unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili za idha ya kiswahili ya sbs ukiwa na migode ya migerano tukuta makala haya moja kwa moja kutoka studio zetu za sbs na makala kama kawaiaawzpata kwenye tovuti yetu sbs mkoa wa swahili tukianza taarifa hizi kwa mjibu wa msemaji wa katibu mkuu wa umoja wa mataifa stefan duyarich antonio amefadhahishwa na idadi inaongezeka vifo vya raia na majeruhi katika mapambano kati ya israel na wanamgambo wa hamas vurugu inaendelea kati ya israel na kundi la hamas linalotawala katika ukanda wa gaza hali inayosababisha wasiwasi katika eneo zima la mashariki ya kati katibu mkuu wa umoja mataifa ameelezea kusikitishwa kwake na mashambulio ya anga ya jeshi la sl yaliolenga na kuliharibu jengo laghorofa1bwnye waaa jengo hilo lilikuwa na ofisi kadhaa za mashirika ya habari ya kimataifa na pia makazi ya watu ndege za kivita za israel zilipiga majengo kadhaa na barabara katika sehemu muhimu ya jiji la gaza mapema siku ya jumapili kulingana na picha zilizosambazwa na wakazi wa eneo hilo pamoja na waandishi wa habari mashambulio ya angani yamesababisha uharibifu mkubwa kwenye barabara kuu inayoelekea kwenye hospitali ya shifa ambayo ni kubwa zaidi kwenye ukanda wa gaza wakati huo nyumba ya kiongozi wa kundi la hamas ilipigwa bomu jumapili ya alfajiri na majeshi ya israel katika ukanda wa gaza huku kundi hilo lalo likiripotiwa kufyatua makombora yaliyopelekezwa katika mji wa telavive kiongozi huyo yahya al sinar ameliongoza ame kisiasa na kijeshi kundi la wapiganaji wa hamas katika ukanda wa gaza tangu mwaka ef217b tukilereja hapa nchini waziri mkuu scott morrison amesema kwamba kustiza ama kusisitiza vipimo vya watu viwe na matokeo ya na covid 19 kabla ya kuja australia ni tahadhari inayofaa baadhi ya wa ambao wamekwama nchini india walinyimwa nafasi katika ndege inayowarejesha watu nchini kwa sababu walipatwa na virusi hivyo au waliorodheshwa kama watu wa karibu aliepatwa na virusi hivyo angalau matokeo ya vipimo vya watu watatu kati ya kundi hilo yamerejea bila virusi hivyo maabara iliyotumiwa kufanya vipimo vya usafiri ilisimamishwa kufanya vipimo mwezi aprili na mamlaka wa india na kuna madokezo kuwa maabara hiyo imerejesha matokeo ya mtu kuwa na virusi wakati hana scott morrison amesema mazingira nchini india yana changamoto na amekana mapendekezo kuwa watu ambao wameambukizwa na virusi hivyo wanaweza reja salama nchini australia anasema nimeona mapendekezo kutoka watu wanaodhani tunaweza weka watu ambao wamepatwa na virusi kwa vya covid ndani ya ndege na kuwaleta australia hiyo haina busara hata kidogo na sote tunataka saidia watu tuwezavyo ila kwa covid nchini sidhani hilo ni jambo la busara au kitu chema cha kufanya alisisitiza bwana tukisalia katika masuala ya covd19 wa australia wenye umri a zaidi ya miaka hasi kwa sasa wanafuzu kupokea ya chanjo ya covid 19 kutoka kwa daktari wao kuanzia kesho tarehe 17 mei watu ambao wako katika kundi hilo wanapewa dozi mbili za chanjo ya astrazeneca wakati dozi ya pili ya chanjo hiyo itatolewa wiki 1b baada ya chanjo ya kwanza kutolewa wakati utoaji wa chanjo hiyo imekuwa kwa kasi ndogo na nyuma ya malengo yaliyowekwa waziri mkuu scott morrison amesema kwamba maendeleo mazuri yanafanywa na makazi ya huduma ya wazee yakijumuishwa yakijumuishwaasaa uh, that... tumepitia takriban asilimia 85 ya hizo kwa sasa na tunaelekea kumaliza hilo katika ratiba hii na hiyo ni jamii yetu ambayo iko hatarini zaidi ila bado tunahitaji watu wengi zaidi wenye miaka zaidi ya sabini waende kupokea chanjo hizo hicho ni kipaumbele kikubwa chetu kwa sababu kama kuna kuwa mlipuko nchini australia haa ni waustralia ambao wako hatarini zaidi na ndipo ambapo mtazamo wetu uko kwa sasa alisistiza waziri mkuu na katika taarifa zingine serikali ashirikisho inatetea uwekezaji wake kwa jimbo la huduma ya zeeni kwa matokeo ya uchunguzi wa tume ya kifalme katika sekta ya huduma ya uzeni serikali itawekeza bilioni 17nuktsb za dola katika muda wa miaka minne ila wanaharakati wa huduma ya uzeeni pamoja na upinzani wamesema uwekezaji huo bado haujatosha wanaharakati hao wamesema uwekezaji huo unastahili kuwa zaidi ya bilioni kumi za dola kila mwaka bwana bbh ameeleza shirika la habari kwamba mfumo wa uwekezaji wa huduma ya uzeni unalingana na anachoita mageuzi na uwekezaji muhimuanasema tunatetea hili kwa sababu imekuwa ni jibu lililozingatiwa kwa tume ya kifalme kuna vitu vingine vingi vya kutumia kujenga kama sehemu ya kujibu mapendekezo hayo alisistiza birmingham na kifo cha mwanamke wee jamii ya asili ambao alikuhusika katika ajali al- ya gari akifuatwa na polisi katika mji wa dawa inashugulikiwa kama ni kifo kilichofanyika akiwa kizuizini maafisa wa polisi anasemakua mwanamke alikuwa ni abiria katika gari ambalo ilipata ajali katika eneo hilo wakati lilivuka barabara licha ya taa nyekundu likiwa limewaka mida ya saa nane unusu alfajiri ya jana ama usiku wa kwamkia hii leo huduma za dharura zimesema kwamba zilijaribu kumwokoa mwanamke huyo lakini bahatimbaya alifia katika eneo la ajali na tukiendelea taarifa zingine ambazo tumeandalia nchini kenya mahakama kuu ya kenya alhamisi usiku iliamuru kwamba mchakato uliokuwa ukiendelea wenye nia ya kuifanya marekebisho katiba ya nchi hiyo ya mwaka efbki si halali majaji watano waliokuwa wakisikiliza hoja tisa za kupinga kuendelea kwa mchakato huo walikubaliana kwa kauli moja kwamba kamati ya bbi iliyoundwa na rais uhuru kenyatta na aliyekuwa rasimu wake wa kisiasa raila odinga ilikiuka sheria na katiba ya nchi hiyo aidha jopo hilo lilifikia makubaliano kwamba rais wa kenya hana uwezo wa kikatiba wa kuanzisha mchakato wa kutaka kufanya marekebisho ya katiba ya nchi hiyo majaji hao profe oel ngugi eo odunga jerasnga teleia madheka na chacha mwita walisema kwamba mchakato huo unakiuka kiuka kipengele cha 27 cha katiba ya mwaka 2kwaba tukinukuu hapa ni kwamba ni jukumu la bunge kuanzisha mchakato kama huo na wala sio rais alisema mmoja wa majaji hao aliongeza kwamba rais anaweza kufunguliwa mashtaka kama raia hata akiwa madarakani iwapo atakiuka katiba ya nchi na katika nchi jirani rais wa tanzania samia suluhu hasan hapo jana amefanya mabadiliko ya wakuu wa mikoa wa huku wengi wao wakihamishwa katika mikoa wa mipya na wengine wakistaafu utumishi wa umma taarifa ya uteuzi wa wakuu hao wa taasisi pamoja na wakuu wa mikoa ulianza hapo uh, jumamosi tarehe jumaa mosi tarehe ni jana litolewa na mkurugenzi wa mawasiliano ya rais wa ikulu msigwa ikieleza kuwa wataapishwa mei 18wb2m katika ikulu jijini dar es salaam hata hivyo rais samia ameingiza sura chache mpya katika ngazi hiyo ya utawala akiwemo aliekuwa mgombea wa kiti cha urais kutoka upinzani queen sndiga na emos makala ambaye anarejea tena uongozini baada ya miaka mingi wengi miongoni mwa wale walioachwa nje ya orodha ndefu ya watu 45 ni 1 na wanasemekana kuwa wamefikisha umri wa kustaafu na wanajumuisha mwanamke mmoja kutoka upinzani mama mgwira katika taarifa kwa vyombo vya habari iliyosainiwa na mkurugenzi wa mawasiliano ikulu rais samia amewateua emos gabriel makala kama mkuu wa mkoa wa dar es salam akichukua nafasi ya abubakar kunenge ambaye amehamishwa hadi pwani namuendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs kwasa tukiingia moja kwa moja katika taarifa za michezo tukianzia katika mchezo wa enis ambapo andimar amesema kwamba hatoshiriki katika michuano ya tenis ya wazi ya ufaransa baada ya kuamua kuendelea kucheza katika mechi ama michuano ambayo inahusu nyasi hataki kucheza katika michuano ya udongo kwa ajili ya kuweza kurefusha muda wake katika mchezo huo baada ya kuwa na muda mrefu nje ya mchezo huo kwa sababu ya majeraha moja baada ya mengine tukielekea katika taarifa za michezo hapa nchini australia tukianza katika mchezo wa afl ambapo matokeo ya mechi za leo ambazo ilikuwa ni kati ya eagles na uh, waliopata ushindi wa alama zikiwa ni ma6 kwa 76 wakati mlbo wakawachara zat 94 kwa8 vilevile iliyoapa kichapof alama zikioni64 kwa61 wakatior wakala kichapo kingine alama zikoni 77 kwa 96 kutoka kwa bulldogs katika nrl mechi ambazo mechezwa mapema ileo ilikuwa ni kati ya storm na dragons naawakila kichapo cha alama44 kwa 18 a wakipokea kichapo cha alama 44 w1b kutoka kwa panthers wakati paramata ls wakiwavaa v- warriors wa new zealand 3aa4 kwa kumina 8ane rosters wakiwacharaza cowboy t 3 kwa kumi na sita katika matokeo ya mechi za klabu bingwa barani afrika timu ya kaisechif iliokaribisha wekundi wa simba msimbazi simba ambao ni wawakilishi kutoka tanzania na kuwacharaza magoli mane kwa sufuri ama nne mtungi ukipenda wakati mc al lipata ushindi wa, kwa mradhi ilitoka sare ya kufungana na naaablana ya moja moja wakatibekupata ushindi wa magoli mawili kwa sufuri dhidi ya asi wakati alahli wa misri akacharaza mamelodi sand magoli mawili kwa sufuri na katika soka hapa nchini australia kwa sasa mechi ambayo imeisha muda usio mrefu ilikuwa ni kati yapath glory na western ydn wnderas ambapo wnderas wamepokea kichapo cha magoli matano kwa moja kurujishwa mkono waliowapa timu upinzani ya westn united wakati adlid ikapata ushindi mwembamba wa goli moja kwa sifuri dhidi ya brisbane rw engee katika utabiri wa hali hewa kwa sasa nyuzi joto ni113 mjini sydney wakati ni128 zikiwa ni 1 nakwa ni Na sasa notopale ni9zikiwa ni51 nakwa sasa nu joto pale ni 22 muda usio mrefu dashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook