youre with sbs radio find more great stories in your language at sscu mfanyabiashara mwingine wa australia afariki kwa korona huko india na utafiti waonyesha watoto kunyanyaswa zaidi nchini na wafanyabiashara washinikiza serikali kufung, kufungua mipaka ya nchi hizo ni habari za kitaifa na katika habari za kimataifa kamati ya onya kutokea tishio la awamu ya tatu ya corona nchini tanzania na katika michezo mwamuzi wa kwanza wa kike mwa aboriginal kuanza kuchezesha nbl na wachezaji wa zamani uingereza wataka mdhibiti e, kwenye mdhibiti huru kwenye soka ungana nami katika taarifa ya habari ifuatayo ifuatayo ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni mtao na tunaanza na habari za kitaifa mfanyabiashara wa sydney govid kand amekuwa muaustralia wa pili kufariki kwa ugonjwa la covid-19 huko nchini india trina sora imesema katika taarifa kwamba meneja wa kampuni hiyo kwa australia alifariki jumapili mei 16 katika hospitali ya mji Wadali, ya wa delhi baada ya kuambukizwa virusi hivyo mwishoni mwa mwezi aprili mfanyabiashara huyo mwenye umri wa miaka 7 alikuwa amekwenda india kwa sababu za kifamilia mapema mwezi huo uliopita kifo chake kinafuatia kile cha mkazi wa kudumu wa australia nchini india mapema mwezi huu wa mei na taarifa nyingine ya kusikitisha mtu mmoja amefariki baada ya kungatwa na papa hapa jimboni new south e, katika eneo la katikati mwa pwani ya kaskazini huduma za dharura ziliitwa leo asubuhi katika eneo la ufukwe wa tankari e, karibu kabisa na mji wa fosta baada ya ripoti kwamba mtu mmoja alikuwa ameng'atwa kwenye paja lake walimfanyia huduma ya kwanza ya cpr kwa mtu huyo anayeaminika kuwa na umri wa miaka hs lakini alifariki katika eneo la tukio ufukwe wa tankari na ufukwe kuu ya foste sasa zimefungwa utafiti mpya wa taasisi ya watoto ya australia umeibua takwimu za kutisha kuhusu hali ya sasa ya ulinzi wa watoto hapa jimboni new jimboninsows ripoti mpya inaonyesha kuwa asilimia 97 ya watoto na vijana e, katika mpango maalum wa Our space ambao ni mpango wa ushauri wa maswala ya kiwewe umethibitisha watoto hao e, kukumbana na unyanyasaji wa kutelekezwa kabla ya kufikia umri wa mwaka mmoja katika asilimia 40 wananyanyaswa kila wakati kwa zaidi ya miaka mitano vikundi vya wafanyabiashara na maafisa wa afya wanataka serikali ya shirikisho kupanga ramani ya mpango wa kufungua tena mipaka ya kimataifa ya australia lakini badala yake waziri mkuu scott morrison anajaribu kubadilisha mwelekeo kuwa wa mipaka ya ndani ambayo serikali ya shirikisho haihusiki nayo bwana morrison amesema kufungua mipaka kunategemea kiwango cha chanjo ya nchi na anapendekeza kwamba wale ambao wamepewa chanjo kamili wanapaswa kuwa huru kuzunguka nchi nzima bila kujali mlipuko au kufungwa kwa vitongoji na asilimia nne ya watu katika makao ya utunzaji wa ulemavu wamepokea chanjo ya covid licha ya kuingizwa katika awamu ya kwanza a ya utoaji ambayo ilianza miezi mitatu iliyopita waziri wa kilimo wa shirikisho david ritlprou ametetea utoaji chanjo ulioshindwa kwenye utunzaji wa walemavu huku akisema kuwa inakubalika kuwa watu chini ya e wenye ulemavu katika makazi ya utunzaji walikuwa wamepewa chanjo waziri mkuu scott morrison anakubali kutolewa kwa chanjo ya virusi vya korona kwa utunzaji wa wazee awatunzaji wa, wa walemavu unahitaji kuongezwa akikili kuwa sekta ya wazee ilikuwa kipaumbele chake cha kwanza licha ya makundi mawili hayo kuwa ndiyo makundi yenye hatari zaidi e, katika kupata gonjwa hili la covid The age idadi ya watunzaji wenye umri mkubwa tuko zaidi ya asilimia 85 sasa hiyo ndio victoria, imekuwa idadi ya watu walio katika hatari zaidi tuliona kwamba wakati ufuatiliaji wa walioambukizwa wukishindikana katika eneo la victoria tulishuhudia wimbi la pili la covid likiathiri vibaya jimbo hilo na tukaona mamia ya watu wakipoteza maisha huko huko victoria na zaidi walikuwa wazee na walio katika mazingira magumu zaidi ndio maana tumefanya utunzaji wa wazee kuwa kipaumbele cha juu alijitetea waziri mkuu scott morrison lakini kiongozi wa upinzani antoni albanise amesema ni aibu ya kitaifa kwamba serikali imekuwa ikijiridhisha katika maeneo mawili muhimu zaidi right. serikali inahitaji kusimamia chanjo na karantini kwa ufasaa wakazi wa huduma ya wazee na watu wenye ulemavu walikuwa watu ambao walitakiwa wawili wakupewa kipaumbele kwenye oreni tuliambiwa kwamba kam raiawangepewa wa chano kufikia mwishoni mwamwezi watatu manfasnna tarifahio tunakamilisha taarifahabari yakitaifa skiz tarifa habari za kimataifa kamati maalum ya korona tanzania iliyoundwa na rais samia suluh hassani mwezi uliopita imewasilisha ripoti yake hapo ya jana huku ikisema kuwa chanjo dhidi ya ugonjwa huo ni salama na zimeonyesha ufanisi kamati hiyo imeshauli serikali kupitia vyombo vyake kulishughulikia swala la chanjo eh, kwa kujiunga na mpango wa ovax ulioko chini ya mwamvuli wa gavi mpango wa covax unalenga kuhakikisha nchi maskini kote duniani zinapata mgao sawa wa chanjo licha ya ufinyu wa uwezo wao wa kiuchumi mwamvuli wa gavi unaundwa na mashirika mbalimbali ikiwemo shirika la afya duniani na baadhi ya serikali za nchi tajiri duniani hata hivyo kamati imetaka mamlaka zilizoko chini ya serikali kuendelea kutoa ushauli juu ya jambo hilo na katika taarifa nyingine ya kutoka huko israeli inasema israeli imefanya mashambulizi kazaa alfajiri ya jana katika ukanda wa gaza baada ya wa wanamgambo wa palestina kurusha makomboro ya oet katika miji iliyopo kusini mwa israeli mashambulizi ya alfajili ya jumatatu ni makubwa zaidi tangu mapambano yake yaanze wiki moja iliyopita israeli inasema mashambulizi hayo yameharibu maeneo mengi kwa sababu wanamgambo wa hamas pamoja na, na wanamgambo wa hamas walikuwa wakirusha maroketi hivyo nao kujibu mapigo na kwa taarifa hiyo tunaenda katika taarifa ya habari za michezo katika habari za michezo tunaanza na mpira wa kikapu ambapo mwamuzi wa kwanza wa kikewakaua tazesha ka mara ya kwanza eh, wakati wa mzunguko wa ligi yaasiliyanb baadaye baada ya mwezi huu mzunguko waasili unatambua na kukubali utamaduni na mpira wa kikapu wa mataifa ya kwanza koteaustralia eh, na nw zland na inafanana na wiki ya upatanisho ya kitaifa Bidova, katika ligi ya mpira wa kikapu ya wanawake yani wnbl hivi karibuni alijiunga na mpira wa kikapu Zwaris, kama kikapukamamna mpango wa watu wa asi utamaduni na kiruga na katika e, ligi kuu ya soka huko uingereza wachezaji mpira wa miguu wa zamani na mashabiki wamesaini ombe la bunge ambalo linataka mdhibiti huru katika mpira wa miguu ya uingereza wamepata saini zaidi ya laki moja garli neval jami caragar rio ferdinand na gali lenkar ni miongoni mwa wachezaji 23 na tatu wa zamani na waandishi wa habari walio nyuma ya kampeni ya barua ya wazi wanasema ligi kuu ya ulaya ya mwezi aprili iliyojaribu kujitenga imeonyesha hitaji la mabadiliko ya utawala mbali na mdhibiti huru ombi pia linataka sheria ya serikali ambayo itazuia vilabu vya ligi kuu kujaribu, kutere, kut, kujaribu kuterekeza piramidi ya mpira wa miguu na kwa taarifa hiyo basi tukamishe taarifa hii y habari e, kwa kusikiliza utabiri wa hali ya hewa pasini kulikuwa na nyuzi joto ishirini na ishirini na kulikuwa kumetawaliwa na jua e, vilevile kule melbo kulikuwa na nyuzi joto kuminasaba nako kulitawaliwa na jua kule uh, brisban kulitawaliwa na jua kali nyuzi joto ishirinnatatu na kule peth kulitawaliwa na jua nyuzi joto 24. lakini ishirinnanne inasemekana kuweza kuwa kutakuwa na manyunywya hapa na pale wakati wa usiku nyuzi joto 19 wakati kule kambra kutakuwa na kaubaridi mwanana jisikati za usiku nyuzi joto 14 na kule uh, darwin nyusi joto 320 huko ndiko ilikuwa jua jua la kukata na shoka lakini huko hobart kulikuwa na nyusi joto 17 na siku ya leo kulitawaliwa na jua la siku nzima lakini kwa taarifa hiyo basi tunakamilisha taarifa ya habari e, kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs jina langu ni frenki mtao usiende mbali basi endelea kuwa nasi kutaka kujua yote yaliyojiri Want to hear more stories like this? Listen on Apple Podcasts, Google Podcasts, Spotify, or wherever you get your podcasts from.