nasikiliza idha ya kiswahili pata taarifa zaidi kupitia mkwaju sah karibu tena katika makala idhaa y kiswahili ya sbs huko na migode makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anan ambao ni sbsu mkwajuu swahili vilevile wazapata makala haya kwenye ukurasa wetu wa facebook anan ambao ni facebookcm mkwaju sbsswahiliass tutazame hali ya yaendeleaji nchini na pamoja na hatua za kudhibiti na kuweza kutokomeza janga hili safari za ndege za dharura zinaandaliwa kwa niaba ya waustlia ambao wamekwama nchini india baada ya th15mei ila waziri mkuu wa wilaya kaskazini amesema kwamba marufuku ya usafiri yanastahili yanastahiliongezwa hadi mwisho wa mei au hata mwisho wa juni baraza la mawaziri wa kitaifa limejadili swala hili pamoja na karantini ya hoteli na ukiukwaji wa itifaki za covid-19 katika uwanja wa ndege wa wabrisban tuna mpango wa ndege kurejesha watu kutoka May, india ambazo zitaanza australia baada ya tarehe 15 mei wa australia ambao wako katika hali mbaya na kipaumbele chetu tunastahili endelea australia kufanya vitu viwili kulinda australia na kuwaleta waaustralia nyumbani hiyo ni sauti ya waziri wa afya wa shirikisho geg hunte ambay alikuwa akizungumza na vyombo vya habari mjini melbourne wakati waziri mkuu na afisa mkuu wa afya na viongozi wa majimbo na mikoa walikuwa katika mkutano wa baraza la mawaziri wa kitaifa jibu la australia kwa janga la coronavirus nchini in india linaendelea kuwa kipaumbele cha ajenda hiyo serikali ya shirikisho inazingatia kukodi ndege za dharura kuwaleta wa australia nyumbani kutoka india marufuku ya safari za ndege kutoka nchi hiyo yatasalia hadi tarehe 15 mei ila baadhi ya waaustralia wamekuwa wakitumia mapengo kurejea nchini kupitia doha kwa mfano wachezaji wa cricket wa australia adam zemper na ken richardson walikuwa miongoni mwa watu waliokwepa vizuizi hivyo baada ya kuondoka katika ligi kuu ya kriket ya india alipozungumzia swala hilo waziri mkuu scott mrson alisema kwamba pengo hilo kwa sasa limezibwa uh, tumearifiwa kuhusu hilo tumechukua hatua na tulifanya mageuzi usiku wa jumatano na tutaendelea kuchukua hatua hapa tumechukulia hatua tayari ndege kutoka katar kwa hiyo wasafiri wanaopitia huko ndege zitatushauri na hawatakuja tena kupitia doha sehemu zingine walizokuwa wakipitia ni singapore na allompo ushauri wetu ni kwamba njia hizo zimefungwa alisema waziri mkuu morrison afisa mkuu wa matibabu paul kelly pamoja na maafisa wa idara ya maswala like ya kigeni wanaandaa orodha ya nchi za kuzingatiwa kuwa za hatari ambazo zitawekwa kwenye orodha nyekundu waziri hunt alizungumzia pia utoaji wa chanjo nchini australia akimulika kuanzishwa tena kwa chanjo kwa watu wenye zaidi ya miaka 50 ambayo itakuwa wiki ijayo kuanzia tarehe 3 mei Phase 2A for the over 50s, which means tunaleta mbele awamu ya pili a kwa watu wenye zaidi ya miaka 50 ambayo maana kukinga ya mapema kwa wazee nchini australia hiyo sure ni fursa ya ziada kwa waustralia wengi kupokea chanjo mapema ila lengo la hilo ni kuhakikisha tunaohakikisha usalama wa waaustralia katika wakati ambapo jenge hili lina athari dunia nzima takwimu tunazo zinafikia viwango visivyo vya kawaida kwa upande wake waziri mkuu wa wilaya ya kaskazini mco ghana ameomba marufuku iongezwe kwa safari za ndege kutoka india kwa mwezi mzima wa mei au hata hadi juni ombi hilo limejiri wakati kituo cha karantini cha wilaya kaskazini kimewapokea wafanyakazi wa afya 0 wa ziada katika maandalizi ya ongezeko la idadi ya waustralia wa wanaorejea kutoka ng'ambo eneo la howard springs linatarajia kuwahudumia wageni e20 kati ya miezi ya mei na juni waziri wa ulinzi peter datn amesema kwamba idara ya masuala ya kigeni biashara na ulinzi wa australia zitakuwa tayari kuwahudumia waustralia wa watakaorejea kutoka india itakapokuwa salama kufanya hivyo uh, look, katika kesi fulani tuna watu ambao wako katika hali mbaya sana kuna sababu za huruma difat inazingatia hilo na hali mbaya inaendelea nchini in india na tunatoa msaada mkubwa na ninahisi kwa watu nchini australia ambao wana jamaa na marafiki nchini in india ambao wako katika hali ngumu inatukumbusha jinsi tuna bahati kuwa humu nchini na hatustahili kuuza mafanikio yetu wakati wa covid alisistiza bwana darton kwa suala tata la karantini ya hoteli kiongozi wa upinzani antony albanizi ameomba vifaa vinavyofaa vijengwe katika kila jimbo na mkoa nchini australia kwa sababu enough is enough. It is time inatosha ni wakati wa waziri mkuu kuahidi kuweka vigezo vya kitaifa, vya kitaifa kwa karantini ya hoteli suluhu halisi na uongozi wa kitaifa issue mpango wa jimbo la victoria wa kuwa na eneo maalum la karantini katika eneo la kaskazini ya melbourne ni kama hautaungwa mkono na serikali ya shirikisho bwana dutan ametupilia mbali pendekezo hilo pamoja na maombi ya jimbo kwa msaada wa uwekezaji nimeona moshi na vioo vya kisiasa is, uh, katika muda wangu na hili ni uh, la kwanza kwenye hiyo orodha huu ni mchango mkarimu wenye thamani well ya dola milioni 15 kutoka serikali ya victoria kufanya mipango wa abili ya thamani ya dola milioni mia saba ambayo wanataka serikali ya madola ilipie hoteli zinatumika vizuri zinaweza karabatiwa inatupa uwezo wa kuleta watu na kuwaweka katika karantini ndani yazo na kuwatuma nyumbani waendelee na maisha yao ukweli ni huu ni mfumo mzuri sana na tunaendelea kusaidia majimbo hata hivyo naibu kiongozi wa upinzani richard mals alimkumbusha bwana daton kuwa mpangilio wa karantini salama kwa wasafiri wanaorejea nchini ni jukumu la serikali ya madola um, well, nadhani wazo kuwa mradi huu umekuwa ukitumika vizuri ni upuuzi uh, hoteli hazifai kwa shughuli sababu ambayo serikali ya victoria inaomba serikali ya madola ilipia kifaa ambacho inatembua in katika eneo la mlm jimboni victoria ni kwa sababu ni wajibu wa serikali ya madola karantini ni kazi ya serikali kazi ya serikali ya shirikisho wamepokea ushauri tangu katikati ya mwaka jana kuwa walistahili jenga vifaa maalum kufanyia karantini alisistiza bwaa mals wakati huo huo kuna wasiwasi kuwa ukiukaji wa itifaki katika uwanja wa ndege wa brisbane kunaweza kusababisha mlipuko wa covid wac jimboni queensland au nchini new zealand afisa mkuu wa afya wa queensland amesema kwamba anaamini hatari ya maambukizi ndani ya jamii iko chini sana msafiri kutoka papniguini alipatwa na coronavirus tu, moja tu baada ya kujumuika pamoja na wasafiri waliokuwa zealand alipokuwa akipitia katika uwanja wa ndege wa brisbane mtu huyo alielekezwa katika eneo la kijani la usafiri ndani ya uwanja wa huo wa ndege badala ya katika eneo nyekundu dr janet young amekiri kuwa kosa lilifanywa ila amewasifu wachunguzi kwa kuingilia kati kabla hali hiyo kuwa mbaya zaidi ilikuwa kosa tu kwa upande wa mfanyakazi hali ambayo mamlaka ya usimamizi wa uwanja wa ndege wa brisbane you know imeombea msamaha makosa hutokea tunajua kuwa yanatokea ndio sababu tuna hizo hatua zingine all zote all zingine. na zilitumika zote baadhi ya wasafiri katika uwanja wa ndege walihojiwa ijumaa waliulizwa kama wanajihisi salama haya hapa majibu yao mwanamke mmoja alisema kwamba siko salama not sana days, so... ninarejea new zealand nimekuwa huku be, kwa siku you know, kumi front, na nilidhani kila kitu kkilistahili tengwa wana namna yao ya kuja ndani and na kutoka nasi tuna njia yetu tofauti hiyo ndio njia ya kuzuia maambukizi kwa hiyo sijehisi salama nina vitambaa really vyangu vya usafi ndani ya begi na nitakuwa nikivitumia naye msafiri mwingine alisema kwamba ni vibaya sana yeah. haikustahili fanyika kabisa yeah. la ni wasiwasi mkubwa kazi yote nzuri iliyofanywa na serikali inaweza haribiwa na mtu ambaye hafuati sheria au haoneshwi anakustahili enda mtu anastahili wajibika mwanamke mwingine naye aliuliza kwamba tutajuaje kama tuko salama na katika sehemu nyingine ya nchi serikali ya jimbo la magharibi australia iliregeza vizuizi vya vyacd-19 kuanzia usiku wa manane wa tarehe mosi mei ila kuanzia wiki ijayo itakuwa lazima kuvaa barakoa katika sehemu za ndani za matukio katika sehemu za kazi na katika usafiri wa umma kiongozi wa jimbo hilo m m amesema kwamba hatua za tahadhari zitasalia wakati kifaa kimoja cha karantini ya hoteli kinajiandaa kuwapokea wafanyakazi wa msimu kutoka ukanda wa pacific bmcawan na maelezo zaidi ili tuweze kuwapokea wafanyakazi wa msimu kutoka tonga na serikali ya madola ina taarifa kamili kuhusu msimamo wetu hiyo itakuwa namna na kuwa tutapunguza sana idadi ya wasafiri wanaowasili magharibi a australia kutoka ng'ambo ni mabadiliko makubwa kutoka tulipokuwa ila baadhi ya hatua za tahadhari zinasalia kuhakikisha usalama wetu na muda wa ufuatiliaji unaisha tutaendelea kuwa na hatua imara na thabiti za kujilinda kwa hatua za afya na msaada ambao upo kwa sasa katika jibu la janga la covid-19 katika lugha yako tembele tovuti hii sbs u mkwajuu coronavirus makala alaendaliwa na wandishi wetu macus magalokonamos na gode migerano kwa makala haya na mengine mengi kama haya tembelea tovuti yetu sbsc au mkwa swahili hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook