unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili karibuna katika makala idhaya kiswahili aka na migod migeran t makala haykutok ndamoa moa tia tarifa zilizogona vicha na ya habari wikihii utoka baraniafrika husua sharais aomaa mhablhmaarufu kamafama jumanetarehe 1 aitiasaishera iyoibu inayoongeza mamlaka yake kwa miaka mingine miwili licha ya vitisho vya vikwazo kutoka kwa jumuiya ya kimataifa hatua hii inaonekana kuzua hali ya wasiwasi mkubwa nchini somalia hii ni baada ya baraza la wwakilishi la somalia siku ya jumatatu kupiga kura ya kuongeza muda wa rais baada ya miezi kadhaa ya makubaliano juu ya kufanyika kwa uchaguzi katika taifa hilo muda wa kukaa madarakani kwa rais farmaju tarehe ulikuishat februari mwaka huu huku bunge likiwa limemaliza muda wake tangu mwezi disemba uchaguzi wa wabunge na warais uliopaswa kufuata ulikumbwa na mzozo wa kisiasa nimezungumza na mreifi mutiga ambaye ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kuzuia na kutatua mizozo la international crisis group kanda ya pembe ya afrika kwa kawaida viongozi wa somalia wamekuwa na Uh, uwezo katika uchaguzi wa uchaguzi k- tuliuona uh, walikuwa wanaweza kukuja pamoja kuungana na kushauriana kisha na kukubali vile wataongoza uh, au vile wata, watafanya uchaguzi um, katika um, zamu ya kwanza ya ya kiongozi wa sasa mhamed abdullahi farmajo kumekuwa na shida na mzozo na mgogoro mkubwa kati yake na wapinzani wake Uh, imekuwa ni kuwa wapinzani wa farmajo wanasema kuwa anaongoza uh, serikali kwa mwenendo wa, wa kiimla na wamekuwa wakisema kuwa huu uchaguzi ambao walikubaliana wafanye uh, uchaguzi yn yani wa indirect election. wamesema kuwa farmajo anajaribu ku, um, kufanya uchaguzi kwa njia ambayo lazima kutatokea uh, matokeo ya kuwa farmao anabaki kwenye usukani so wapinzani wamekataa wame, wame uh, kukubaliana naye naye farmajo ambaye uh, ana uhusiano mzuri na um, na bunge uh, aliamua basi mandate yake kwa miaka miwili uh, kisha kuwe na uchaguzi ambao wasomalia wote watapiga wata kura farmajo kwa sasa analenga ku, uh, kujaribu kuona kama hata kama wa, uh, um, condemnation ya u, uamuzi wake anajaribu kuona kama anaweza kubaki pale palepale utakumbuka kuwa uh, farmao anapata um, support kubwa kutoka uh, nchi jirani uh, sana sana eritra na ethiopia uh, farmao pia uh, ana jeshi ambalo uh, linamlinda anapewa uh, sapoti kubwa kutoka nchi za ugabuni kama kata na pia uh, waturuki so kwa sasa farmajo ni kama anajaribu uh, kwa kweli um, kuendelea tu na, na anaona wapinzani ni hafifu na wataweza kumngatua kuna matokeo mawili ambayo tayari tumeyaona ya kwanza ni kuwa uh, ile uhusiano kati yake na wapinzani kusema kweli kuse kwa sasa umekuwa dhaifu um, sana na na, na sasa kumekuwa na ile loss of trust ya pili ni kuwa um, jeshi la somalia lim, lim, limekuwa kwa muda limegawanyika kwenye mienendo um, ya kata na ya clan So, kuna hatari kuwa jeshi liki, likiweza kuwa hivyo kunaweza tokea vita na hiyo ndio sababu ni muhimu sana farmajo na wapinzani wake wak- akubali kurudi kwenye uh, kwenye meza na, na waongee na wajaribu kufanya uchaguzi kwa kweli uh, huu um, mzozo na mgogoro kati ya uh, uh, rais na na wapinzani ha- hausaidii kabisa katika zile jitihada za kutafuta amani um, uh, katika somalia kwa sasa wale ambao wanaweza kuwa wanasherekea uh, huu mzozo ni wanamigambo wa al-shabab kwa sababu kwa muda wamesema kuwa wanasiasa wa somalia uh, ni watu ambao uh, wanajitakia wenyewe ni watu ambao ni uh, baraka za wazungu uh, o so, kwa sasa alshabab ndio wanawezakua tunawezasema wame wa wamepata um, kutoka kutok hu serikali ya marekani imetangaza masharti ya visa vya baadhi ya maafisa wa uganda ambao wanaaminika walihusika au walishiriki katika kudumaza utaratibu wa kidemokrasia katika taifa hilo la afrika mashariki maafisa hao wa walihusika na vitendo hivyo wakati wa uchaguzi mkuu wa januari kumine mwakalfub na katika kipindi chote cha kampeni kuelekea upigaji kura waziri wa mambo ya nje wa marekani antony blinken amesema vitendo vya serikali ya uganda vimebainisha kuendelea kushuka kwa demokrasia na heshima kwa haki za binadamu vitu ambavyo vinalindwa na katiba ya uganda amesema wagombea wa upinzani mara kwa mara walinyanyaswa kukamatwa na kushikiliwa kinyume cha sheria bila kufunguliwa mashtaka vilevile majeshi ya usalama nayo yalihusika na vifo na kujeruhi raia wasiokuwa na hatia na wafuasi wa upinzani pamoja na wanahabari kabla wakati na baada ya uchaguzi na shirika la fedha ulimwenguni imf limejitetea baada ya kukosolewa na wakenya mitandaoni kwa kuendelea kuipa serikali mikopo ya mabilioni ya pesa mkurugenzi wa kitengo cha maswala afrika katika shirika hilo bwana abebe abebea alisema serikali ya kenya sawa na zingine nyingi ulimwenguni zinakumbwa na changamoto za kifedha ili hali kuna pingamizi kwa upandishaji ushuru kulingana nayo mpango wa ukopeshaji uliopewa kenya si wa gharama kubwa kwa vile ulizingatia jinsi tayari taifa limelemewa na madeni mengine mengi wiki mbili zilizopita bodi kuu ya imf iliidhinisha ombi la kenya na kupewa mkopo wa dola bilion23 hatua iliyoibua hamaki kutoka kwa wananchi waliolalamika hali ngumu ya maisha licha ya mikopo mingine mengi ambayo serikali ilikuwa imechukua awali mwandishi wetu jaso nyakundi hapo na taarifa hizo kutoka jiji nairobi akizungumzia swalazima ambalo limeibuka ama maswala ambayo yameibuka katika maeneo ya afrika mashariki na afrika ya kati wiki hii mengi zaidi kuusurabatembelea tovuti yetu anaoni ambao ni sbscom au mkoa juu swahili Penda, shiriki,