unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs uwasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa nami gode ya migerana tukuletea makala haya kutoka studio za sbs na kwa sasa tukiingia moja kwa moja katika taarifa za habari ambayo tumwandalia waziri mkuu scott morrison ametetea mfumo wa australia wa karantini ya hoteli licha ya wito kwa wasafiri wanaorejea nchini kutoka ng'ambo wajitenge katika vifaa vya kikanda jimbo la queensland kabla lilikuwa limependekeza kifaa chenye vyumba e1 karibu ya kiwanja cha ndege cha rcap ambayo iko mbali sana na mji wa tuumba kiongozi wa jimbo la queensland sa palshe amesisitiza kuwa hoteli hazifai kutumiwa kwa mazingira ya karantini anasema nadhani ni muhimu sana tuunde vifaa hivi vya karantini inapunguza hatari na lazima tusitishe tunastahili acha kulinga, kulizungumzia na tuanze utendaji lazima tuwe na baadhi ya hatua kwa hiyo naiomba serikali yashirikishwa kwa mara nyingine isikize ushauri wa afya chama cha matibabu cha australia kimeunga mkono pendekezo la vifaa hivi vya kandani na nadhani tunastahili kulifanyia kipaumbele tungekuwa na kifaa mjini tuumba ambacho kingekuwa kimejengwa kufikia sasa itakuwa karibu ya uwanja wa ndege macmcgawan kwa upande wake amependekeza eneo la christmas island naye seneta wa chama cha leba penny wng amemshutumu bwana morrison kwa kufeli kutoa mipangilio salama a kitaifa ya karantinihe hasn histohe amesema amerusha mpira huu kwa majimbo amekuwa na onyo baada ya onyo kwa sababu ya hili na anaweka waustralia wa hatarini waustralia ambao wako india na ambao wako humu nyumbani serikali imekataa kuchukua hatua na kutazama jinsi inaweza anzisha vifaa vya karantini nje ya miji mikuu ya taifa letu imefili pia kuhakikisha kuna vigezo vya kitaifa vya karantini ya hoteli ambayo imeombwa na katibu wa masuala ya ndani wa australia ametangaza kuwa ngoma za vita duniani zinapigwa na australia lazima ijiandaye kwa mgogoro kandani mike pezulo alitoa kauli hiyo kupitia ujumbe wake wa Enzac day kwa wafanyakazi alioongea nao kuwa la, lazima australia iweke juhudi kwa amani ila si kwa gharama ya uhuru wake kauli yake imejiri wakati uhusiano wa australia na india kwa mradhi australia na china inaendelea kuwa na utata na waziri wa ulinzi peter dutton ameelezea wasiwasi wake kuhusu msimamo wa beijing kwa taiwan alipozungumza na shirika la habari la ch9 na mbunge wa chama cha bill shen alisema kuwa lugha ya bwana pezulo ni ya uchochezi anasema lugha kama ngoma za vita nadhani ni lugha za kichochezi sina uhakika wafanyakazi wetu wa umma wanastali tumia lugha hiyo kwa sababu sina uhakika hiyo inasaidia nini isipokuwa kuongeza wasiwasi alisisitiza bwana shten na serikali ya shirikisho imesimamisha safari zote za ndege za abiria kutoka india zinazokuja australia hadi angalau tarehe 15 ya mei vizuizi vimewekwa pia kwa safari za ndege za moja kwa moja kutoka dubai singapore na alalampa waziri mkuu scott mrison amesema kwamba idara ya masuala ya kigeni na biashara dfat itatuma mifuko ya misaada nchini in india naye waziri wa masuala ya kigeni mari spin amesema kulikuwa tayari ndege nane zilizokodiwa na difat kutoka india mwezi mei ila safari hizo zitasitishwa kwa muda anasema kuwa w australia nchini in india na wapendwa wao huu ni wakati mgumu sana aaustrelia wenye asili ya india wengi wao ambao wako hapa australia watakuwa na wasiwasi kuhusu familia zao pia kwa sasa tuna zaidi ya waustralia wa 9 ambao wamesajiliwa india 650 kati yao wamesajiliwa kama wako katika hali mbaya kama unavyotarajia chini ya mazingira haya idadi hii itaongezeka katika siku na wiki zijazo chama cha chaanacho kimeihamasisha serikali iwasiliane na wahindi wanaoishi nchini australia kufanya tathmini ya mahitaji na kuhakikisha msaada kamili unatolewa kamishna wa haki za binadamu ed santo naye ameomba iwaokoe na, na iwarejeshe australia waliokuwa maindia haraka iwezekanavyo msaada wa balozi unaweza patikana kupitia namba hii3 tatatan mojatautan itarudia mojtat sufri sufri taatamojtatutano na kama huko nje australia unaweza pata msaada kwa kupiga simu kwa namba hii sfsfsm s2s2bs itarudia tena ssssb22s tukili na taarifa ambayo tumeandalia ujerumani na china hapo jana zimekubaliana kuongeza ushirikiano wao katika makubaliano na kadhaa ya mabadiliko ya tabia nchi lengo ni kudhibiti kasi ya ongezeko la kiwango cha joto duniani ambacho kinakadiriwa ha- kuwa cha zaidi ya nyuzi joto 15 kinyume na malengo yaliyopo ya waziri wa mazingira ya ujerumani sena schul amesema kwamba wanapaswa kufanya kila aliwezekanalo katika kukabiliana na kupunguza hewa chafu katika uso kwa dunia kwa kiasi kikubwa kuliko hata ilivyopangwa hapo awali wanasayansi wanasema kwamba hata kabla ya zama mapinduzi ya viwanda tayari kiwango cha joto kilikuwa kimeongezeka kwa nyuzi joto moja m b na kwamba jumuia ya kimataifa imeshindwa kukabiliana na, na kupunguza kiwango hicho cha kuzingatia la makubaliano ya mkataba wa mabadiliko ya tabia nchi ya paris ambao ilihudhuriwa miaka mitano iliyopita nchini ufaransa barani afrika waziri mkuu roble wa somalia anasema kwamba amesikitishwa na ghasia za usiku wa jumapili katika mji mkuu wa mogadishu kati ya vyombo vya usalama na serikali na vikosi vya upinzani aliongezea kuwa mazungumzo na kuelewana ndio njia pekee za kutatua mkwamo wao wapiganaji wa upinzani wakiwa na silaha kali walijiweka katika hali ya tayari katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa somalia mogadishu jumatatu hali hii imetokea ikiwa ni siku moja baada ya kuzuka kwa mapigano dhidi ya vikosi vya serikali kupinga hatua ya kuongezwa muda wa rais katika nchi ambayo imekumbwa na ghasia kwa miaka mingi wapiganaji hao waliweka vizuizi katika mabarabara kuu watu wenye silaha pamoja na magari akiwa na bunduki za risasi za rasharasha waliwekwa katika ngome za upinzani baada ya mapigano yaliyosababisha vifo vya watu watatu shuhuda moja aliyetambulika kwa jina la abdullahi mire na kuzungumza na shirika la habari la afp amesema kwamba vikosi vyote vya upiganaji wa serikali na upinzani wote wamejiweka tayari katika barabara muhimu za mji huo na nchini burundi jenerali wa zamani wa jeshi la burundi serile dairukie ambaye alikuwa anatumikia kifungo cha maisha jela kwa shutuma za kujaribu kuunganisha utawala wa, ama kuungusha kwa mradhi utawala wa hayati rais pier nkruziza wa burundi amefariki jumamosi dairukie aliyehukumiwa tarehe1 ta, mei 1 lega dunia akiwa katika gereza la mkoa wa gitega katikati mwa burundi vyanzo vya habari nchini humo vimesema kwa mjibu wa gazeti huru la mtandaoni iwachu jenerali dairukie amepatwa na kifo cha gafla alikuwa anamaliza kuanika nguo zake alizokuwa amezifua mwenyewe alipopatwa na kizunguzungu lakini hakuanguka chini mfungwa mwenzake alimshika mkono asianguke taarifa ya iwachu imesema ikimnukuu mfungwa huyo lakini mara tu sehemu ya mwili wake ulipooza ulipo na hakuamuka tena alipofariki kati ya sa 9 na s9 a daki4 alasiri chanzo cha wachu kimeongezea mwafisa wa serikali wa burundi walikuwa hawajatoa wa taarifa kuhusu kifo chake mtandao mwingine wa habari sos media burundi nao pia umethibitisha kifo cha jenerali huyo kuwasikiza idhaa ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode a katika studio za sbs tukiingea moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia kwa upande wa michwano ya olimpiki ama michezo ya olimpiki ambapo brisban inaendelea kupigwa debi kwamba ndio mwenyeji bora kwa michwano ya mwaka elfu mbili na thelathini na mbili ya olimpiki na kwa sasa kwamba asilimia hamsini na hamsini kwa upande wa miundo mbinu itaungwa ita kwa upande wa serikali ya jimbo na serikali ya shirikisho itachangia katika asilimia hamsini ya kuweza kutengeza miundo mbinu inafaa kuweza kuandaa michwano hiyo ya mwaka elfub hahibl katika brisbane hata hivyo mbunge wa chama cha Kata party bwana bo amekosoa wazo la kuweza kupa brisbane wazo la kuweza kufanya kazi hiyo ama kuandaa michwano hiyo wakati anasema kwamba ni hela nyingi za kuweza kutumia kuandaa michwano ambayo itadumu tu kwa muda wa wiki mbili hata hivyo kiongozi wa brisbane ama Queensland kwa mradhi anash amesema kwamba hamana inayohitajika ni kutoka kwa chama ama kamati ya kimataifa ya olimpiki kwamba watapewa ruhusa hiyo, ya kuweza kuanda michano hiyo baada ya michwano ya julai itakayofanyika mjini tokyo huyu hapa basi ni waziri wa michezo wa shirikisho richard cobe akizungumzia suala hilo zima la michwano hiyo The anasema serikali ya queensland quilitaka tuweze kuwekeza kwa asilimia hs ya miundo hii na tulisema kwamba kama itakuwa hivyo tunahitaji kwamba iwe ni ushirikiano halisi ushirikiano ambao bila shaka kila mtu atatoa asilimia has kwa upande wake na mwingine atoe hamsini kwa upande wake na vilevile tunasubiri katika mikutano ya chama cha kimataifa cha michuano ya olimpiki na kamati ya olimpiki ya kimataifa mwezi mei ambayo itaweza kuzungumza na kuweza kutazama mipango kwa ujumla na kuweza kutoa tathmini kwa ujumla kuhusiana na hili na mingine ambayo itahitajika kuweza kufanikisha swala hili na bila shaka tunaweza kuwajuza mengi zaidi itakapopatikana taarifa kuhusiana na uamzi huo na kwa haraka haraka tukitazama mechi ambazo zitakuwa muhimu sana kesho alfajiri ni kati ya real madrid na chelsea katika mkoni wa kwanza wa nusu fainali a mchezo huo ambayo itachezwa madrid mida ya saa kumi na moja alfajiri za masaa ya mashariki ya australia na siku ya kwamkia itakuwa ni paris sant german na ma city mida hiyo yo, ya saa kumi na moja alfajiri kukichapa na mechi ambayo itafuatiana a marudiano madurian, itakuwa ni tarehe tano ya mei kati ya man city na paris saint germain katika uwanja wa etihad wakati chelsea watawakaribisha real madrid katika uwanja wa stamford bridge matokeo yote tutaweza kuwaletea katika makala yajayo ngazahali ilivo katika masala ya sarafu kwa sasa dola moja ya marekani ni sawa nado28 na za uswakatidoaoaalia ni sawa na shilingi 85 na za kenya wakati dola moja yasisawa na shilingi 1793 zaanzania aosashin289 za uganda oahn758 na za rwanda na dola moja yaa shilini a radhfaana 1516 za burundi na faranga 1587 na set29 za congo ni sawa na dola moja ya australia katika utabiri wa hali ya hewa mjini sini kwa sasa jusi jotoni 18 melb 144 brisben 26 peth 2501 wakati de 169 hobrt 134 camra 121 na darwin njoto pale ni 5 na n5 kufikaponi mwisho wa tarifa habari bakia nasi kwa makala mengine manakujia muda usio mrefupenda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceo