unasikiliza ya ya kiswahili sbs pata taarifa zaidi kupitia afzaidumwajusahkaribu tena katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukuleta makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni animbani sbsco u mkwajuu swahili kuna mengi amatumwandalia lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja hadi jimbo la magharibi australia mji wa wapeh ambako tutakutana na bwana alfred alfredh ambaye ni mmoja wa kazi wa mji wa peth suala zima tunazungumzia ni vizuizi ambavyo alijipata chini yavyo si mwenyewe lakini bali ni wakazi wa jiji la peth na maeneo mengine ya jimbo la australia je bwana alfred baada ya mwaka mzima wa kutokoa chini ya vizuizi kama sydney sdnbsba na miji mingine ya australia wakazi wa wah mlijipata chini ya vizuizi vya ghafla mm-hmm. siku chache zilizopita mlikuwa na hali gani fikra zilikuwaje wakati mlisikia kwamba mtaingia katika vizuizi kadhaa pamoja na marufuku mengine ambayo mlikuwa asante ah, sana bwanao ilikuwa kweli jambo ambalo tukuwa tunatarajia maanayake kwa muda mrefu ama kwa zaidi ya mwaka mmoja tumekuwa tukiishi katika hali nzuri lakini sasa hii ilitupata katika ule hali wa mshangao kidogo lakini tunashukuru uh, wale ambao wakubwa wetu hapa kama viongozi ambao wamekuwa pia wakitupatia update na wanatusaidia sana katika ule kutuambia ni nini inayojiri uh, na pia na wakazi hapa wamezoea wame, wanafuatilia yale yote ambayo yanasemwa na, na tuliyachukulia vizuri kwa sababu huu ni changa ambalo kila mtu duniani ana ana kona inausu ina, ina kila mtu duniani mm. so tulichukulia tuli tu vile walisema na sisi pia na tukafuata yale yalisema kwa wale ambao wanaishi nje ya jimbo la magharibi a ustralia ilikuwaje nyinyi mkafanikiwa kuishi mwaka mzima katika maisha ya hali kawaida bila kutokuwa na mabadiliko watu wakienda kwenye vilabu wakienda katika sehemu za ibada kwa wingi watu wakienda katika viwanja vya michezo kwa wingi wakati nchi nzima ilikuwa ni kama imekuwa mahabusu hiyo <laughs> kweli kwanza ninasema sababu maybe ni la kama ba- baraka kama ile mwenyezi mungu ameweza kutuweka pili ni kwamba watu ambao wanaishi humu siku tu za kwanza vile corona ilifika watu wakafuatilia yale yote yalisemwa na serikali na pia uh, department of health na pia watu walichukulia kwa maanani sana wakisema fa barakoa uh, barako ama mask watu walivaa watu wakatenda uh, ila kukaa nyumbani waliposema mfanye kazi kule nyumbani na watu walifuatilia hayo yote na mimi na, natumai kwamba hayo yote yalitokea ama yalichangia kwa sasa unaona kwamba mmeondoka katika vizuizi masa machache yaliyopita inakuwaje sasa mnakuwa katika hali ya tahadhari ya juu zaidi ama mmerudi katika yale mazingira ambayo mlikuwa kabla vizuizi vitangazwe kusema kweli sasa hivi hatuelewi sababu tumeondoka tume kweli tumetoka katika ule vizuizi vizu, ya lockdown ambayo ilikuwa ya siku tatu Uh, uzuri ni kwamba hatu kuweza kupata um, cases mengi lakini sasa hivi leo asubuhi uh, hii waliweza kusema kwamba kuna pia ndege moja ambaye ilifika kutoka kule uh, india ama ilitoka watu wote ambao walikuwa katika ulo ndege ama sabini na nane kati ya sabini na tisa walikuwa wameshafika kule india na sasa hivi wale watu ambao wako pale kizuizini ama uh, quarantine wako na korona ni waine kupitia hykutokana na, na ha, wale waliofika so hatujui sasa ile dhaadhari ama ile um, ukubwa wa ule ambao utatokea kule so tuko tu tunafuatilia tunaona tunangoja pia na serikali na wale wote ambao wanahusika hatueleze ni nini bali tunangoja tu ifike juma pia tuelewe kwa nini ama ni nini yata yatayojiri kwambaue ni mmoja wa viongozi katika uh, jamii ya wakenya pale kwa upande wa vijana ambaye wameweza kujiendeleza kimaisha kimasomo pamoja na kijamii unakuwa una na ushawishi mkubwa sana kwa upande wana wa wanafunzi uh, wa kimataifa wa wenye asili ya kenya swala so, hili wanalipokeaje na ni ushauri upi ambao kama jamii ya wa wakenya ambao mmekuwa pale kwa muda mrefu zaidi mnawapa wale ambao ni wageni nchini <laughs> huo ambao umesema sisi wale watu ambao tunaonwa kama watu ambao tuko na ushawishi um, pili ni kwamba kweli kwanza kabisa tunapenda kushukuru mwenyezi mungu kwa sababu wale wote ambao wamepatikana na maneno ya covid hapa hmm. unajua wengi hapa wanafunzi na wale ambao wakenya ambao wameweza kupata um, ruksa ya kuishi hapa hawajawahi patikana na corona oronaama mkenya huwote ambao visiting kama ule wazazi ama kila mmoja hatujawahi patai um, uh, yoyote ya corona tunashukuru mwenyezi mungu uh, pili ni kuwashukuru pia na wakenya ambao wamekuwa hapa wameweza kufuatilia yale yote serikali na wale wa, wa, wa, wauguzi kutoka uh, department of health wamesema pili ni kwamba kweli wanafunzi hapa wameweza kupata changamoto kidogo kuna wale ambao walifika tu hivi na uh, wakafunga uh, wakaweka lockdown wengi awakupata kazi wengine wakachukua muda sana kupata ajira na pia na kuna wale ambao w, w, familia zao walikuwa wameenda kule nyumbani kutembea wakafungiwa huko so unajua unapata ule una huo ya familia na wengi wameweza kweli kufumilia na kufuatilia tu yale yote tuna na sasa hivi hatujui kwamba ni lini watatufungulia lakini tunaomba tu mwenyezi mungu ili huu wote huweze kupita na siku moja tutakuja tutafurahi pamoja kando na majukumu mengine ambao unafanya pia ni balozi wa moja ya chuo hapo jijiniama magharibikwa ujumla kwa yeah. upande wa wadhifa wako wa balozi wa chuo ni msadaup mbao unatoapamoja na shule ma chuo, chuo kinatoa msada gani kwa wanafunzi mbao najipata katika mazingiamamesemabadhi wamefika wakakutana na mazingira yale ya vizuizi na korona mara moja kwa wale mbao wamejipata katika hali hiyo na wanajipata hali yayo inakuwa tete zaidi msaada ni niupe kutoka kwa chuo na kama balozi pia unasaidiaje um, kwa kweli kabisa mimi ni mmoja wa wale ana viongozi wa shule ama pia balozi wa shule mmoja hapa na kwa kweli umesema ni pengine ungieleza ni, ni chuo, chuo gani ili watu weze kujua? A, ni chuo university ama kwa ufupi ni ecu ambao wakenya wengi ambao wanaishi hapa garibi australia wa, wako wanafika huko kusoma mimi mwenyewe nilikusomea kule na nimefanya kazi na hau na pia kusema tu kwamba watu ama watwakenya wengi wamepata msaada kupitia kwa the community hapa kuna wale wamepitia pale pia kwa the of african communities hawa ni wale wanafunzi ambao waliweza kuathirika na pia wale wanafunzi ambao walikuwa wanaendelea kusoma na university waliweza pia kupata uh, usaidizi kupitia ile inaitwa student guild ama ile department ya wanafunzi kule shuleni so waliweza pia kupata msaada pale kupitia shuleni kwa siku za usoni unatazamia hali itakuwaji kwa upande wa kazi zako kama balozi na pia kama mmoja wa viongozi katika jamii wa kenya hapo unajua ukiwa ama unapog unaweza kuwa na ule fikra ambao unakuwa positive natumai kwamba siku moja nitaweza sasa hata nikawa balosi wa kenya katika nchi fulani bali kwa sasa mimi tu ni kupigania haki na kuwapa wakenya ambao wapo hapa ile information ambayo inafaa na wale pia wako kule nyumbani niwapatie ile information ambayo inafaa kabla mtu kukuja hapa na nini mtu anafaa kujua akishafika hapa kila laheri katika fikra hizo na ni fikra nzuri za kuweza kujenga pamoja na kuwapa wengine mwelekeo kwa pengine matumaini ya jayo bwana alfred shukran sana kuzungumza nasi na kila laheri katika kazi zako za ubalozi na pamoja na ndoto zako ziweze kutimia kuweza kuwakilisha taifa lako la kenya katika siku za usoni asante na sana nashukuru nam huyo ni bwana alfred kowech anajulikana pia kama kamat kwa jina la utani e, ni balozi wa chuo cha ith pale jimboni magharibi a ustralia akizungumza nasi kuhusu janga zima la coronavirus pamoja na miradi na msaada ambao ametoa kwa wanafunzi wa kimataifa pamoja na jamii kwa upana ya wakenya mengi zaidi kuhusu kazi zako watu anaweza kapata ah, wanaweza nipata pale niko social media katika facebook najiita ambassado alfred o ama waingie pale pia waone lanson foundation ambayo pia hule ni kitu moja ambaye niko naye na na nikona, niko niko naye kule nyumbani inaendelea kujenga kambi ya wakimbiaji na kusaidia jamii kule nyumbani kenya na pia katika fan page yangu ya alfred Koech, vizuri kabisa nadhani umepokea taarifa hiyo tembeleni kurasa zake za kijamii uweze kutazama taarifa hiyo na pia kwenye ukurasa wetu wa facebook na tovuti yetu sbs utapata maelezo hayo na jinsi ya kuweza kuwasiliana na bwana alfred sernt kowach unahitaji kama unaishi katika jimbo la magharibiuianaungependa ushauri kama ni maswala ya masomo kama ni maswala ya riadha maana ni mwanariadha mashuhuri na maarufu sana katika jimbo la magharibi australiaje unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple kwenyeappleogley au popote pale unapozipata