sikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscom au mkwaju swahili waskiza idhaa kiswahili ya sbs kutoka studios za sbs na mtandaoni ananembani sbscoau mkwaju kamili hapa hiyapakiwa ni taarifa kamili waziri mkuu scott morrison amesema lengo la bajeti ya taifa itakayosomwa usiku wa leo itakuwa ni kupiga jeki uponaji wa australia kutoka covid-19 mabilioni ya dola yanatarajiwa kutumiwa kuunda ajira na kutakuwa nyongeza ya uwekezaji kwa afya ya akili ulemavu pamoja na huduma ya uzeni. bwana morrison amesema vipaumbele vya serikali yake ni kuimarisha uchumi wa australia pamoja na mfumo wa afya ianasema wakati tunaelekea mbali ya majibu ya dharura kama tulivyokuwa tukifanya katika miezi 1 iliyopita tunaingia katika awamu ya uponaji na utatendelea kutoa msaada ambao waaustralia wanahitaji kulinda maisha yao pamoja na kulinda mapato yao wakati wau upinzani wa, wa shirikisho unaishtumu serikali ya morrison kwa kuunda bajeti inayowalenga wanawake kwa ajili ya kulainisha matatizo ya kisiasa bajeti ya taifa itakayosomwa usiku wa leo itajumuisha baadhi ya hatua za kushughulikia usalama wa wanawake pamoja na usalama wa kifedha hata hivyo serikali imesisitiza kuwa hatua hizo hazijaundwa kujibu sakata za hivi karibuni kwa maswala ya unyenyesaji wa kingono pamoja na mashambulizi ila msemaji wa masuala ya fedha katika chama cha leba keti galaga amesema ame kwamba haamini kauli hiyo ya serikali akiuliza anauliza je unadhani kwa kweli kwamba serikali ya morrison ingekuwa na mfuko wa wanawake kama ingekuwa kwa shinikizo ambalo imekabiliwa katika miezi mitatu iliyopita wamekuwa wakikata huduma za unyenyesaji wa nyumbani unyenyesaji wa kimfamilia pamoja na vituo vya kisheria vya jamii hizo zote ni huduma ambazo wanawake wanaokabiliwa na unyenyesaji wanahitaji wamekuwa wakikataza na wakikata kila mwaka na sasa tuna mfuko huu wakimuujiza wa wanawake sasa na wananieleza vitu hivyo havihusiani bila shaka vina uhusiano alisistiza bi ghalaga na mamlaka wa afya wa kusini australia wanachunguza kama mwanaume wa kutoka victoria aliyepatwa na virusi vya covid-19 baada ya kumaliza muda wa karantini ndani ya hoteli mjini adlaid kama alipata virusi hivyo hapo mwanaume huyo alirejea nyumbani kwake katika kitongoji cha t ambacho kiko kaskazini mwa mwabth4 mei na kuanza kupata dalili za ugonjwa huo siku mne baadaye kabla ya kupatwa na virusi hivyo jana jumatatu tarehe k mei vipimo vya ziada vinaendaliwa kwa haraka kuthibitisha kama ni kweli ana virusi hivyo na mwanaume huyo pamoja na wandani wake kwa sasa wanajitenga nyumbani afisa mkuu wa matibabu wa kusini australia dr niola spuria amesema moja ya nadharia ni kwamba mwanaume huyo aliambukizwa virusi hivyo alipokuwa ngambo na alikuwa na muda mrefu wa virusi hivyo kutambuliwa The next anasema uwezekano mwingine ni kwamba kuna vitu kiiama vitu vilivyofanyika katika mfumo wetu wa karantini ya hoteli na mtu huyu ameweza kupata maambukizi au alipata covid alipokuwa hosta, hotelini na watu wanajua kuwa hili limefanyika katika hoteli zingine katika majimbo mengine bila shaka ni muhimu kwetu kujua kama hili liliweza fanyika hapa kusini australia waziri wa afya wa victoria martin fol kwa upande wake amesema kwamba mwanaume huyo amepimwa tena na kuthibitishwa ana virusi hivyo ila wandani wake kufikia sasa hawajapatwa na virusi hivyo bwana foli amehamasisha kila mtu atazame tovuti ya koronaviras ya idara ya afya kuona kama wamekuwa katika sehemu ambazo zimeorodheshwa na wachukue hatua ipaswavyo ufuatiliaji wa mawasiliano unaendelea kwa kina na tutaendelea kuwapa watu wa victoria taarifa mpya kwa matokeo ya hili tutachangia taarifa tutakapoipokea tunafanyia kazi pia juhudi za mawasiliano kusambaza taarifa kuhusu sehemu za maambukizi na mahitaji ya kufanyiwa vipimo hususan katika jamii tofauti Melbourne, kaskazini tovuti ambayo waziri fl ilitaja hapo ni kwamba ina jina lake ni w vigv au mkwa juuexpoesit ambapo wanazopata taarifa kuhusiana na ambako watu hao waliweza kufika na maafisa kutoka taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza nchini afrika kusini walitangaza jumapili wamegundua aina mpya virusi kwa jina la b6 17.2 na b kwa watu wa afrika kusini maafisa wa afrika kusini wanasema kwamba aina mbili mpya ya virusi vya korona vinaambukiza hivi sasa vipo nchini humo wakati taifa hilo lilaoathiriwa vibaya barani afrika linajiandaa kwa uwezekano wa kuwa na kesi mpya maafisa kutoka taasisi ya kitaifa magonjwa hapo walitangaza kwamba hapo swala hilo naendelea kuchaguliwa kwa ndani na kukiwa na kesi chini ya milioni 16 zilizothibitishwa katika nchi hiyo ya afrika kusini inayoongoza barani afrika katika maambukizi ya virusi vya korona kati ya kesi hizo karibu watu 55 wamekufa tayari aina ya kwanza ya kirusi b167 imegunduliwa katika kesi nne ambazo zilionesha matokeo ya positive ama ya chanya taasisi hiyo ilisema kesi mbili kati ya hizo zipo huko hateng mkoa wenye idadi kubwa ya watu na ni makazi ya jiji la johannesburg na pretoria na wakili wanaowakilisha mshukiwa wa ufadhili wa mauaji ya kimbari a mwak1994 nchini rwanda wameomba mashtaka dhidi yake yaondolewe kwa madai kuwa hayuko katika hali nzuri kiafya kuweza kuendelea na kesi hiyo felisien kauga mwenye umri wa miaka 84 alikamatwa mwaka mmoja uliopita nchini ufaransa na anazuliwa nchini the hege aa mjini the thehege uholanzi akisubiri kesi kuendeshwa katika mahakama iliyo nchini tanzania inayoungwa mkono na umoja wa mataifa kulingana na nyaraka za mahakama zilizoonekana na shirika la habari la ufaransa afp wakili wa kavuga amesema kwamba kuendelea kwa na kesi hiyo kwa sasa ikizingatiwa hali yake ya kiafya ni ukiukwaji mkubwa wa haki zake wanakauga ambaye wakati mmoja alikuwa mmoja wa watu tajiri sana nchini rwanda anashutumiwa kwamba kupitia kituo chake cha redio alisaidia kuunda kundi la wasi wa kihutu la interahamw waliama waliowaua idadi kubwa ya watu na tukielekea nchini somalia ambako maafisa watano wa polisi nchini humo wameuawa mjini mwagadishi kwa bomu la kujitoa mhanga mlipuko huo ulisababishwa na mshambuliaji wa kujitoa mhanga aliyevalia vazi la kujilipua ambaye aliwaendea maafisa hao nje ya kituo cha wilaya wa beri majira ya saa tatu na nusu siku wa saa za huko mashahidi, mashahidi walisema maafisa wa tano wa polisi ni miongoni mwa watu wasiopungua sita waliouawa jumapili jioni na bomu la kujitoa mhanga mjini mogadishu mashahidi wna wa, maafisa waliongezea aden ali msemaji wa jeshi la polisi la somalia alithibitisha kwa vyombo vya habari kuwa makamanda wawili wa polisi ni miongoni mwa waliouawa wa mlipuko huo ulisababishwa na mshambuliaji wa kujitoa mhanga aliyevalia vazi hilo na kujilipua katika kituo cha polisi na hali ya uchunguzi pia inaendelea wakati wanajaribu kutafuta chanzo na agenda ya aliyejilipua waendelea kusikiiza idhaa ya kiswahili ya sps kwa sasa tugeuzie uso swala zima la michezo tukianzia katika mchezo wa afl ambapo mchezaji wa wae will rioli atafikishwa mahakamani mjini darwin kesho tarehe 1 2 kuweza kujibu mashtaka ya kushukiwa kuwa na bangi katika eneo hilo la wilaya ya kaskazini mchezaji huyo mwenye miaka 25 alifungula mashtaka ya kuwa na bangi ama mihadarati hiyo wakati alikuwa ni chini ya gramu h katika eneo la umma anaendelea kutafutiwa na kufuatiliwa kwa, kwa karibu ambapo alikuwa anatarajiwa kwenda katika kisiwa cha tw 3l ambapo alisimamishwa na kuweza kutambuliwa na mbwa wa uchunguzi katika uwanja wa ndege kwa sasa wanaendelea kumpa msaada bwkwa sasa ila anakiri kwamba uwezekano wa kuweza kufuta kazi kwake upo kufuatiwa ksi ina, hiyo inayofuatiliwa kwa karibu rifa zingine za mchezo, mchezo australia na nyota pia Liz cambridge ameweza kuondoa madai yake pamoja na tisho la kuweza kujiondoa kushiriki ama kuwakilisha australia katika mchezo wa olimpiki kule tokyo katika mchezo wa vikapu kwa sababu ya madai ya ubaguzi wa rangi kupitia picha iliyosambazwa na kamati ya olimpiki ya australia ambapo alirai kwamba hapa kuwa mchezaji yeyote asiye mzungu aliyehusishwa katika picha hiyo katika taarifa aliyotolewa vicamb alisema kwamba amesema nitacheza na dada zangu ambao nimekuwa nikicheza nao tangu nilipokuwa mdogo sana a mchezaji mdogo na nitawcheza kwa niaba na kuwakilisha watu wote na watoto wote ambao si wazungu kutoka pina, pia kutoka jamii mbalimbali na nitafanya hili kwa niaba yenu mchezaji huyo mwenye miaka ishiri tisa aliweza kusema ambapo itakuwa ni michezo yake ya olimpiki tatu atakayowakilisha australia katika mchezo wa vikapu na bado panakuwa naendelea kuwa na taarifa tata hususan kwa upande wa kuweza kuandaliwa na kusimamiwa kwa michezo hiyo ya olimpiki wakati nchini japan hali si hali kwa upande wa swala zima la coronavirus na umma pia ukiendelea kuongeza shinikizo kwa serikali kutupilia na kufuta mbali michezo hiyo wakati huu wa janga la katika soka sotofahmuendelea kuzingira kuhusu uwenyeji wa fainali ya tarehe 3 mei ya mechi ya klabu bingwa barani ulaya kwa sasa fainali hiyo imeratibiwa kuchezwa mjini istanbul mjiniuturuki ila kwa sababu ya wasiwasi wa mamlaka husika wanazingatia kuhamisha fainali hiyo ichezwe katika uwanja wa Wembley, mjini london kwa sababu timu mbili husika ni za uingereza ila maafisa maafisaamesema kwamba hatua hiyo huenda ikazua matatizo majadiliano kati ya mamlaka wa uef na serikali ya uingereza yaliofili kufikia suluhu wakati mtaarishaji wa shindano hilo wanataka kuruhusa maalum kwa vyombo vya habari wadhamini pamoja na wageni kuingia nchini humo bila kuingizwa katika karantini badala yake wachezaji na mashabiki wa manchester city na chelsea huenda wakaelekea portugal ama ureno ukipenda kutazama dimba hilo na tukitazama taarifa zingine za michezo ni kuhusiana na rekodi ambayo ilikuwa imeshikiliwa kwa muda wa miaka thelathini wa mwalimu sam mwalimus kutoshuhukisha timu daraja kuu la uingereza hata hivyi basi safari hiyo ilifika mwisho wakati timu yake wet iliponyukwa magoli matatu kwa moja dhidi ya arsenal katika mechi ambayo ilikuwa ni ya kuweza kuaga westbm katika ligi kuu ya uingereza baada ya kupanda msimu uliopita na vile vile fulham nao pia wameshuka pamoja na westbr baada ya kunyukwa magoli mawili kwa sufuri na timu ya yab wengine ambao wanawasindikiza ni united ambao tayari walikuwa ashaaga msimu huu kwa kuweza kupokea vichapo moja baada ya vingine tazama hali livo katika masoko ya hisa kwa sasa dola moja ya marekani ni sawa na dola mo na seti27 za ustli wakati dola moja ya australia ni sawa na shilingi 83 na seti54 za kenya dola moja ya austai sawa na sawa na shilingi 1816 na senti saba za tanzania wakati dola moja ya ustralia ni sawa na shilingi 2777 za uganda faranga el- 7 a za rwanda zikiwa ni sawa na dola 1 u wakati faranga el- 1550 za burundi ni sawa na dola 1 australia ikiwa ni sawa na faranga 1559 na senti 41 za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo katika utabiri wa hali hewa mjini mjinisydny juzi jotoni 168 wakati 135 brisbane zikiwa ni 223 peth 256 aeid 126 hobert ni 84 camera kwa sasa nyuzi yoto ni 116 darwin nyuzi joto pale zikiwa ni 32 na <totiposimilio> nukta3au hufikia mwisho taarifa habari ambayo tumeandalia bakia nasi kwa makala maana kujia muda usio mrefu waendelea kusikia hidhaa kiswahili ya sbs nataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata