wanaume wawili wamefariki baada ya kufyatuliwa risasi katika kisa kilichotokea kilomita 50 kutoka mji wa brisbane jeshi la polisi limethibitisha vifo hivyo na hawajatoa taarifa nyingi kuhusu kisa hicho juhudi za kumtafuta mshukiwa wa mawaji hayo ziliisha baada ya mwanaume mmoja mwenye miaka 24 kukamatwa kilomita 80 katika eneo la victoria point kusini mashariki mwa mji wa brisbane na baadhi ya viongozi katika kikao cha 75 cha mkutano wa 59 wa umoja wa mataifa waliofanyika siku ya ijumaa aprili tarehe 1maka wametambua alama za uongozi za aliyekuwa rais wa tanzania hayati john magufuli viongozi hao wameahidi kuendelea kushirikiana na rais wa sasa wa taifa hilo samia suluhu hassan kikao hicho kiliongozwa na vlan boskir rais wa baraza kuu la un maumoja mataifa ambako kulikuwa na ajenda kadhaa ikiwemo ya kutambua mchango wa magufuli aliyefariki dunia kwa ugonjwa wa moyo machi 17 mwaka huu 2 katibu mkuu mmoja huo antonio guteresh amesema kwamba magufuli ametambuliwa kwa mchango wake katika kurejesha maadili ya utumishi wa umma kupambana na rushwa ujenzi wa miundombinu na mapinduzi ya viwanda ambayo ni msingi katika ukuaji wa uchumi na shirika la kimataifa la msalaba mwekundu linasema kwamba kuna zaidi ya watu mia ishirini waliojeruhiwa mnamo wiki nzima ya maandamano katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo waandamanaji hao wanaoshinikiza kuondolewa kwa wanajeshi wa kulinda amani wa moja wa mataifa maarufu monusco maandamano hayo yamekuwa yakifanyika katika jimbo la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia y kongo la kivu kaskazini ripoti ya msalaba a mwekundi inaeleza kwamba hospitali katika mji mkuu wa jimbo la kivu kaskazini goma na mji wa beni zina wagonjwa wengi kupindukia uwezo wao tangu aprili 1 kutokana na watu waliojeruhiwa ikiwa ni pamoja na majeraha yanayotokana na risasi hasira za wananchi wa jimbo hilo zimeongezeka kutokana na kuendelea kwa mauaji yanayofanywa na makundi yenye silaha na kusababisha wanaharakati kuitisha mandamano pamoja na mgomo katika miji mbalimbali mbali ya jimbo hilo tangu aprili tan ambapo watu kumi walikuwa wameshafariki kulingana na takwimu za kanisa katoliki nchini humo watu 6 wameuawa katika jimbo hilo tangu mauaji kwanza 213 na, na maelfu ya waendesha magari na wasafiri walijipata mashekani usiku wa jumamosi baada ya maafisa w usalama jijini nairobi kufanya operesheni ya kuwahakikisha wakazi wa jiji wanazingatia sheria ya kutotoka nje kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi alfajiri hakuna magari yaliyoruhusiwa kuingia au kutoka katika mji mkuu katika baadhi ya barabara polisi waliwaagiza waendesha magari kuzima njini kutoka ndani ya magari na kukaa kando ya barabara kando kanda za video zilizowekwa katika mitandao ya kijamii zilionyesha msongamano mkubwa wa magari huku baadhi ya magari yanayotoa huduma za dharura kama zikipata wakati mgumu kupita katika barabara hizo madereva waliofadhaika walipiga honi mfululizo huku baadhi ya abiria wengine wakiamua kukamilisha safari zao kwa kutembea siku chache kabla ya sherehe za pasaka rais uhuru kenyatta alitangaza kusisitishwa kwa shughuli zote za usafiri na matembezi ndani ya jiji la nairobi na majimbo mengine anzia saa b usiku hadi saa kalfajii kama hatua ya kudhibiti mlipuko wa maambukizi ya covd19 nchini humo na tukiangazea hali ilivyo katika taarifa zingine ambazo tumeandalia hususan katika taarifa za michezo ambapo baadhi ya wa wachezaji tayari wameanza kuchaguliwa watakaowakilisha australia katika olimpiki tukitazama kwa upande huo kwa upande wa wanariadha ni kwamba ceambaye ndiye kiongozi wa kamati ambayo itaongoza wachezaji wa australia ma wanariadha wa australia katika michuano ya olimpiki jijini tokyo japan amesema kwamba australia ina lengo ya kuweza kupeleka wanariadha 482 kushiriki katika michuano hiyo you know, anasema like so... kwamba you know, nilikosa amazing. michuano ya mwakab16 ambayo lilivunja moyo kabisa na hali ambayo bila shaka inahitaji itakuwa bora zaidi na ilikuwa kwamba imenipa moyo kabisa kuweza kushiriki katika michwano ya olimpiki ilikuwa ni sauti ya mchezaji wa kuruka vyunzi ni na kennedy ambaye amezungumzia swala zima la kuweza kufuzu katika mashindano ya kushiriki katika olimpiki na vile vile mchezaji m- m- ama mwanareadha ambaye anaishi mjini sydney ambaye pia atashiriki katika michwano ya tokyo hapo amekuwa naya kusema kuhusu hilo ikiwa ni r browning ambaye amezungumzia kwamba itakuwa ni atakuwa utalia wa kwanza atakayeshiriki katika mbio za mita 1 katika olimpiki ijayo To do it on a cool night, anasema ni vigumu kushinda taji ya kitaifa kwa sababu hususan wakati usiku usikuwenye baridi inakuwa ni vigumu sana inaitaji kujamini sana naitaji kuwa katika kiwango cha kipekee na naendelea kufanya bila shakanavyoweza kuweza kushinda na kuweza kukamilisha michuano hii na kujaribu kupata ushindi na kukimbia sekunde angalau 96 kwa sababu hiyo ndio kipimo ama kigezo cha kuweza kushiriki katika hali ya kupata ushindi katika michwano ya olimpiki akist za hapo kijana browning na katika sualazima lingine la ei ni kwamba mambo anaendelea kuwa shwari kwa upande wa wachezaji ambao wanashiriki katika michezo hiyo ama michwano ambapo wanawake kadhaa wameshiriki na wengine kuweza ku mcano mbo taaa yamimbtlta mchano walmbowatashirki katika mchano yafh0akngnit mchezo ambapo mbao walikubali kichapo cha alama thelathini kwa kumi na nane wakati dragons wakakubali kichapo cha warriors alama zikiwa ni ishirini kwa kumi na nne raders wakakubali kichapo kutoka kwa lls thlthiat5n kwa kumi wakati abits waliwavaa westages kwa kumi na nane wa 16ta katika afl ni kwamba jilong imepata ushindi dhidi ya northmelbo 77 kwa47 wakati hothon walikubali kichapo kutoka melbourne kwa alama zikwani ma a4 kwa 54 vilevile fremanto wakapata ushindi dhidi ya adelaide 84 na 4, kwa 7b2 namkabla tumalize makala tuangalia hali ilivyo katika masuala mazima ya sarafu hapo tukiangalia tukiangazia dol marekani ikiwa na sawia na dola moja na senti 29 za australia vilevile dola moja oa ya australia ikiwa ni sawa na shilingi 83 na senti 20 za kenya wakati dola moja oja ya ustralia ni sawa na shilingi 1793 na set 3, 3 za tanzania vilevile dola moa ya ustralia ikiwa ni sawa na shilingi e28 za uganda wakati dola moja australia ni sawa na faranga 757 za rwanda wakati dola moja australia ni sawa na faranga 1514 za burundi wakati dola moja ya australia ina sawa na dola kwa mradhi na faranga 1533 wakati na senti 2 za jamhuri ya kidemokrasia ya congo na katika utabiri wa hali hewa mjini sini nyuzi yeto kwa sasa ni 155 wakati melbou ni 162 brisbane zikiwa ni 169 eh ishireni 5 d 135 brt 138 cambra 63 wakati darwin nyuwzyeto pale ni 253 kufikia mwisho misho tarifa abara ya matumaandalia bakia nasi kwa makala mengine marakujia muda usio mrefu dashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceoo