unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili tna katika makala ya kiswahili ya sbs uko na migodi migeranutmakala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni nmbao ni, ni mkoaju swahilimakala hay bilashaka kpata piaenye ukurasa wetubbaoaswahili kwa sasa tuelekee moja kwa moja hadi ambapo mwandishi wetu asn yakundi atusubiri na makala ya wiki hii yaliyogonga vichwa vya habari Kote barani afrika hususan katika ukanda wa afrika afrika mashariki na ya kati rais wa somalia mohamed abdulahi muhamed kwa jina maarufu farmajo ametangaza kuwa ameachana na nia yake ya kusalia madarakani kwa kipindi cha miaka miwili baada ya bunge kupitisha mswada wa sheria unaoongeza miaka miwili kwa rais kuendelea kusalia mamlakani rais farmajo jana jumaa mosi alitoa wito wa kuanza tena kwa mazungumzo katika uamuzi ulioonekana kuwa ni kinyume cha katiba baraza la bunge lilipiga kura kuongeza miaka miwili kwa muula wa rais kusalia madarakani shinikizo limeongezeka katika siku za hivi karibuni kutoka pande zote za bunge kufuta kuongezwa kwa muula wa rais na kuwezesha tena kuanza kwa mazungumzo tena ijumaa jioni maandamano yanayounga mkono upinzani yalizuka katika mji mkuu mwogadishu akiongea mbele wa bunge katika makao makuu ya bunge aliwataka wabadilishe uamuzi wa wao wa wakuongezwa kwa, kwa muula wake kwa kipindi cha miaka miwili na kuruhusu kurudi kwenye meza ya mazungumzo na makubaliano ya septemba kumi nasaba mwaka uliopita waziri wa mashauri ya nji za kigeni wa marekani antony blinken ameitaka ethiopia kushughulikia kile alichokitaja kuwa hali mbaya ya kibinadam katika jimbo la kaskazini mwa ethiopia la tigray kwenye mazungumzo kwa njia ya simu na waziri mkuu abi ahmed blinken alielezea wasiwasi mkubwa wa kuendelea kudorora kwa hali ya kibinadamu nchini ethiopia vita huku tigrey vilivyoanza novemba mwaka uliopita vimesababisha hali mbaya ya kibinadam huku watu milioni 45 wakiwa wanahitaji misaada kwa dharura kwa mujibu wa maafisa wa umoja wa mataifa mraith mtiga ni mkurugenzi wa shirika la kimataifa la kusuluhisha migogoro la international crisis group kanda ya pembe ya afrika tujikumbushe kuwa huu mzozo ulianza kuwa ni kama ulikuwa mgogoro wa kisiasa dhidi uh, ya abi ahmed na wale viongozi wa Tigre peoples liberation front ambao walichukua uh, usukani uh, katika ali hali uh, kisha wakatimuliwa uh, na maandamano kutokana sana sana na waandamizi kutoka um, wenye jinsia ya kioromia na, na, na kiamhara kwa uh, sasa lakini hizi pande zote zimeamua kuwa zitajaribu kutatua mzozo ambao ulikuwa wa kisiasa kupitia njia za kijeshi so uh, tuliona kuwa um, uh, wanajeshi wa kutoka uh, adisababa pamoja na wale uh, ambao wametoka um, uh, eneo la amhara na, na nchi jirani ya, ya eritrea waliweza kuwatoa um, uh, mamlakani Tigre peoples liberation front kwa haraka sana walijaribu waliingia wa, wa, wali kule wakawatimua waka karibu na wiki tatu lakini kwa sasa tunaona Tigre peoples liberation front ambayo sasa imejigeuza ikakuwa Tigre forces ime- imerudi kwenye um, rural areas kule tigr na imeshikana na wananchi wengi ambao kwa sasa wameingia kwenye vita ambayo sasa ni ya kigwerila so kwa sasa wanajiita forces tunaona kuwa uh, wale wanajeshi ambao walikuja wali kujaribu kuatimua bado wako kule lakini Tigre forces pia wameweza kujizatiti bado hawajashindwa hawaja, hawaja na kwa sasa kusema ukweli wasipotatua huu mzozo uh, kwa njia za kisiasa hii inaweza kuwa vita ambayo itaendelea kwa miaka mingi Uh, waziri mkuu abi ahmed hapo tarehe ishirini na nane uh, novemba mwaka uliopita alisema kuwa vita vilikuwa vimeisha uh, kwa sasa walikuwa wameweza kufaulu kuwatimua wale tigre peoples liberation front um, na kwa sasa ilikuwa imebaki tu kidogo kuwashika viongozi wao lakini kwa kweli tukijua historia ya tigre hii ni eneo ambalo uh, li, li, pata kuwa na, na vita ambayo iliendelea karibu uh, miaka ishirini na tano ambapo walipigana wali vita ya kigwerila kwa miaka mingi kisha wakamtimua yule um, kiongozi wa kiimla, mengistu, hele um, so kwa sasa ni kama watigre wamerudi kwenye vita ya kigwerila um, e, e, kwa sasa e, e, jeshi lina, la, la, la, la ethiopia lina limechukua usukani katika miji mikubwa lakini ukienda kule kwenye vitongoji kule kwenye mashambani uh, kwa sasa bado ipo na vita inaendelea na rais wa kenya uhuru kenyata ametangaza kulegeza masharti ya kupambana na janga la korona yiliyokuwa imetangazwa mwezi machi baada ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi hivyo jiji kuu la nairobi na kaunti zingine nne za kajiado machakos kiambu na nakuru zilizokuwa zimefungwa sasa zimefunguliwa na watu wanaweza kusafiri nchi nzima maeneo ya kuabudu makanisa na misikiti yamefunguliwa tena katika kaunti hizo tano na wanafunzi watarajia shuleni tarehe kumi mei kama ilivyopangwa muda wa mwisho wa watu kutembea umeongezwa kutoka saa mbili usiku mpaka saa nne usiku huku watu wakitarajiwa kutembea tena saa kui alfajiri maeneo ya burudani yamefunguliwa tena lakini yatafungwa saa moj jioni hata hivyo rais kenyata ameonya kuwa serikali haitasita kuchukua hatua zaidi wapo maambukizi yataongezeka baada ya kuondoa masharti hayo mwandishi wetu jason nyekundi na taarifa hizo kutoka jijini nairobi kenya mbapo metuarifu mengi zaidi yaliogonga vichwa vya habari kutoka eneo la ukanda wa mashariki afrika na afrika ya kati katika taarifa hiyo ambayo anazapata kwenye tovuti yetu sbs mkoaju swahili na vilevile vile. Facebook, kwenye ukurasa woteaaceboac mkoaju sbs swahilihii ni idhaya kiswahili ya