unasikiliza ida ya kiswahyakaribuntane katika makala dhaa kiswahili ya sbsukona migodi migharano tukete makala kutoka studio za sbs na mtandaoni ni sbsc au mkwajuu swahili naewapo na lolotelil a kutujuza basi uweza kutuanikia kwa baro pepe anaonikiwa ni swahilipsscau kwa sasa tuliko moja kwa moja hadi jijini nairobe ambako mwandishi wetu jason nyekundi atusubiri na taarifa hii mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai icc imemhukumu kifungo cha miaka 2 kiongozi wa zamani wa waasi wa lord reistnzami nchini uganda lra di ongwen ow alishiriki katika matukio mbalimbali ya uhalifu wa kivita ambapo alishambulia kambi kadhaa na kushiriki mauaji mbalimbali ya wananchi wasiokuwa na hatia ubakaji na unyanyasaji wa kingono ongwen anayefahamika kama white ant alipatikana na zaidi ya makosa 60 ikiwa ni pamoja na uhalifu dhidi ya binadamu na uhalifu wa kivita wakati wa uamuzi wao majaji walisema ongwen binafsi alitoa amri kwa wapiganaji wake kwa uwa watu upatao wa 30 katika kambi za wakimbizi kati ya2 mwaka na25 waendesha mashtaka wanasema bwana ongwen amepewa adhabu ndogo kwa sababu alikuwa ametekwa na el lra akiwa mtoto kundi hilo la waasi liliundwa zaidi ya miaka 3 iliyopita likiendesha shughuli zake nchini uganda na mataifa jirani lakini hukumu hii ya dominic ongwen ina maana gani katika vita dhidi ya kundi la lra nchini uganda imezungumzana na mtaalamu na pia mchambuzi wa masuala ya usalama nchini kenya george musamali nafkiri kufikia kiwango ambapo aliweza kujisalimisha ni kwamba kikundi cha chalra tayari kilikuwa kimelemewa na serikali ya na, na wanajeshi wa updf na kwa hivyo hakuwa na budi bali kujisalimisha ili kunusuru maisha yake manake vita vilikuwa vimepamba joto na njia yoyote ambaye ingekuwa amba yee angetoka pale akiwa hai ni kuweza kujisalimisha kwa mahakama ya kimataifa maanake kama angejisalimisha kwa serikali ya ya uganda basi mambo yangekuwa ni tofauti hatu ingekua na uhakika ya kwamba serikali hiyo ingeweza kumpeana moja kwa moja kwa mahakama ya kwa mahakama ya kimataifa kwa hivyo ile ilikuwatu ni kujinusuru yeye mwenyewe nafikiri alifanyiwa haki hali kadhalika pia wale waadhiriwa wa mauaji ambaye yeye alisimamia akitekelezwa pia wamepata haki kutoka katika mahakama hiyo ya kimataifa manake ni mara nyingi tumeona watu wakifikishwa mbele ya hayo mahakama namkumbuka kama bs kagada baadaye alikuja akaachiliwa huru namkumbuka kama vile gagbo ule alikuwa rais wa kule ivory coast pia aliachiliwa huru na hayo mahakama na imekuwa ni kwamba watu walikuwa wanakosa imani na hayo mahakama manake hii inaonyesha wazi ya kwamba mtu anaweza tekeleza uhalifu na makosa ya jinai ila hali akifikishwa katika mahakama ya kimataifa anawachiliwa uhuru na nafikiri uamuzi wa mahakama ingawa baadaye unaweza kubatilizwa ikiwa jamaa ataweka ile rufaa lakini kwa hivi sasa nafikiri hiyo ni hatua mwafaka ambayo imechukuliwa koma, uh, teari, na inadirisha wazi ya kwamba jamii ya kimataifa iko tayari kukabiliana na uhalifu ambao ulikua natekelezwa na bwana na wenzake ni kweli kwamba huyu alikuwa ni mtoto ambaye alitekwa nyara na waasi lakini kwamba alifika huko na akaungana na wale waasi na kuweza kugeuka na kugeukia jamii inadhihirisha wazi ya kwamba alifika kule na yeye akaungana moja kwa moja na wale uh, watu ambao wanadhulumu jamii na nafikiri hicho kifungo kwangu hakitoshi manake makosa ambayo alistakiwa naye ni makubwa na waadhiriwa wa, wa, wa, uh, wa, hili suala la waasi ni wengi kwa hivyo nafikiri mahakama ilitilia, ilizingatia kwamba yeye pia alikuwa ametekwa nyara na alikuwa ni mpiganaji mtoto lakini ndio manake mpa hicho kifungo cha miaka ishirini na tano manake huyu angekuwa ni mtu ambaye angefungwa maisha kulingana na vile mahakama inayeza mua nafkiri na hukumu hiyo haitaletatofauti kwa uasi katika taifa la uganda peke yake maanake hivi sasa utapata kwamba afrika inakabiliwa na changamoto kubwa ya vikundi vya kiasi tuanzie kule Nijaa, tuje kule chad tuje mali tuje taifa la lar hapa kongo ethiopia kule kulet unaona mauaji ambayo yanatekelezwa huko na si serikali peke yake si waasi pekea ambao wanahusika na mauaji kama haya tumepata kwamba pia serikali nyingi tu hivi sasa zinajihusisha na mauaji ya raia tukuja karibu hapa kwetu somali na pia kadhalika unapata sudan kusini kwa hivyo hukumu kama hii ni kuonyesha kwamba wale wababe wa kivita kwamba kuna hatua za kisheria ambazo zinaweza chukuliwa na haki iweze kutendeka kwa waadhiriwa wa vita kama hivi ambavyo ni vya kindani na ni vita vya kibinafsi kwa hivyo hii itakuwa si funzo pekee yake kwa kwala ama taifa la uganda bali ni funzo kwa vikundi vyote vya kiasi ama serikali ambazo zina wahunumu wananchi wao ndani ya bara afrika somalia ilitangaza alamisi kuwa imerudisha uhusiano wake wa kidiplomasia na kenya kufuatia mazungumzo kati ya viongozi wa nchi hizo jirani waliopatanishwa na qatar wakati wa mkutano na waandishi wa habari mjini mwakadisho naibu waziri wa habari wa somalia abdurahman yusuf al abdalah alitangaza akisema kwamba somalia inaanza tena uhusiano na nairobi ambao ulivunjika mwaka jana al abdalah hakutoa ufufanuzi juu ya jinsi mazungumzo hayo yalianzishwa kati ya viongozi wa nchi hizo mbili ialisema yalifanyika kwa sehemu kubwa kupitia juhudi za mtawala wa qatar sheikh tamim bin hamad altani na mrais wa nchi zote mbili wanamshukuru mkuu wa qatar kwa juhudi zake nzuri katika swala hili kwa mujibu wa aladala na chama tawala cha zamani katika jimbo la tigrei nchini ethiopia tplf kilichokuwa kinapambana na vikosi vya serikali yalisababa katika jimbo hilo la kaskazini tangu mwezi novemba mwaka jana kimewekwa katika makundi ya kigaidi pamoja na kundi lenye silaha la ola linalodai kulinda watu kutoka jamii ya oromo magharibi mwa ethiopia uamuzi huu unahatarisha kuitumbukiza nchi ya ethiopia katika vita vikubwa vya wenyewe kwa wenyewe bunge linalodhibitiwa na serikali limepiga kura kwa kauli moja kwa kukiweka chama tawala cha zamani cha tplf katika jimbo la tigray na kundi la ola katika makundi ya kigaidi mamlaka ina watuhmu kwa kuchochea ghasia za kikabila kwa kudhoofisha mamlaka ya serikali ya shirikisho kwa kufadhili kutoa mafunzo na kutoa ushauri kwa makundi mengine yenye msimamo mikali kwa upande wa waziri mkuu abi hamed amesema mashambulio ya tplf na ola yalipoteza maisha ya maelfu ya watu na kutaka kuzuia mageuzi ya abi taarifa hizo kutoka jijini nairobi na kusiana na taarifa zililogonga vichu vya habari katika ukanda wa afrika mashariki na afrika ya kati katika siku za hivi karibuni mengi zaidi kuusu taarifa yautembeleni tovuti yetu ananbaoni sbsco au mkoa wa juu swahili Penda, shiriki,