unasikiliza idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia mkwaju swahi karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukuleta makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni ananyombani sbsu mkwa juu swahili kama tulivyoeleza hapo awali bajeti ya taifa itasomwa muda usio mrefu na kuna mengi ambayo anatarajiwa pakiwa na ahadi za uwekezaji wa mabilioni ya dola kujua mengi zaidi kuhusu taratibu za uwekezaji huo pamoja na ugavi wa hela ambazo zitatolewa na serikali tuzungumze na mtaalam wa masoko bwana tim mudasia hujambo sana sanagode mwanzo kabisa swala hili zima la ugavi wa hela linapozingatiwa ni vigezo vipi vinavyotumiwa na ni nini ambacho kinazingatiwa kwa sehemu ambapo patawekezwa aka sana takushukuru d- d- d- kwa kunialika alika adhuhuri ya leo kugusia kuhusu bajeti ya mwaka wa elfu mbili ishirini namoja ingependa kusema kwamba wakati huu serikali imenuia kuzipa kipaumbele sekta kadha wa kadha katika bajeti hii na umeuliza kuhusu maswala ambayo yanazingatiwa katika kugawa fedha baadhi ya masuala ambayo yanajionyesha ya, ya kwa bajeti hii ni mikakati ya kukumbana na majanga ambayo yameikumba serikali hii utakumbuka mwaka huu baada ya kungangana vyema sana na janga la lac serikali hii imejipata ime katika shida kadha wa kadha utakumbuka maswala ya wanawake kumekuwa pia na ripoti kuhusu utunzaji wa wazee kwa hivyo wakati huu bajeti hii imenuia ku, uh, zingatia mambo hayo sio kama zile bajeti za pale nyuma kidogo imekuwa bajeti tofauti uh, kidogo na tunaona kwamba kuna takriban dola bilioni kumi ambazo zinatajwa kwamba huenda zikawekezwa katika sekta ya huduma ya uzeeni je sekta hiyo inastahili kuwa na hela kiasi hicho ama kuna maeneo mengine ambayo pengine yangegaiwa sehemu ya hizo bilioni kumi ambazo zinatarajiwa kutengwa kwa sekta hiyo kwa kweli kumekuwa na bilioni kumi ambazo zimetengwa kwa uh, ajili ya utunzaji wa wazee na, na goden takukumbusha kwamba kulikuwa na ripoti ya tume ya kifalme kuhusu sekta hii mwaka uliopita na kile ambacho serikali hii inajaribu ku fanya ni kuhakikisha kwamba wametekeleza yale ambayo yalijitoa katika ripoti ile kwa hivyo tu kwamba hela ivile zinatolewa kwa miaka minne ijayo kwa hivyo sio uh, bilioni kumi kwa mwaka huu tu bali wamezipangilia uh, kwamba zije kwa miaka minne ijayo uh, iwapo hii inahitaji kiwango hicho cha hela uh, jibu ni kwamba ndio um, inahitaji kuna mabadiliko mengi sana ambayo yanahitajika ya katika sekta hii na ukipitia ripoti ile utagundua kwali ni kwamba inahitaji hela sana siojua kwamba sekta nyingine ambayo imegongwa zaidi ni sekta ya nguvu kazi ambapo watu wengi wamekosa ajira ama wamepoteza ajira zao kupitia janga hili je unahisi ama umepokea fanunu zote kuhusu tendo lolote ambalo linapangwa kwa kuweza kupiga jeki wale ambao walipoteza ajira na kuweza kurejesha katika nguvu kazi ni kweli hapo umese, um, umesema um, sekta ya kazi imepata kchapo kidogo lakini utakumbuka kwamba sababu kuu ya shida hii imekuwa ukosefu wa ajira kutokana na janga la covid lakini ukibainisha sawa zaidi utapata kwamba australia imefanya vizuri zaidi uh, kuliko nchi zingine kwa mfano Uh, wakati huu ukosefu wa ajira nchini ipo uh, asilimia tano nukta s peke yake na bajeti hii inajaribu kuhakikisha kwamba ipunguze uh, uh, asilimia hiyo kwenda chini zaidi na utakumbuka kwamba hata kabla ya yacovi um, uh, ukosefu wa kazi haukuwa mbali sana na, na, na nukta hizo kwa hivyo uh, iwapo ni shida ndio utakumbuka kwamba serikali iliji- uh, ilijitosa uwanjani sana wakati wa janga hilo na ilitoa usaidizi mkubwa kwa, uh, kwa, uh, kwa australia uh, wananchi wa kwa hivyo sidhani ni jambo ambalo serikali imefikiria eh, ni la muhimu sana kwa sasa kwa sababu kuna njia zingine tofauti ambazo serikali imekuwa tayari ikitumia kususimua um, uchumi na kwa hivyo naashiria na kwamba serikali uh, inajua kwamba hilo litajisuluhisha tu najua kwamba muda wako si mrefu sana nasi kwe kwa harakaharaka na lakini muhimu zaidi tuona kwamba kwa familia kadhaa zitapata kuokoa takriban dola hamsini na nne kwa wiki ikizungumzia familia zinazotumia huduma ya malezi ya watoto wakati wazazi wako kazini kupitia bajeti ambapo serikali imetenga mfuko wa msaada wa dola bilioni moja nukta saba katika huduma hiyo ya malezi ya watoto dola hamsini na nne kukoa ni kitu cha kupigia kifua ama watu wanastahli kuomba na kwa mfuko huo kwa huduma ya, ya malezi ya watoto kama mzazi na, na, natambua, natambua sawia kwamba hii ni sekta ambayo inahitaji usaidizi zaidi kwa hivyo usaidizi huu haja ndio lakini ukisawazisha na nchi zingine kama ukiangalia zile nchi za nordic utapata kwamba nchi zingine zina usaidizi kwa utunzaji wa watoto uko juu sana kwa hivyo usaidizi wa utunzaji wa watoto australia umekuja lakini hairidhishi hairidishi kwa mfano nikifikiria nikiangalia sehemu hile napata hairidhishi sana kwa sababu nikikupe mfano kwamba kwa sasa hivi kama uko na watoto wawili australia unalipa zaidi ya mia moja dola kwa siku kumpeleka mtoto aende atunzwe kwa hivyo ukiwa na wtoto wawili ni dola mia mbili takriban kwa hivyo usaidizi huu ukichangalua hizo namba vizuri utapata kwamba unasema sasa mtoto wa pili atasaidika kwa takriban wanakulipa karibu dola tisaini na tano kwa siku kwa hivyo ukiangalia ni usaidizi mkubwa ndio lakini bado shida ni shida ni kubwa sana kwa wazazi haswa kama unataka kuenda kufanya kazi na unaenda kufanya kazi lakini unalipa asilimia kubwa kwa pesa zako za un, un, unazofanyia kazi utunzaji wa watoto kwa hivyo ni shida kubwa kwa hivyo ninahusia kusema mengi lakini hapo kwa sasa <laughs> uh, kabisa na bila shaka tachambua mengi zaidi bajeti itakaposomwa mida ya saa moja unusu lakini kwa sasa tuacheoan sanasi sana na bila shaka uakua na kwenye simu tenakuchambua kwa undani yale ambayo atakayotangazwa na mwekaazina wa taifaomtaalam ya, ya uchumi akizungumzaasisa machache kabla ya bajetia taifakutangazwa na mwekahazina br ambaye atatangazwa muda wa saa moja unusu kwa masaa ya mashariki ya australia kwa mingi zaidi kuhusu uchambuzi wa bajeti ya taifa ambayo inaenda kusomwa muda usio mrefu basi junge nasi katika makala ya jumapili ambapo utaweza kuweka yeyote kwa uwazi na kwa undani kuhusiana na kile ambacho umepata weekama binafsi kama jamii na pia mashirika ni yape ambayo atakuwa amefaidi kupitia tangazo la bajeti hii tembelea pia ukurasa wetu wa abkc Facebook, mkoajusb sahili na tovuti yetu to sbsu mkoaju swahili ambapo utapata makala haya na mengine mengi pamoja na ratiba ya matangazo yetu hii ni idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook