unasikiliza ia yakiswahli ya unaendelea kuisikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs na baada basi ya kupata taarifa habari za kitaifa na kimataifa na kwa hivi sasa tunaelekea uko afrika mashariki na kati na tunaungana na mwandishi wetu jason nyakundi kutoka kanda hizo kutueleza yaliyojilibabwakivita anayeshukiwa kuua walinda mazingira karibu 2 katika hifadhi ya kitaifa ya virunga anashikiliwa na idara za usalama katika mkoa wa kivu kaskazini ulio chini ya sheria za kijeshi nchini jamhuri ya, ya kidemokrasia ya kongo jason mhukambuto pia amesemekana kuwa muindaji haramu anayefanya biashara ya meno ya tembo alikamatwa mapema wiki hii nje kidogo ya mji wa butembo ilichukua miezi sita ili walinzi wa mazingira wafanikiwe kumkamata kwa mujibu wa mkurugenzi wa hifadhi ya kitaifa ya virunga kulingana na anueldmerod jaso mhukambuto na kundi lake la wanamgambo mamai jackson unachukiwa kuhusika katika mauaji kadhaa Ketika kipindi cha miaka mitatu inasemekana waliwaua walinzi wa mazingira 19 raia wengi pamoja na wanajeshi kadhaa jackson ambaye pia ni mpiganaji wa zamani katika makundi kadhaa ya waasi anaongoza kundi lenye silaha linalotekeleza uhalifu wake katika eneo linalokadiriwa kuwa zaidi ya nusu ya hifadhi ya virunga hifadhi yenye ukubwa wa kilomita jackson mrabamhukmbuto anasemekana kuwa na mitandao yenye nguvu ndani ya jeshi na kati ya wafanyabiashara katika jamii ya nande ripoti hivi karibuni kuhusu hali ya makundi yenye silaha mashariki mwa drc ilisema kulingana na vyanzo vya kutoka hifadhi ya virunga kukamatwa kwa mukambuto kulikuja baada ya kurushiana risasi kati ya wapiganaji wake na walinzi wa mazingira unaendelea kushuhudiwa mvutano kati ya ofisi ya rais na mahakama nchini kenya huku rais uhuru kenyatta akilaumiwa kwa kukiuka sheria wiki iliopita rais alikataa kuateua majaji sita kati ya arobaini waliokuwa mapendekezo na tume ya huduma za mahakama katika kile kilichotajwa kuwa njia ya kuaadhibu majaji hao kwa misimamo na maamuzi yao rais kenyata pia amelaumiwa kwa kukiuka amri za mahakama mara kadhaa bobi mkagi ni wakili wa masuala ya katiba na mmoja wa wale walioshiriki katika kuitunga katiba mpya ya kenya hao wenyewe mwanzo sio watu ambao walikuwa wamekubaliana na hii katiba kwa hivyo tuanze na hapo E, ingawaje rais alikuwa mkondo mwishowe wa kuipigia debe katiba tunajua kwamba hapo awali hisia zake mienendo yake haikubaliana kukab, kukab, na hii katiba kwanza kwa e, sababu nilikuwa mshiriki katika kamati ya wataalamu walioandaa hii katiba nakumbuka kwamba tulipata changamoto kubwa sana ya kuweza kupata e, hela ambazo bunge ilikuwa ishara kubali za kuweza kufanya civic education. wakati ule e, huyu rais alikuwa ndio e, e, waziri wa fedha na ilichukua vita kubwa sana na malumbano makubwa baina yetu na serikali na hiyo wizara uh, ili mwishoo kuweza kuzifikia kuzi, hizi fedha na wakati huo tulichukulia ni kwamba ilikuwa ishara ya kuwa uh, upande wa serikali na haswa yeye mwenyewe ambaye alikuwa tuweze kufanya civic education e, kuwafahamisha kuwa, kuwa na kuwahamasisha wakenya kuhusu e, rasimu ya katiba wakati ule kwa hivyo mushowe kwa sababu za e, shinikizo za kisiasa aliweza kukubaliana na, na na hii na rasimu wakati ule lakini tunajua ilikuwa ni shingo upande <tune> tathmini ambayo haijachapishwa na mashirika ya umoja wa mataifa na mashirika ya kutoa misaada inabaini kwamba watu wapatao 35 wanakabiliwa na njaa katika jimbo la tigray ililokumbwa na mzozo nchini ethiopia serikali ya ethiopia inafutilia mbali tathmini hiyo ya ujumuishaji wa usalama wa chakula na lishe kulingana a maelezo kutoka kwa mkutano uliofanyika jumatatu na kamati ya kudumu ya mashirika ya kutoa huduma iliyoundwa na wakuu wa mashirika yasiyopungua 18 ya umoja wa mataifa yasiyokuwa ya, ya umoja huo njailitangazwa mara mbili katika mwongo mmoja uliopita nchini somalia mwaka mwa na sudan kusini mwaa7 kulingana na mashirika ya umoja wa mataifa mashirika ya kutoa misaada serikali na mashirika mengine yanayohusika hutumia ipc kufanya kazi pamoja ili kujua hali ya mambo mapigano huko yalizuka mwezi novemba kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa chama cha zamani cha mkoa huo wa peoples liberation front wanajeshi kutoka nchi jirani ya eritria pia waliingilia kati katika mzozo huo kuunga mkono serikali ya ethiopia machafuko huko tigray yameua maelfu ya watu na kusababisha maelfu ya watu wengine kutoroka makazi yao katika eneo hilo lenye milima ambalo lina zaidi, amba zaidi ya watu milioni tano na shirika la umoja wa mataifa la kuhudumia wakimbiziunhcr limerejelea wito wake wa kuitaka serikali ya tanzania kuacha kuwarejesha kwa nguvu nchini msumbiji watu wanaoomba hifadhi ambako maisha yao yako katika hatari miezi miwili na nusu imepita tangu wanamgambo wa kiislamu waliposhambulia raia katika mji wa pwani wenye utajiri wa gesi wa palma kaskazini mwa msumbiji na kuua watu kadhaa na kuwakosesha makazi zaidi ya watu alfu sabini ukuviwango vya gasia vikiwa vimepungua shirika la umoja mataifa la kuhundumia wakimbizi linasema mzozo wa silaha na ukosefu wa usalama unaendelea kuwakosesha makazi maelfu ya watu msemaji wa unhcr barbara baloch anasema watu kila siku wanakimbia wakiwa wamekata tamaa kwa usalama kote nchini msumbiji na upande mwingine wa mpaka na nchini tanzania anasema kwamba hiyo inakiuka misingi ya kutojazana au kurejeshwa kwa nguvu sheria ya kimataifa ya haki za binadamu inaeleza bayana kwamba hakuna mtu anatakiwa kurejeshwa katika nchi ambayo atakabiliwa na mateso au kutendewa mambo ambayo yanaweza kusababisha maumivu yasiyobadilika je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata