unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili karibuni tene katika makala idha ya kiswahili ya sbs hukua na migodo migerana tukuletea makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni baou mkoajuu swahili vilevil apata makala haya kwenye ukurasa wutu wafacebookoacebookc mkoajuu bs swahili kwa sasa tuzungume swala zima la vurugu ya nyumbani pamoja na tatizo ambalo inaendelea kupigwa vita la udhibiti wa kulazimisha wanaharakati wa kupinga ukatili wa nyumbani wanataka tabia za kudhibiti ambazo mara nyingi hufuatwa na no unyenyesaji wa kimwili zifanywe kuwa jinai ila wafanyakazi wa utamaduni mbalimbali wamesema kwamba mapengwa katika sheria na huduma zinawafeli wahamiaji wenye viza za muda mfupi je hill ni mwandishi wa habari za uchunguzi amefanya utafiti kwa miaka minne na ameandika kuhusu janga la unyenyesaji wa nyumbani nchini australia katika kitabu chake kwa jina la see what you made me do ambacho kwa sasa kimegeuzwa kuwa makala ya vipindi vitatu katika runinga ya sbs amesema hali isiyokubalika ya udhibiti wa kulazimisha mara nyingi hufanya aina hii ya unyenyesaji usionekane huyu hapa akifafanua mifumo ya kawaida kama unahisi unastahili omba hela za matumizi au hauna namna ya kupata hela kama unahisi ni kama unatengwa na marafiki na familia unaambiwa huwezi waona au mpenzi wako anafanya vigumu sana kuwaona wanakudharau kila wakati na kukulaumu wanatishia kujiumiza ukiwaacha wanatishia kudhuru wanyama au wanatishia kuwaua watoto huu ni unyenyesaji unaoitwa tabia ya kudhibiti ripoti mpya ya kituo cha tamaduni nyingi cha chac dhidi ya unyanyasaji wa nyumbani ilipata kuwa asilimia 920 ya watendaji wa unyanyasaji wa nyumbani walikuwa wametumia tabia za udhibiti anu krishnan ni mfanyakazi wa jamii melbourne amesema tabia za kudhibiti katika jamii za tamaduni tofauti si tofauti na uzoefu katika jamii pana nchini ila wanawake kutoka jamii za tamaduni nyingi huenda mara nyingi huwa hawatambui uzoefu wao kama wanyenyesaji kwa sababu ya tamaduni yao kulazimisha mtu wa kidini kwa mfano mhindu au mwislamukufanya vitu ambavyo ni kinyume na dini lao kulazimisha mtu ambaye hula mboga za mayani kula nyama na kumdhalilisha anapokataa kufanya hivyo baadhi ya vitu hivi huenda visionekane kama udhibiti mkali wa kulazimisha ila madhara yake yanaweza fanya mwathiriwa apoteze uwezo wa kujikinga data kutoka shirika la children by bychoice imeonyesha kuwa mwanamke mmoja kati ya watano kutoka jamii zenye lugha na tamaduni tofauti hupitia uzoefu wa kulazimishwa kuzaa theluthi tatu ya wanawake hao waliripoti pia kupitia uzoefu wa unyanyasaji wa nyumbani wakati huo huo jatinda cow ni mfanyakazi wa jamii mjini brisbane huyu hapa na maelezo zaidi mpenzi au mume atajilazimisha kujamiana na mkewe kwa matumaini kuwa atabeba mimba ambayo itakuwa na maana kuwa ataendelea kumtegemea mmewe marisa ristich ni meneja wa shirika kwa jina la sera ambalo makao yake yako yakol shirika hilo hutoa huduma nyumbani na unyenyesaji wa nyumbani kwa wanawake kutoka jamii zenye lugha na tamaduni mbalimbali mbali. amesema waathiriwa wa udhibiti wa kulazimisha mara nyingi hujihisi hawana uwezo katika mahusiano kazi yake ni kuinamisha kichwa na kufanya anavyoambiwa mara nyingi huwa wanafanywa waamini kuwa wanapojitoa na kukubali wanaume wao kufanya maamuzi yote ya maisha yao anakuwa ni mwanamke mzuri sehemu tatu ni kwamba hawaelewi kuwa aina hiyo ya mahusiano ambao wako ndani muhusiano wa unyenyesaji anukrishnan ni mfanyakazi wa jamii ameongezea kuwa waathiriwa yenyesaji wa kifamilia mara nyingi asili nchini ustlia bila mtandao wa msaada wa kijamii hali ambayo inafanya iwe rahisi kwa wapenzi kuwatenga na msaada wowotewahusika wa really, really hawa wanaweza kuwa werevu sana right na wanaweza wageuza watu kutofauti ambao wangekuwa msaada kwa mwanamke katika hali hii dhidi ya mwanamke huyo Kukusema kwa kusema kwamba vitu kama hataki kuja kuwaona watu kwa hiyo mwathiriwa huyu anakuwa ametengwa zaidi alipona anajipata hana pa kugeukia baada ya wanawake ambao wamezaliwa nchini australia wanawake wenye asili ya india ni wengi zaidi ambao hupigia simu huduma ya shirika la80 shirika hilo hutoa huduma kitaifa kwa wanaonyanyaswa kingono nyumbani pamoja na kutoa ushauri kwa wanaokabiliwa na ukatili kifamilia jess hill amesema wahanga wengi ambao wako kwenye viza za muda huwa wanasita kuripoti unyanyasaji katika mahusiano yao kwa sababu ya hofu ya kupoteza viza yao hii inaungwa na utafiti wa hivi karibuni kwa ukatili wa kifamilia na wenye viza za muda wakati wacovd-19 ambayo ilipata kuwa asilimia 55 ya wanawake walioshiriki kwenye utafiti huo walikabiliwa na tisho za kufukuzwa nchini na asilimia 60 ya wanawake ambao wana viza ya muda walitishwa kuwa udhamini wa viza zao utaondolewa wanawake wengi wameogopa kuwa watafurushwa nchini so kama wanamwacha mtu ambaye wanategemea kwa viza ya kuwa nchini australia kuna vizuizi vingi sana kwa wanawake ambao wamehamia hapa na ambao si raia kupata uhuru wao katika hali hizi sheria ya uhamiaji ya australia inawaruhusu wathiriwa unyenyesaji wa nyumbani ambao na viza ya muda au viza ya harusi kupewa viza ya makazi ya kudumu hata baada ya uhusiano wao na mdhamini kuisha lazima watoe ushahidi kuonyesha kuwa waliathiriwa kwa unyanyasaji wa nyumbani walipokuwa katika uhusiano huo masharti ya unyenyesaji wa nyumbani chini ya sheria ya uhamiaji yanatolewa tu kwa watu wenye wana viza ya muda ya uchumba pamoja na watu wenye wana wanaviza ya harusi waathiriwa ambao wako kwenye viza ya muda mara nyingi wanahitaji kuomba viza nyingine kulingana na uhakiki wao ali moshtahedi ni wakili mkuu katika kituo cha ushauri na haki za uhamiaji amesema kuwa pamoja na uwezekano wa kupoteza viza yao na kutengwa na watoto wao kuna hali pia ya kutaka kupona inayolazimisha watu wengi wenye viza ya muda kuendelea kuvumilia unyenyesaji so kufikia wakati mwathiriwa au mhanga anafanya uamzi wa kuondoka wanakuwa hawana ustawi wa kifedha hawana mtandao wa kijamii wa kuomba msaada huenda hawana hawanamedikaawanaishije kwa kima cha chini bila kutegemea mtu ambaye amekuwa akiwanyanyasa na kudhibiti maisha yao kila siku bila shaka tumekuwa na wateja ambao wanaondoka katika mahusiano ya unenyesaji bila sehemu ya kuenda isipokuwa kuishi vibaya au kulala ndani ya gari je hali hiyo inaweza dumu kwa muda gani aliuliza bimarisa ristch amesema kwamba hali hiyo inasababishwa pia na changamoto kama hizi wateja wake wengi huwamua kubaki ndani ya mahusiano ya enyesaji hata kama wengi wao wanaelewa haki zao ndani ya mwaka wa kwanza kuishi nchini australia mara nyingi makazi ya wanawake no huwa no yamejaa na hayawezi kubali kuwapokea wanawake ambao hawana mapato hata kama wanawake and hao wanafanya kazi kisha wanaomba msaada katika working, makazi ya wanawakeinamaana kwamba lazima waache kazi yao kutambua mapengo katika mfumo wa uhamiaji na jamii kwa watu wenye viza ya muda biristich mara nyingi wasaidia wanawake ambao hawako hatarini wakati huo kuwa na mpango wa usalama na kuboresha hali yao feminine... huwa wanapewa ushauri wa kisheria kuhusu mahakama ya familia ushauri wa kisheria kuhusu uhamiaji msaada wa mahakama ya unynyasaji wa nyumbani sehemu ya polisi na kinachoweza tokea kama wanaenda katika mahakama ya unyenyasaji wa nyumbani nchini australia mwanamke mmoja huuawa kila wiki kwa sababu ya unyenyesaji kutoka kwa mpenzi wake wa sasa au wa zamani wanaharakati wa mashirika ya msaada wanaomba matendo ya udhibiti wa kulazimishwa yafanywe kuwa jinai hali ambayo wataalamu wengi wametambua kuwa ni chanzo cha unyenyesaji wa kimwili au mauaji jimbo la tasmania ndilo jimbo tu nchini australia ambalo limefanya udhibiti wa kulazimisha kuwa jinai mwandishi wa habari na mwandishi wa vitabu jess hill anaamini kwamba haitachukua muda mrefu kwa majimbo mengine nchini australia kufanya tendo hilo kuwa kosa la jinai apa ana maelezo zaidi We've got who have to tuna jimbo kama queensland ambalo limeahidi tayari kufanya udhibiti wa kulazimisha kuwa kosa la jinaijimbo laliko katikati ya uchunguzi wa kufanya matendo hayo kuwa jinai kimsingi kila jimbo na mkoa zinazingatia kuchukua hatua hiyo inahusu kuhakikisha kuwa kila mtu anawakilishwa katika mchakato huo wahamiaji na watoto wanawakilishwa wanawake wa jamii ya kwanza pia wanawakilishwa wakili wa ahamiaji ali mostahedi amesema kufanya udhibiti wa kulazimishwa kuwa kosa la jinai lazima lijumuishwe na kufanyiwa kazi uhaba wa huduma zinazohitajika kwa wahanga na waathirika huyu hapa na maelezo zaidi It all the other kulifanya liwe jinai bila kushughulikia maswala hayo mengine yanayowaathiri wanawake wanaokabiliwa na udhibiti wa kulazimishwa huduma za jamii kupata nyumba kupata medikea kupata msaada wa kisheria kama si mfuko mzima wa huduma linawasiwasi kuwa hukufanya tu iwe jinai bila kushughulikia maswala haya yote inaweza sababisha masuala haya yote kupuuzwa unaweza tazama makala ya runinga ya sbs kwa unyanyasaji wa nyumbani kwa jina la cwtmd mid kesho ju55 mei 221 mida ya s20unusu unaweza tazama makala hayo kwenye runinga ya sbs au kwenye mtandao wa ndmand wa sbs pia makala hayo yataonyeshwa kwa wiki tatu kuanzia kesho tarehe 5 mei na 12 mei na hata 19 mei mwaka huu wa 221 itarudiwa tena kila jumapili saa tatu unusu ya usiku kwenye runinga ya sbs katika mtandao wa sbs vilad na kama wewe mtoto au mtu mwingine yuko hatarini piga simu namba hii na kama wewe au mtu mwingine unayejua anahitaji msaada tafadhali wasiliana na shirika la80 namba yao kamili ni 18 s772tarudia tena 1877732 au tembelea tovuti yao kwa jina la800 ct watoto wanaweza pia pata msaada kupitia shirika hili kids hl nambayo simu ni 185518 arudi tena 18 518 au tembela tovuti yao ambayo ni kids helpline com wanaumi pia nao wanaweza pata msaada kwa kupigia simu shirika la mains referral service kwa namba hii 13766491 tarudia 13766491 au wanaweza tembelea tovuti ya shirika hilo ambayo ni ntv au na unaweza pata msaada pia kukiwasiliana na shirika la lifeline kupitia namba hii mt1 4 nitarudia tena mtm14 au kupitia tovuti yao anaoni ambayo ni w lifli au makala yaliandaliwa na wandishi wetu emicheniang na gode migerano kamakala mingine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembela tovuti yetu anonemba ni sbsco au mkwaju Swahili. Swahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata