unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs karibu tena katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs hukona so migode migerano tukuleta makala haya kutoka studio za uh, sbs na mtandaoni anlaini ambayo ni, ni sscoau juu swahili kuna mengi ambayo tumeandalia lakini kwa sasa tuzungumzia zima la mlipuko wa volcano katika eneo la kaskazini wa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo hususan katika mji wa goma ama karibu ya mji wa goma ambapo volcano imelipuka katika mlima wa nyiragongo na kusababisha takriban vifo vya watu Kuminatano. hiyo ikiwa ni idadi ambayo imekadiriwa kwa sasa kwa yale maiti ambayo yamepatikana lakini wakiendelea kutafuta wengine wengi zaidi na takapopata taarifa kamili kuhusu idadi kamili ya waliopoteza maisha bila shaka ataweza kuwajulisha lakini kwa sasa kujwa mengi zaidi kuhusu eneo hilo la mlipuko wa tuwazungumze na mmoja wa watu kutoka eneo hilo ambaye ni aliyekuwa rais wajamii ya Kongo, buana, blaze, bulea, hujambo jambo wanangode. bwana bwana amboabwanabl eneo hili la mlima nyiragongo ni eneo la aina gani kwa wale ambao hawalifahamu na lina umbali gani na mji wa goma mlima wa nyiragongo unapatikana ku kilomita nafikiri fikiri tano ama saba kutoka mji wa goma siyo mbali ha, watu wana wanazoa wana kwenda huko kwenda kutazama ku volkano sio mbali zaidi ni karibu sana na mji wa goma na ni sehemu ambapo ni kawaida kwa volkano kulipuka hapo kila mara ama ni kitu ambacho kinakuwa ni miaka mingi hakifanyiki hiyo mlima ya nyiragongo inakuwa inaundwa ina na milima mingi kuna milima ya kama vile nyamulagira kuna nyiragongo kuna murara kuna um, lingine mlima mmoja ambayo nasahau sahaunasahau na jina, na jina lake lakini hiyo milima yote ni milima ambayo ina, inatoa moto kuna milima ambayo, ambayo ili iliwahi ku, ku, uh, kuripuka uh, hata hatujazaliwa iliripuka na hiyo masiku na ika ikaishia poa kuripuka tena kuna milima ambayo ina, ina, inazoea kuripuka ni mlima wa nyiragongo na mlima wa nyamulagira mbo mlima ambayo iliripuka uh, mwaka elfu mbili na mbili uh, tulikua hatujafika ustralia nafikiri niiyo hiyo nyiragongo tu iliripuka na ika- ikaua watu na ika- ika- ikaripua ika, ika kwa kwa mji wa goma ikachukua kabisa sehemu kubwa ya mji wa goma na hata hatu, watu wautza vitu vitu vingi mbo mlima tena imeripuka tena hii hapa yapahpasd e, ni hiyo imeripuka imeripuka uh, uh, uh, sehemu ya nafikiri ya um, sas wanaita buhene ni sehemu moja ya, ya mtaa wa, wa goma bo hiyo sehemu sio iko nafikiri ni kilomita moja hatoama mbili kutoka huyo mlima aani wa, wa, wa, wa nyiragongo aa, ni kusema hiyo sehemu sa vile imepatikana ime, ime, ime, ime ndani ya hiyo hiyo ni kwa sababu karibu karibu ya hiyo mlima wa, wa, wa nyiragongo na wakati imeripuka sehemu ya kwanza ambayo ilishikwa na hiyo na hiyo moto nio saamu sehemua ambao wanaita kwa watu ambao wanaishi katika maeneo wa hayo ni watu ambao ni kuishi pale kwa sababu hakuna sehemu nyingine ya kujenga ama ndipo sehemu ambapo serikali ya kivu kaskazini imetenga kwamba waishi pale hapana apanahi ni sehemu kawaidi ambayo ambapo watu wana, wanaishi Aa, ni, ni, ni moja kati ya, ya hizo hizo eneo za goma kwa sababu kuna kuna kuna eneo ya ya majengo kuna maeneo ya himbi ya katindo na hiyo ni sehemu moja ya, ya mji wa goma ni fasi ambayo imepewa, imepewa na na serikali kujenga ni wa wameichi tangu tangu tangu dunia iko wanaishi hiyo fasi lakini siku hizi hiyo hiyo sehemu imekuwa kubwa kwa sababu ni ni kwa kinwede, tunasema new area ni fasi ambayo w- gmenti imepana ime kwa sababu ni fasi mwaa kabisa iko, iko iko nzuri ni fasi unaweza kufanya mlimo unaweza kufanya ufugo hasa watu wanajenga wana huko sana wanakimbia wana fasi hiyo fasi hiyo hiyo fasi kubwa ya ya, ya mji wa goma kwa sababu iko, iko, iko, iko overcrowded alafu hiyo hiyo sehemu fasi vola imeripuka ni fasi ambayo iko ara ni fasi ambayo ukijenga unasikia una, ni fasi ambao unapumua uko na eneo kubwa uko na eneo kubwa ya sikukaa wato kuchezea ndiyo maana watu wanakuwa wengi kwa sababu ni fasi ambayo inapendewa sana ndio maana watu wana, wanaishi palikuwa pengine naonya maana shirika la goma Volcanical observatory ambalo ni shirika linachunguza lina maswala ya volano katika mji wa goma linakuwa halina taarifa kuhusu pengine hatari ya uwezekano wa mlipuko wa volkano katika eneo hilo ambapo kama unavyosema watu wengi wamejenga na wanakuwa na maisha ya kawaida e, ndio kuna, kuna kuna hiyo shirika ya ambayo inahusika ina, ina na kuchungua uh, mambo ya hiyo volkano lakini kufuatana na habari ambazo tumepata Uh, ni mizi kama tisa sasa hiyo uh, shirika iko tu hapo iko tu hapo lakini hawafanye kazi ambayo wanaposha kufanya kwa sababu hiyo uh, mizi tisa hawalipwe na hawana funding ya kuweza ku kwa, kwa kufuatilia hiyo mambo ya nani ya, ya, ya volano alafu kwa hiyo uh, ni kama vile wameshtukiwa tu na hiyo hiyo volano kuripuka kila mtu hata hata hatakila mtu hakujua kwamba itaripua ita kwa sababu hiyo hiyo shirika ambayo inaangalia ina, ina hiyo hiyo hiyoan tunaweza kusema kwamba hawakuwepo kwa kuweza kuku, kuchunguza hiyo mambo yaa ya najua kwamba wana baadhi ya jamaa ambao wanaishi katika mji wa goma kwa upande wako mumeathiriwa kwa chochote kile ama wako salama Aa, chama langu wako, wako salama uh, lakini hiyo hiyo uh, siku ya saturday wali uh, kwa sababu vola ilianza kilirupuka ili, saa muda wa saa moja ya usiku uh, walitoka walitoka walitembea na mguu uh, kilomita kama kumi kumi na tano wakitembea na mguu kwa sababu uh, barabara zote zilikuwa zimejaa magari zimejaa ma, ma, ma, motobike Uh, kwa hiyo kila mtu alitarajia alipenda atembee na mguu kusudi afike salama kwa sababu ungilitembea na gari angelikua eh, kwepesi kuweza kufika mahali mali unapokwenda una, unapo, unapo, unapo, unapo. wali walitoka wali nyumbani wakalala nje ndani uh, eh, ya pori ndani ya pori kisema eh, walala akwa majani hakuna chakula hakuna moto hakuna kitu yoyote walala uko usiku na asubuhi ya jumapili yeah, walimwambia kwamba uh, kila kitu imekuwa sawa va haitembee tena haiunguze tena alafu akarudi nyumbani kusema wako nyumbani watote kunyumbani Bo, kuna watu, watu ambao wamekufa kwa sababu unajua um, watu wote kuna wakati wakatiwatu wanaishi kuna watu ambao wanakuwa wagonjwa kuna watu ambao ni vilema alafu wakati wakati vkano iliripuka il, il, wale ambao wana nguvu wa kukimbia walibaki ndani ya manyumba walibaki ndani ya barabara na hivi volkano ikawachukua na wakakufa hivyo lakini wenye na nguvu walipata namna kukimbia na wakakimbia kabisa kwa hiyo kwa sasa ni aina gani ya msaada ambao unahitajika katika maeneo hayo na ni aina gani ya msaada ambao unatolewa kwa sasa hakuna msaada wowote um, watu ambao, watu ambao me, wame wamehusika na hiyo volkano Uh, wana wanahitaji mahali pa kuishi uh, wanahitaji maji wanahitaji uh, chakula wanahitaji vitu kama vile choo uh, kwa sababu uh, watu ambao wwalikua wa wanaishi kwa hiyo eneo ambayo imevl imeripuka ime ni watu walikuwa ndani ya nyumba zao walikuwa na vitu walikuwa na vitanda walikuwa na kila kitu hasa leo kila kitu tu Uh, wakiwa watu elfu mbili elfu tano elfu kumi wale watu wote wanastahili makao wanastahili chakula wanaostahili nguo kwasababu wamepota kila kitu kwa sasa hivi imesema kwamba watatuma uh, delegation huko ya kuweza kuangalia ya kufanya evaluation uh, Wanasuma, watatoka kufanyawanasemawwatafika goma leo iuma si, nafikiri juma tatu watafika huko leo bo hatujui watafanya nini lakini watu, watu wanawongojia kufika huko na wa, wa, waweze kufanya hiyo ama hiyoaa na kwa jamii wakongomani ambao wanaishi nchini australia kuna lolote lile ambalo linaandaliwa kwa watu ambao wamepatwa na tatizo hili ama wote wanaelekeza macho katika mikono ya serikali ya kongo kwa sasa kwa sasa kwa sababu um, watu ambao na, wanaishi a wote wa, hawatokee hawa goma uh, watu ambao wanatokea goma uh, kila mtu ana anawasiliana na jamaa lake na ikiwa kuna msaada ambaye yakuweza ya kupana uh, kila mtu anapana kwa binafsi uh, kama vile kumino, kwa community nafikiri hakuja kuwa akakuwa maandalizi mandali, fulani kwa sababu ili jambo limetokea kwa rafula na hakuna mtu ambaye litarajia kwamba litatokea kwa hiyo hakuna hakukua namnakusaa sehemu ufanye watu wafanye wakutane wapange wa, wazungumze juu ya hilo imetokea imetokea kwa kwa rafula na watu wanaji kila mtu ana na, na, na, na, na familia yake hukouko nyumbani nikiwa kuna hitajika msaada anasaidia namna anaza kusaidia na hiwapo kuna mtu ambaye anatusikiza kwa sasa na anasema kwamba ameguzwa na kile ambacho amesikia kuhusiana na mlipuko wa vulkano pamoja na watu kupoteza makazi na wengine hata kwa batimbaya kupoteza maisha na angependa kuwasiliana na wewe ama kujua jinsi anaweza akasaidia kwenye moja a nyingine anaweza akawasiliana nawe vipi mimi um china uh, responsibility ya kuweza kuandaa uh, kama vile msaada ama chochote kuna kuna community ya wakongo, wakongolizi inakuwa hapa uh, nafikiri nezakuwa vizuri kwa kuweza ku, ku, kuwasiliana na, na community. ama ikiwa nafikiri kuna kuna hiyo shirika ya red cross uh, kuna mashirika ambayo zinafanya kazi huko nafikiri vizuri zakuwavizuri kuweza kuwa kwa sababu hata mi nikisema mbo niifanye hiyo um, nitafute msaada sijui nitaituma kwa nani sijui nitaipatia nani asa niweza kuwa vizuri na sio haiko uh, safe fakuweza kusema mbo mi nichukue pesa niweze ku, uh, kutoma nyumbani hapana share mzuri kabisa bila shaka tutaweka taarifa hizo na maelezo hayo kwenye tovuti yetu bwana bwanab asante sana, sana kuzungumza nasi na pole sana kwa yale ambayo amefikia watu wa uh, mji wa goma asante nam bwana blase ble hapo ambaye alikuwa ni rais wa jamii wa kongomani wanaoishi mjini sydney na kama avyosema hapo kwama una lolote lile ambalo ungependa kuchangia kama ni hela kama ni kutuma chochote katika eneo husika basi wasiliana na jamii ya wa wakongomani wanaoishi mjini sydney ama popote unakoishi hapa nchini australia na vilevile vile wasiliana na shirika la red cross na mashirika mengine yanayofanya kazi katika mji wa goma kuweza kutoa mchango wako iwapo unaguzwa na ungependa kuchangia hayo mengi zaidi tembela tuvutietu ambapo tapata maelezo zaidi anaoni ambao ni sbscau mkwa juu swahili penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook