unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs ukiwa na migode ya migerana tukulete makala haya moja kwa moja kutoka studio za sbs na hapa ikiwa ni taarifa kamili ya habari serikali ya shirikisho itaipa jimbo la victoria idadi ya chanjo za Pfizer, laki moja za ziada katika wiki zijazo kwa ajili ya kukabiliana na maombi mengi ya chanjo hiyo hatua hiyo imejiri wakati australia inakabiliana na, na taarifa ya siku nyingine ya rekodi za chanjo za covid-19 ambapo zaidi ya watu 88 walipokea chanjo hiyo ya jana jumamosi tarehe 5 juni waziri wa shirikisho wa afya greg ht amesema kwamba zaidi ya chanjo milioni tano zimetolewa tayari kote nchini ameongezia kuwa chanjo za ziada kwa jimbo la victoria zitatolewa katika muda wa wiki tatu kuanzia tarehe 14 juni we'll received... amesema tutatoa dozi hizo za ziada lakimoja ambazo zitawe... zitawezesha watu efh0 kupokea chanjo katika wiki zijazo hiyo ni kutambua kazi nzuri inayofanywa hapa victoria na mahitaji makubwa tunataka ona majimbo mengine na mikoa ikiwa na kiwango hicho cha ushiriki katika uma pamoja na imani inafanya vizuri kote nchini ila daima tunajitahidi kuwa na mengi alisema waziri huyo wa afya bwana greghunt wakati huo mamlaka wa afya jimboni victoria wanaendelea kufanya uchunguzi kwa jinsi aina ambukizi zaidi ya coronavirus ilivyoingia ndani ya jamii kesi mpya nne ndani ya jamii zimetambuliwa jimboni humo miongoni mwa kesi hizo mpya kuna mwalimu katika shule ya msingi ya kaskazini melbourne mfanyakazi mwingine katika kampuni ya fedha katika eneo la lao melbourne na mkaaji pamoja na mauguzi wanaoungwa na w makazi ya huduma ya wazee ya air, air care, katika kitongoji cha movictoria na chama cha upinzani jimboni kimesemaa kwamba kitaunga mkono mpango wa serikali ya jimbo hilo kuwa na kifaa cha karantini kinachowekezwa na serikali ya madola hatua hiyo imejiri baada ya serikali ya victoria kufikia makubaliano na serikali ya shirikisho kujenga kituo chenye vitanda miatano pamoja na kuongeza nafasi katika mfumo wake wa sasa wa karantini inatarajiwa itagharimu ngalau milioni mibl za dola kujenga ila uamzi bado haujafanywa kuhusu kama kituo hicho kitajengwa katika maeneo kama mlam kaskazini ya melbourne au katika uwanja wa ndege wa avalon ambao uko karibu ya jilong kiongozi wa upinzani chris min amesema kwamba ni swala la busara kuongeza nafasi za karantini za jimbo la laamesema kwamba naunga mkono msimamo wa kiongozi wa jimbo kuhusiana na hili tutaunga mkono kupata kifaa hicho jimboni humu tutaunga mkono suluhu za akili ya kawaida hata kama zinapendekezwa na pinzani ama wapinzani wetu wa kisiasa na nadhani kituo cha karantini kinachowekezwa na serikali ya madola ni kitu ambacho jimbo la n linahitaji sasa hivi na kura mpya ya maoni imeonyesha kuwa waustralia wa wawili kati ya wa watatu wanaunga mkono mpango wa waziri wa mazingira susan mazingirasu kupiga marufuku mgodi katika jangwa la tasmania uamuzi wa kwanza unatarajiwa jumanne tarehe 8 juni kwa mapendekezo kutoka kampuni ya minerals and metals group au mmg kwa ufupi ambayo sehemu kubwa ya kampuni hiyo inamilikiwa na serikali ya china kujenga bwawa mpya katika pori la taren ambalo liko katika eneo la kaskazini magharibi ya jimbo hilo taasisi ya australia ilifanya utafiti katika watu 1 kujua maoni yao kuhusu mradi huo wenye utata na ilipata kuwa asilimia ya waliojibu utafiti huo wanaunga mkono uwezo wa bilii kuingilia kati kusitisha kukatwa kwa pori hilo na wawalisisitiza kuwa mmg itumie sehemu mbadala kwa mradi wao chini ya moja kati ya watano walioshiriki katika utafiti huo walisema kwamba wanapinga hatua hiyo na kundi la viongozi wa kikabila kutoka namibia walisema kuwa limekubali ombi la ujerumani la kuwalipa fidia pamoja na kukiri kuwa mauaji ya maelfu ya watu waliofanyika mwanzoni mwa karne 2 yalikuwa ni ya kimbari wiki iliyopita ujerumani ilikubali kulipa namibia dola namibiadobilioni3 ndani ya kipindi cha miaka 30 kupitia miradi ya maendeleo kuzisaidia jamii za watu waliouawa kati ya 94 na hiki ni kipindi ambacho ujerumani ilikuwa ikitawala taifa hilo la kusini mwa afrika ujerumani ameomba msamaha namibia kupitia kwa waziri wake wa mambo ya nje hicomas wanahistoria wanasema kuwa jenerali lota von trote alipotumwa na ujerumani kuzima wasi kutoka kwa kabila la herero aliamuru vikosi vyake kulitokomeza kabila zima zaidi ya watu 5 wa kabila la herero waliuawa pamoja na wengine 1 kutoka kabila la nama na taarifa iliyotolewa na kanisa lake la s siku ya jumapili alfajiri imethibitisha kifo cha mhubiri tb josha mhubiri huyo maarufu kutoka nchini nigeria imefa, amefariki akiwa na umri wa miaka taarifa hiyo imesema kwamba mungu amechukua maisha ya mhudumu wake waketb joshua kulingana na uwezo wake amefariki akihudumia mungu taarifa hiyo imetaja sura moja katika biblia ambayo nasema kwamba mungu mweza hawezi fanya lolote bila kutoa mipango yake kwa watume wake nasema kamba sikuya jumamosi 5 juni wak1 mtume tb joshua alizungumza katika mkutano wa runinga ya yam kila kitu kina wakati wake tunapokuja hapa na kuomba na tutarudi nyumbani baada ya utumwa tim joshua alikuwa mmoja wa hubiri maarufu ambapo alijulikana kwa kutabiri matukio yajayo ambayo wengi waliona kama uingiliaji kazi ya mungu nam tukiingia katika taarifa za michezo ambazo tumeandalia kuasa tuangalie hali ilivyo katika mchezo wa afl ambapo timu ya west westoste imeweza kujionesha nafasi yake katika nane bora za timu za ligi kuu ya afl ambapo alipata ushindi wa alama 2b dhidi ya carlton katika uwanja wa sydney cricket ground Liam ryan aliweza kuonesha ufmahiri wake katika mchezo huo kwakuweza kujionyesha namna anavyocheza na kuweza kusaidia timu yake ambayo iliweza kucharaza wageni hao 95 kwa7b hata hivyo hali haikuwa mra mashwari kabisa kwa upande wa timu ya West Coast ambapo liua na upinzani mkali kutoka kwa wageni hawa kutokahata hivyo mkfunzi mwalimu wa alikuwa naha ya kusema baada ya timu yake kuweza kuonesha umahiri wake pamoja na kwa naudha wakesh ambaye alionesha namna wachezaji wake wanacheza kwa fasahatuna fahari sana tulicheza tuli kwa moyo tuli sana tulihisi tuli tuli wiki tuli nzima tulikuwa anajiandaa kwa mechi tuli. ambayo tunaweza cheza vizuri na kuwafanya mashabiki wetu wawe na fahari bwana simsn alisema na katika taarifa zina za michezo katika ligi kuu ya hapa nchini australia ambapo mechi zimekamilika hii leo ambapo kulikuwa na matokeo kadhaa yaliyoweza ku kwe uonyesha hali inavyojiri katika msimamo wa ligi kuu ambapo kwa sasa michwano imekamilika mechi ya mwisho ikiwa imechezwa hii leo na yale ambayo yamekamilika ni kwamba walichezaa wa ya misho ya msimu dhidi ya wapinzani wao wajadi ambao ni, ni City ambacho mechi ilikamilika kwa moja moja na katika ligi kuu yakwa imepata ushindi kwa alama zikiwa ni49 ikifuatwa karibu kwa alama mbili nyuma ikiwa ni kutoka cfc na kwa sasa ni kwamba timu sita bora zitakazocheza katika mechi za fainali itakuwa ni kati ya makatha itakayotembelea cento marines katika mechi ya jumamosi ambapo unapopigwa unaondoka na vilevile vile cfc itakichapa dhidi ya brisbane brisban wakati ad united nao wataweza kujua hatima yao watakaposhiriki katika michuano hiyo ya kuondoana katika mchezo wa nrl matokeo ya mechi ambayo yamechezwa mwisho wa siku hii leo ya leo ilikuwa ni kati ya nwcaslnit waliowakaribisha paramatals na kupokea kichapo cha alama zikiwa ni kwa 4ne storm wakawacharaza titan 2 kwa 1 4 dragons wakachapa bronco 52 kwa 24 wakati westtigers wakacharaza penths 26 kwa sta na tukitazama mengine ambayo anajiri katika utabiri wa hali ya hewa pamoja na taarifa za soka za kimataifa hususan katika upande wa maandalizi ya michezo ya euro inayokaribia siku chache zijazo ni kwamba timu kadhaa zinaendelea kujiongezea wa ufaiinisi wakati timu ya uholanzi imeweza kucharaza mbili moja katika mechi za majaribio wakati timu ya brazil imepata ushindi dhidi ya d ya magoli mawili kwa sfuri katika maandalizi yake yar ambapo wachezaji wa bznikamawamesema kwamba hawataki kucheza katika michano hiyo ambayo inatarajiwa kuandaliwa katika nchi yao yab wakati taifa hilo nakabiliana na ongezeko la virusi vya9 wakiwasema kwamba licha ya nchi zingine kuvuliwa uandalizi amawenyeji wa michano hiyo ni kwaninibrazl imepewa wenyeji wakati wao pia katika hali mbaya taarifa zaidi ni kwamba wachezaji wameeleza shirikisho la soka la brazil kwamba hawataki kushiriki katika michezo hiyo lakini taarifa rasmi bado hajatolewa tukitazama hali ilivyo katika masoko dola moja ya marekani ni sawa na dola mo na 629 za australia wakati dola moja a australia inisawa na shilingi 83 na set54 za kenya wakati dola dolamoayatia ni sawa na shilingi 1794 na senti 33 za tanzania dosawa na shilingi 2744 za uganda wakati dolamoja yatralia ni sawa na faranga 761 za rwanda do1uwsawa na faranga 1521 za burundi na dola moja ya australia ni sawa na faranga 1539 na senti hemanm za jamuriya kidemokraiya kongo lakini katika utabiri wa halia hewa mjini kwa sasa nyuzi joto ni wakati8 1239 158 ni ikiwa ni ni ni9 na Dawin ni kwa sasa nyuzi joto pale ni bakia nasi kwa makala mingine maauja muda usio mrefu dashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceook