karibuni tena katika makala ya kiswahili ya sbs ukona migoni migerantu makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni ananimbani sbsu mkwa juu swahili vilevilesa amba wazapata makala haya kwenye ukrastwafacebookaebkco mkwa ju sbs swahili na kama unapendekeza lolote la makala ama kama unalotel mbalo penda kutujuza annytuni swahili Program cu kwa sasa tutazame bajeti ya taifa iliyotolewa na mwakazina mapema wiki hii je mapokezi yake yamekuwaje hapa nchini na ni yapi ambayo yanazungumziwa kutoka kwa upande wa serikali upinzani na vile vile kwa upande wa wadau ambao wamekuwa wakitazamia bajeti hiyo kwa hamo na gamu bajeti ya taifa iliyotangazwa na serikali mapema wiki hii imelakiwa kwa hisia mseto licha ya lengo layo kuwa ni kusaidia australia katika mchakato wa uponaji kutoka mtikisiko wa uchumi uliosababishwa na coronavirus katika bajeti hiyo kuna ahadi za matumizi makubwa katika sehemu nyingi za sera na ahadi chache au uhaba wa ahadi katika sehemu zingine makazina george fredenburg ametetea bajeti yake yenye matumizi mengi ambayo itamwaga mabilioni ya dola kwa misamaha ya kodi uundaji wa ajira pamoja na huduma muhimu bajeti hiyo ilisomwa usiku wa jumanne na ilifichua na kesi ambayo inatarajiwa kufikia bilioni za dola ama amadolza bilioni 1 baadaye mwaka huu ambayo ni dola bilioni527 chini ya ilivyotarajiwa miezi sita iliyopita bwana za, maelezo zaidi anasema bajeti tuliotoa jana usiku itasaidia kuimarisha uchumi wa australia na kuendeleza kasi ambayo tumeona katika uponaji wa ajira tunajua ajira zinarudia ila tunastahili endelea kuwekeza katika ujuzi miundo mbinu kutoa msamaha wa kodi kwa familia pamoja na zawadi za uwekezaji kwa biashara kuhakikisha uponaji na kupunguza viwango vya ukosefu wa ajira ambayo itakuwa taarifa nzuri kwetu sote kumekuwa hisia nyingi mseto kwa bajeti hiyo pia upinzani umemshutumu waziri mkuu kwa kuelekeza hela katika mifuko ya kutumiwa baadaye katika ahadi za uchaguzi am charmes ni msemaji wa hazina katika chama cha leba amesema kuna hali ya kukiri kufeli ambayo imefichwa ndani ya bajeti ya shirikisho anasema walitumia takriban dola bilioni mia jana usiku waliongeza matrilioni ya madeni na si dhani yana mengi ya kuonesha kwa matumizi hayo unge dhani baada ya matumizi ya hela hizo na kupata madeni yote tungekuwa na uchumi mara zaidi baada yake ila karatasi zao za bajeti zinasema hata baada ya miaka minne ya muda wa bajeti malipo halisi yamepungua nadhani hiyo ni kukiri kufeli ila inamaana pia kuwa wakati serikali haiko sahihi au tunadhani serikali inapoteza hali hela katika ugavi wa kifisadi katika michezo au mikataba ya ardhi ndani ya bajeti kuna mifuko 2 ya uwekezaji katika bajeti iliyotangazwa jana usiku basi tuna kazi ya kufanya kusema kuwa hela zingetumiwa vizuri zaidi alisisitiza bwaacham hata hivyo waziri mkuu scott morrison amekana kuwa serikali imeficha mabilioni ya dola kabla ya uchaguzi mkuu ujao bajeti imetenga bilioni kumi za dola kwa miradi ambayo tayari imeidhinishwa na baraza la mawaziri lakini haijatangazwa rasmi wakati bajeti haina wengi ambao hawakufaidi baadhi ya wanasiasa wameedokeza kuwa serikali inaandaa fursa ya uchaguzi mkuu ujao ujaobwaar amesema lengo lake pekee ni kukabiliana na janga hili mwaka huu Well, nasema pandemic... la muhimu kuelewa ni kuwa kuna janga linaloendelea na hii ni bajeti wetu ya pili wakati wa janga bajeti hii ni mpango wa kulinda upanaji wa australia hiyo ndio adui hapa huo ndio upinzani ninaolenga janga kwa sababu itawaiba waustralia wa afya yao itawaiba waustralia wa ajira zao pamoja na mapato yao tunachofanikisha hapa kama australia ni kitu cha kipekee katika janga hakuna siasa kuna virusi tu ambavyo vinajaribu kuchukua afya yako pamoja na mapato yako nitahakikisha tunaihifadhi na kuweza kupata faida hizo hakuna kitu kingine ambacho ni muhimu alisistiza waziri mkuu morrison kwa hiyo ni nani atakayefaidi kupitia bajeti hii watu wanaohitaji msaada wa afya ya akili wamepokea uwekezaji wa dola bilioni 23 katika muda wa miaka minne wahanga unyesaji wa nyumbani na ngono watapokea uwekezaji wa takriban dola bilioni moj katika muda wa miaka mine sekta ya huduma ya uzeni itapokea uwekezaji wa dola bilioni 177 wanaopokea mapato ya kima ya chini na kati pamoja na watu wanaotafuta ajira katika baadhi ya sekta wakijumuishwa shirika la migrant and refugee settlement agency maarufu australia hutoa huduma kwa wahamiaji na wakimbizi shirika hilo limekaribisha hatua za kuboresha elimu mafunzo huduma ya uzeni na ulinzi wa wanawake hata hivyo shirika hilo limesema upatikanaji wa taarifa kuhusu fursa hizo znastahili tolewa kwa makundi ambayo yako watarini katika jamii wahamiaji wakimbizi pamoja na wanachama wa jamii mbalimbali wakijumuishwa kiongozi wa upinzani antoni albanizi hakukaribisha bajeti hiyo alikosoa kwa alichoita mtazamo mfupi wa kisiasa wa serikali ya morison anasema ukitazama masuala ya muda mrefu kuna fursa halisi ambayo imekoswa hapa utakuwa mapato madogo hakuna kitu cha kukuza uzalishaji hakuna kitu huku cha kuendeleza viwanda vipya hakuna kitu huku cha kuimarisha ujenzi tunastahili tumia fursa hii kama utakuwa na madeni ya trilioni ya dola unastahili kuwa na urithi wa kuonesha hakuna kitu katika bajeti hii cha kudokeza kitu chochote isipokuwa malipo madogo ukuaji wa mapato ya chini ukuaji wa uchumi wa chini katika siku za usoni na hakuna mpango halisi ambao hauhusiani na uchaguzi mkuu ujao alisistiza kiongozi wa upinzani anton albanizi viuo navyo huenda vikakabiliana na vika siku za usoni zisizo na uhakika inaodhaniwa mipaka a kimataifa itaendelea kufungwa kwa angalau mwaka mwingine mmoja hadi kati ya mwaka elfu bili na ishirini nambili wakati bajeti na mabilioni ya dola ya msaada wa sekta ya elimu kwa ujumla bilioni tatu nukta sita ya dola ndizo zimetengwa kwa wanaotoa elimu ya kimataifa hatua zinazolenga wanaotoa mafunzo huru ya kiingereza na elimu ya juu isiyohusu masomo chuoni imejiri baada ya mipaka kufungwa na usajili wa wanafunzi wa kimataifa kudorora na kuathiri vibaya mapato ya vyuo na taasisi zingine za elimu ya juu kabla ya janga hili elimu ya kimataifa ilikuwa sekta ya tatu kwa ukubwa nchini australia ikiwa na thamani ya takriban na bilioni 40 za dola kila mwaka jenge hili limesababisha viuo vya australia kupoteza takriban ajira 17 mwaka jana na zilipoteza takriban dola bilioni 18 kwa mapato zikilinganishwa na takwimu za mwaka219ennieerct diya mkurugenzi mkuu wa baraza la biashara amesema kufungwa kwa mipaka ya kimataifa kuna endelea kuathiri sekta ya utalii These... anasema nadhani ni muda wa kiafidhina na, na serikali bila shaka inachukua mwelekeo wa kiafidhina lazima tumalize aina hizi za makatazo unapokuwa na kesi moja tu hiyo inaweza wasaidia watu wengi katika sekta ya utalii kwa sababu asilimia 52 ya watu wanasema hawatasafiri ndani ya nchi kwa sababu ya wasiwasi ya kurejea nyumbani kisha tunaweza kuwa na utaratibu wa kufungua mipaka ya kimataifa kuanzia kwa kima wanafunzi wa kimataifawanaorejea pamoja na mafanyakazi wenye ujuzi katika sekta zingine huduma ya wazee itapokea nyongeza ya bilioni saba saba za dola kwa muda wa miaka minne kushughulikia ripoti ya tume ya kifalme ambayo iliweka wazi hadithi za kukera za unyanyasaji wa kupuuza katika sekta hiyo wanaharakati wamesema kwamba mfumo wa huduma ya uzeni wa australia uko kwenye mwelekeo wa mabadiliko ila uwekezaji wa ziada unahitajika patricia sero ni msemaji wa shirika la australian age care collaboration ameunga mkono mfuko huo wa uwekezaji lakini akifanya tahadhari naye ev wibly ambaye ni kiongozi wa shirika la Artural learning linalotoa mafunzo ya huduma ya uzeni amekaribisha mfuko huo wa wekezaji akisema kwamba We uh, anasema bila shaka tunaukaribisha nadhani kuna mikakati ndani ya hati ya bajeti inayoshughulikia masuala ya nguvu kazi hususan uhaba na pia mahitaji ya kuvutia na kufunza ipaswavyo na muhimu zaidi kuhifadhi wafanyakazi katika sekta hii muhimu inasali kuwa watu sahihi wanaofanya kazi katika huduma ya uzeeni ili uweze amini wapendwo wako wanahudumiwa na mfanyakazi ama wafanyakazi wenye ujuzi makaratasi ya bajeti hayana hatua zozote mpya za ustawi serikali iliinua kiwango cha malipo ya jab sike katika mwisho wa machi kwa dola3 na senti57 kwa siku na mfumo wa job keeper ulisitishwa mwisho wa machi kasand goldi ni mkurugenzi mkuu wa shirika la australian Council of social services marufuku kwa ufupi ama maarufu kwa ufupi kama Ecos. amesema baada ya miaka ya kubana matumizi janga na mfumko wa uchumi wa bajeti hii inatoa uwekezaji katika huduma za jamii muhimu ila inaacha baadhi yazo nyuma katika dhiki bansema kamba ilikuwa ni vizuri kuona hatimaye ya uwekezaji muhimu katika sehemu za huduma kama huduma ya uzeni afya ya kati unyenyesaji wa nyumbani na kifamilia imekawia na watu wameachwa nje watu wa pato la chini na watu wasiokuwa na ajira kwamba mama mmoja kati ya watatu ambao hawana wachumba kwa sasa wako katika hali ya umasikini tena na kuna chochote cha kukabiliana na upatikanaji wa nyumba kwa watu wa wanaouhitaji kuna mengi kwa upande wa mafunzo na tunakaribisha hilo kwa watu katika sehemu ya afya ya akili wanasema kwamba ni muhimu sana kuwa na hilo ila hauwezi kwepa hali kuwa kulinda afya yako ya akili lazima uwe na ulinzi wa msingi na chama cha baraza la biashara la australia kimesema bajeti haitaboresha masuala muhimu yanayo wakabili wa australia wanaofanya kazi na wanawake wakijumuishwa masuala ya ukuaji mdogo wa malipo pamoja na ajira season of salama wanawake ni kundi linalokuwa kwa kasi la watu ambao hawana makazi nchini australia mkurugenzi mkuu michel o'il amesema kwamba serikali ina lengo la kuonesha ni kama inashughulikia maswala kwa kutoa bajeti ya wanawake ila imefeli katika bajeti hii hata hivyo helen dafisha kutoka shirika la laq mtazamo chanya zaidi zaidinasema well, um, kuna wa tofauti kubwa sana ambayo imefanyika katika muda wa miezi tumetoka katika bajeti ya oktoba ambayo ili saa utakabisa kuwa asilimia 51 ya umma ipo kwa bajeti ambayo imechukua hatua ndogo ila muhimu kutambua nafasi muhimu ya wanawake katika uchumi wa australia kwa upande mkubwa imekuwa kazi ya wanawake wenye ujasiri ambao wako tayari kujitokeza na kuleta masuala mezani ambayo ya yalibadili mjadala nchini humo huduma ya malezi ya watoto ilikuwa hatua nzuri haiendi mbali sana kwa sababu kwa sasa hakuna upatikanaji unaoenda mbali katika umma kwa hata hivyo kutambuliwa kwa huduma ya malezi ya watoto kama swala ni hatua nzuri mbele na tunaikaribisha uwekezaji wa milioni mia na ishiritis za ziada kwa msaada wa kisheria utatolewa katika jibu ya mahitaji yanayoibuka kutoka janga la covid 9 uwekezaji wa milioni 6 watarajiwa kutolewa kwa huduma maalum ya kisheria kwa watu wenye maswala ya afya ya akili na familia zinazokabiliana na kesi za kisheria wanawake wanaokimbia unyanyasaji wa nyumbani na wale wanaokabiliana na unyenyesaji wa kingono mtandaoni na nje ya mtandao nao pia wanatarajia kupokea msaada mkurugenzi mkuu wa shirika la womens lego tasmania evet satel ana maelezo zaidi anasema kufikia mwisho wa juni hakuna ahadi yoyote kwa hiyo natazamia kuchunguza kama kuna ahadi zozote kwa huduma za kitaalam za wanawake na kwetu hapa tasmania kwa huduma kita ya kitaalam ya sheria ya wanawake nadhani ni swala muhimu kwa sababu kazi tunayofanya inastahili thaminiwa na kuheshimiwa na serikali kuna maendeleo makubwa ya jinsi unyenyesaji dhidi ya wanawake unavyofanana disrespecting workplaces and sexual harassment. we've seen the national inquiry in uh, 2020 into workplace culture that said one in three women had an experience of sexual harassment. Uh, so we know that this is part of the culture that's quite permissive uh, towards violence against women. <laughs> tsawtelapo akikamilisha taarifa hiyo ambayo iliandaliwa na waandishi wetu marcs mglconomos na gode migerano kwa taarifa hiyo pamoja na mengine mengi ambayo tumeandalia tembele tovuti yetu ambayo ni sbsco au mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata