unasikiliza idhaa ya, ya, idha ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia su mkwa juu swahil uendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs huko na migode migerano tukuwete makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anani ambao ni sbsu mkwaju swahili tukiendelea mbazo ambayo tumefanya uhusiana na swala zima la mlipuko wa volcano katika mlima nyeragongo kule goma jamhuri ya kidemokrasia ya kidemoraiacongo je waustralia wenye asili ya jamhuri ya kidemokrasia ya congo wanaoishi hapa nchini australia wanazungumziaje mlipuko huo wameathiriwa vipi na maoni yao ni yapi kuhusu yanayoendelea katika jimbo la kivu kaskazini tumepata fursa kuzungumza na mmoja wao ambaye ni mamaei na ana haya ya kutoeleza kuhusu yaliyojiri kizungumza na baadhi ya waustralia wenye asili ya jamhuri ya kidemokrasia ya kongo wanaoishi nchini australia tuzungumze kidogo kuhusiana na zima la mlipuko wa volkano katika mlima nyiragongo pale goma taarifa hiyo ulipokea vipi ulikuwa wapi na ni taarifa gani ambazo zimepokea tangu mlipuko wa volkano hiyo taarifa hiyo nilipokea ilikuwa siku ya ilikuwa asubuhi auku siku ya mungu ilikuwa maene ya asubuhi ya huku njo wakati wandugu walio kule walinitumia mavideo nao wakinitumia masauti kwenye simu yangu kuniambia kwamba mambo si haiko mzuri kule volcano ina tomboka njo nikelamuka hiyo saa na kuanja kuwatafuta na kuanja kuzungumza nao lakini ile wakati ilikuwa hai nao walikuwa angali hawajui hawajui mzuri kama ni, ni ni nyiragongo wala kama ni nyamulagira kwa sababu kuna volkano mbili kule lakini hiyo kubwa ntiyo nyira gongo na hiyo ncio kaya yammbaya sana lakini inaonekana ya kwamba yote mbili ilikuwa inaripuka sasa ile walikuwa wanasema ilikuwa nyamulagira na ile nyamulagira haikwake ya ngufu sana kumbia wa kuona vizuri na nyiragongo gongo ilikuwa inaripuka na wakati ilianza au walikuwa ona kama hiyo volkano iko naendea sehemu ya rwanda njo watu walikuwa kwanza hawakukwaa na wasiwasi kisha dakika kidogo hivi wakiniambia ya kwamba mambo inakuwa ngufu sana inaanja kushuka ngambo ya goma njo nao pale wakianja kujiandaa wakianza saa kutoka manyumbani kwa sababu nao iko sehemu yenye volkano ilikuwa inakuja njo wakitoka wakienda ngambo ya ya saki jokwalikimbia kule tukiendelea tuna kuhusiana nao wakisema kwamba wamefika salama kule na familia zote wakikutanana kule kukimbilia kwa dada wetu mwenye alikuwa kule mwingine kule ilikuwa mama yangu na wadada yangu wote wadada angu wakubwa wote na wakaka zangu wote walikimbia kule. Kule. kule juo wakipumuzika kule wakelala kule juu hiyo hiyo saa ilikuwa huku siku a ya, ya, ya, sdlikuwa ya, ya, ya dimashi lakini kule likuwa sade jionijuma mosi jioni tangu wakati huo ni taarifa gani ambazo amepata wote wamepona na mali zao zote ziko sawa ama kuna taarifa tofauti na hiyo e, kwa neema za mungu kungambo ya afya wote wamepona kimwili lakini kuna wakaka yangu sasa hivi wenye tunajua kuna wakaka wangu wawili wamepoteza kabisa nyumba zao na wako na jamaa wanaekala saa kwa wadada na watoto yao hiyo njo inga linaleta wasiwasi kuangalia sanamuna gani watanja tena kujenga manyumba zao kupata msaada wapi na mwahii hi volan ina, inaua makazi mingi njo iko vigumu sana tena sana hata na sisi penye tuko huku tuna mawazo mingi kuangalia namuna gani tunaweza kuwasaidia juu watu wakule awezi kuwasaidia juu nao hawana kitu kunakuwa na shirika ambalo linafanya kazi pale la kuweza kutazama hiyo volcano je walipata onya lolote kuhusu uwezekano wa volano kulipuka ama ilitokea tu gafla na hawakuwa tayari kwa lolote lile wakati niliongea na kaka yangu mkubwa nikemuuliza vola mwenyee hakuna alama fulani ilipana akeneambia ya, ya kwamba naye alikuwa iko iko ofisini iko natumika sasa kuna mu, motare moa anapita ana, anaangalia iko ndani ya, ya ofisi njo akemwambia kaka yangu yangule jina yake costa papa costa huko nafanya nini hapa mbona mbonavolke natomboka njo akeneambia kutoka kuona sasa moshi inayala na moto njo naye kufunga na kukimbia sasa nyumbani kwake kuenda kutayarisha jamaa yake juu nao wakimbie njo kusema hakukuwa kabisa alama za mingi sana ya kuwaandaa juu wakimbie m lakini baadaye ndio sasa e na watu ya, wenye wanaangalia mambo ya volkano njo wakiena saa kupaana mahabari ma, ma kuhusu hiyo volkano na wakiena sema ya basi basikuwe na mshituko sana mlakini baadaye wakati waliona kama inakuwa nguvu njuu wakianza kuwaambia kwamba waonyesha nafasi gani wanaweza kukimbia njuo kukika wengine wakikimbilia sake nafasi ambayo wanapaita sake na wengine wakikamata njia ya kuenda rwanda jo vile ni aina gani ya msaada ambao wanahitajika pale na ni aina gani ya msaada ambao wanapokea kutoka kwa serikali na mashirika mengine ambayo wanafanya kazi pale mjini goma wakati niliongea na dada yangu wanasema ya kwamba hakuna msaada yoyote walishapokea mpaka sahihi kwa sababu hiyo dada yangu mkubwa njo iko na familia yote ya wale wak ule kaka yangu mwenye alipoteza nyumba yake sasa hakuna msaada yoyote wanapokea wako tu hivo mpaka sahihi ni hali ya kuhuzunisha sana na asante sana kuchangia historia hiyo ya familia ya jamaa wako na poleni sana kwa vyote ambavyo amepoteza na watu ambao wanaendelea kuomboleza kupoteza wapendo wao aantnam huyo ni mkazi wa jimbo la itora mamaeli akizungumza nasi kuhusu yaliowafikia wapendwa wake kule goma baada ya mlipuko wa volkano ya mlima nyiragongo katika jimbo la kivu kaskazini jamhuri ya kidemokrasia ya kongo mengi zaidi kuhusu taarifa hii na mengine mengi ambayo tumeandalia tembele tovuti yetu ambao kutapata pia ratiba ya makala tunapeperusha ni aanissau mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata