unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscoau mkwaju swahili wasikiliza idhaaya kiswahili ya sbs hii ni taarifa kamili ya habari wakawaji wa magharibi a australia wenye umri kati ya miaka na 349 watafuzu kupokea chanjo ya faiza wiki hii kuanzia alhamisi tarehe k juni zanati zinazosimamiwa na serikali ya jimbo hilo eneo Maone la maonesho la clar monteshagrant likijumuishwa zitatoa chanjo ya faiza siku saba za wiki utoaji wa chanjo hiyo utapanuliwa pia kuwajumuisha watu kutoka jamii za aboriginal na Torres strait island wenye umri wa miaka 16 na zaidi kiongozi wa jimbo hilo mac ma amesema kwamba uwezo katika zahanati zinazosimamiwa na serikali ya jimbo utatofautiana kati ya miaka ama miada 7 hadi 20 kwa siku sikuanaesma uongezeleko la utoaji wa chanjo utamaanisha zahanati zinazosimamiwa na jimbo hilo zitakuwa na kazi nyingi ila naomba watu wawe wavumilivu tunapoongeza uwezo wa zahanati zahanati za jimbo ni njia moja ya kutoa chanjo kwa hiyo naomba serikali ya madola itoe chanjo nyingi zaidi kwa majip na ichukue hatua za haraka kuruhusu maduka ya dawa zijiunge katika juhudi za utoaji wa chanjo hiki ni kitu ambacho nitaendelea kusistiza katika baraza la mawaziri la kitaifa alisema bwana cmawan mamlaka wa afya jimboni victoria wamesema kwamba jimbo hilo liko katika njia sahihi ya kuregeza vizuizi victoria imetambua kesi mbili ndani ya jamii zote mbili zikiwa zinaungwa na mlipuko wa sasa utaratibu wa jeni umeunga msafiri aliyekuwa ndani ya karantini mwezi jana na aina ya kirusi cha delta ambacho kilitambuliwa mara ya kwanza nchini india mamlaka wanaendelea kujaribu kuelewa jinsi kirusi hicho kilitoka kwa msafiri huyo aliyewasili katika ndege iliyotoka sri lanka tarehe 8 mei na kusambaa ndani ya jamii pana allen cheng ni naibu afisa mkuu wa afya jimboni humo amesema taarifa hiyo inatoa uhakikisho ukizingatia jinsi aina ya kirusi cha delta covid-19 ni ambukizi sana anasema tunajua aingekuwa jimboni victoria kabla ya th8 mei na kwa hiyo kuna uwezekano kuna minyonyoro mingi ya maambukizi ambayo hatujui pengine ni kidogo kwa hiyo hii inatupa uhakikisho mdogo ambao ndivyo ilivyo kulinganisha na hali zingine ambako ingekuwa wiki nyingi kabla maambukizi yatambuliwe bwana alisema na chama cha shirikisho cha leba kimeongeza wito kwa serikali ya taifa iwape uhamisho familia wa familia wamba hifadhi ya kitamil ambayo imefungwa ndani ya chrismas iland familia hiyo imekuwa katika kisiwa hicho tangu agosti 219 wakati wa wa mahakama ulizuia familia hiyo kurejeshwa nchini sri lanka binti wao wa miaka mitatu tanika alisafirishwa kwa ndege hadi mjini Perth, akiwa na mamake p jana usiku baada ya kuumwa kwa takriban siku kumi na anapokea matibabu hospitalini kwa ugonjwa wa numonia waziri wa maswala ya ndani ananw amesema kwamba mageuzi pana ya sera yanazingatiwa na serikali ambayo yanaweza athiri familia hiyo kwa upande wake waziri kivuli wa maswala ya ndani katika chama chab christin kne amesema kwamba mazingira ya familia hiyo yanaaibisha asima hali hii ya huzuni yenye gharama wsinaweza isha leo isha leo kwa waziri wa masuala ya ndani caren andrews kuchukua hatua wiki ya kiutu yenye heshima uamzi wa, wa akili ya kawaida na kuruhusu familia hii ije nyumbani biliela kwa jamii katika kanda ya queensland inayowapenda na ambao inataka warejee na rais wa marekani jo biden amesema kwamba nchi yake itasimama imara na washirika wake wa ulaya dhidi ya urusi kuelekea kwa mkutano wa kwanza wa ana kwa ana na rais vladimir putin biden atakwenda ulaya jumatano na amepanga kuhudhuria kuhudhuri mkutano wa nchi saba zenye uchumi mkubwa duniani amaarufu g7 na ushirika wa kijeshi wa nato na baadaye kukutana na kiongozi wa urusi mjini jeneva uswizi tarehe 16 mwezi huu mkutano huo unafanyika huku mgogoro mkubwa katika uhusiano baina ya nchi hizo mbili ukiendelea kwa miaka mingi na mivutano kuhusu masuala kadhaa ikiwa ni pamoja na marekani kushtumu urusi kwa udukuzi wa kimitandao uingiliaji wa, wa uchaguzi na ukiukaji wa haki za binadam katika waraka uliochapishwa na gazeti la washington post jumamosi b ameahidi kuunga mkono kile anachokiita ushirikiano wa kidemokrasia wa washington wakati wa mizozo na vitisho vingi kutoka kutokamoscow na beijing na mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo a maarufu chadema freema mbowe ametangaza kutogombea wenyekiti wa chama hicho kwenye uchaguzi wa mwaka 223 ingawa tangazo hilo lilitolewa pasi na mbwembwe na za namna yoyote licha ya kuwa mwangi wa, wake ni mkubwa katika siasa za tanzania mbowe pengine kuliko mwanasiasa mwingine yeyote na upinzani nchini tanzania katika kipindi cha miaka 2 iliopita ameshiriki katika kutengeneza aina ya siasa ya upinzani zilizopo nchini kwa sasa amekuwa kiongozi wa upinzani nchini, chini ya marais tofauti kutoka chama tawala cha ccm na mara zote ametumia fursa na changamoto za wakati husika kuki, kukijenga chama chake na kujihami dhidi ya wupinzani wake ndani ya chama hicho tangazo hilo la mbowe linamaanisha kwamba katika kipindi cha miaka miwili ijayo chadema itahitaji kuwana mwenyekiti mpya kwa ajili ya kukipitisha katika nyakati zijazo na kumalizia zama za kipekee katika siasa za tanzania tukiangazia hali ilivyo katika ulimwengu a michezo tuanzia katika mchezo wa afl ambapo shirikisho la mchezo wa afl kwa mara nyingine limetoa ombi la msamaha kwa mara ya pili kwa aliyekuwa mchezaji na bingwa wa sydney swans adam goods baada yake kukataa ambilo la kwanza ama amaukataliwa kujumwishwa katika orodha ya wachezaji bora katika mchezo huo wa australian wal ambapo ni wale ambao wachezaji weji kabisa huwa wanapewa nafasi ya kipekee miongoni mwa wachezaji wote ambao wanashiriki mchezaji huyo amisema kwamba haiko tayari kuweza kushiriki na bila shaka hata suala hilo linazingatiwa tena na kamishna wa afl richard gauda amesema kwamba goods anaendelea kuwa ni bingwa na gwiji wa mchezo huo na ataendelea kutazamwa katika mchezo huo kwa hali ya kipekee na anatarajiwa kurejea katika mchezo huo kwa njia moja ama nyingine ambapo ataweza kukaribishwa kwa namna yoyote ile itakayostahiki na naomi asaka mchezaji wa tenis kutoka japan amejiondoa katika michoano ya wta ya berlin katika hatua ambayo inaashiria kwamba kuna uwezekano asishiriki katika michwano ya wimbledon baadaye mwezi huu utakaokuwa kule london na uingereza uamuzi huo mwajiri wakati mchezaji wa nambari mbili duniani kutoka japan alijiondoa katika michuano ya wazi ya ufaransa wiki jana kwa misingi ya afya ya akili ni ntali hata, ayna hatua mbayo inaendelea kuchunguzwa jinsitakaofanyika katika hali ya mshike mshike katika huo na mwenyewe kwamba kucheza mshhiaauha chanoaaadaejauitia msada wa, wa, wa msaada wa afya ya akili piga simu namba hizi kwa shirika la lifl mojatau mojamoj mojn moja tarudia mojtamo au wasilia na shirika la b kwenye namba hiis22 tukisalia katika maswala yaens mchezaji wa austlia ambaye ana ulemavu ameingia katika nafasi amradhi ameshinda tuzo lakelatatu mfululizo la mchezo wawazi wa ufaransa katika wale ambao anatumia za kuchezesha na mchezaji mwenye umri wa miaka helahini aweza kupata ushindi wake mbao liwakwa ujumla ni wa kuminatau baada ya kumshinda mchezaji kutoka un katika mechi hiyo na katika mechi zingine za wachezaji wa kiume rafael nadal ameweza kupata ushindi dhidi ya upinzani mkali kutoka kwa kijana kutoka italia ya nik sina wakati vile vile novak jokoch naye aliweza kujipa nafasi katika robo fainali ya mchezo huo baada ya kumalizia shughuli yake lorenzo moseti kutoka italia vile vile vilevilejo aasema kwamba alijihisi kwamba ana wasiwasi kidogo kabla ya mechi hiyo na lakini licha ya kupoteza seti mbili aliweza kurejea katika mchezo huo na kushinda katika seti ya tatu tatunasema baada ya kupoteza seti ya tatu niliweza kurejea na kubadilisha sehemu ya mchezo na najihisi tofauti kidogo najihisi kama mchezaji tofauti na niko katika hali ambayo ni bora zaidi tukicheza kupitia mpira vizuri nimaweza kuongeza ama kupunguza makosa ambayo nilikuwa nikifanya na kuenza kucheza vizuri hali ambayo imenisaidia kucheza vizuri kuliko ulivyokuwa mwanzoni angai hali ilivo katika hesabu amatakwimu po na mambo ya fedha dola ya ustralia ni sawa ah1a 9ani na sawa nadolm ya marekaniwakatitlia ni sawa na shilingi 83 1 za kenya wakatidooaatralia ikiwa ni sawa na shilingi 179739 za tanzania doini sawa na shilingi 2739 za uganda wakati dola1 ya sawa na faranga 77 za rwanda dola moja mojaliiwan naf- sawa na faranga1531 za burundi wakati dola moja aaustralia ni sawa na faranga 1534 na st9 za jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tukitazama hali fu katika utabiri wa halia hewa mjinimelbou kwa sasne zoto ni t5 wakatibriba 179 h 156 sdny 157 id ni 8n kwa sasab zikiwa ni 1.4 kembra 99 na darwin kwa sasa nezuapale ni 28.6 kufikia punde mwisho ya taarifa bara yama tumaandalia bakia nasi kwa makala mingine manakujia muda usio mrefu waendelea kusikia idhaa kiswahili ya sbs penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook