unasikiliza ya ya kiswahili ya sbs karibu tena katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migode migerano tukuoleta makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anaoneambaa ni sbscoaum kwa juu swahili makala pia wazapata kwenye ukurasa wetu wa facebook anaoneamba ni facebook com mkoa juu sbs swahili tukaendelea makala ambao tumeandalia kwa sasa tuzungumzia swala zima la vizuizi ambavyo maeneo pana ya jiji la sydney pamoja na maeneo mengine yameingia na kutumbukia ndani ya vizuizi vya muda wa wiki mbili vizuizi vya wiki mbili vimeanza kwa maeneo pana ya mji wa sydney blue mountains central coast na Wollongong. vizuizi hivyo vilianza jana jumamosi tarehe teh6 juni na vitadumu hadi usiku wa manane wa ijumaa tarehe 9 julai amri za kubaki nyumbani zimeongezwa hadi baada ya mkutano wa dharura wa baraza la mawaziri wa jimbo la new south las aina ya kirusi cha delta ambacho kimekuwa kikisambaa kwa kasi ambacho kimesababisha kesi mpya 29 zikitambuliwa kesi 17 ambazo zilitangazwa jumaa t25 juni zikijumwishwa mamlaka wa afya wa new south wales wanatumai kwamba vizuizi vya wiki mbili katika maeneo pana ya sydney blue mountains central coast na walengong itatosha kuzuia maambukizi ndani ya jamii kiongozi wa new south wales gladys beregiklan amesema kwamba watu katika vitongoji husika lazima wabaki nyumbani isipokuwa kama unastahili fanyia kazi nje ya nyumba au kusomea nje ya nyumba na sababu ya likizo ya shule hiyo haitakuwa tatizo ila kama lazima ufanyie kazi nje ya nyumba hususan kwa wafanyakazi muhimu unaweza fanya hivyo kama unahitaji kupokea matibabu vipimo vya covid vikijumuishwa kupata chanjo au huduma yoyote ya matibabu unaruhusiwa kufanya hivyo na unaruhusiwa kuondoka nyumbani kutoa huduma na kwa misingi ya huruma pia na bila shaka unaruhusiwa kutoka nje kuemea bidhaa muhimu na huduma waziri wa afya wa new south Wales, brad hazard amesema hawataki virusi hivyo visambai katika maeneo ya kanda We don't want this. Uh, virus is very virus hatutaki kirusi hiki hatari kiingie ndani ya jamii zetu za vijijini tunajua kinazunguka tayari hapa katika sehemu ya sydney yasdhatutaki ifike katika maeneo ya kanda lengo sasa ni kushinda virusi hivi sote tunastahili acha tembea isipokuwa kama ni muhimu usifanye michezo nawe binafsi au jamii yako tafadhali baki nyumbani isipokuwa kama unahitaji enda nje au una moja ya zile sababu nne na hata hivyo fikiria mara mbili kabla ufanye hivyo kiongozi wa jimbo la new south warls gladys barejikl alameongezea kuwa namna ya kurejea kutokuwa na maambukizi yoyote ndani ya jamii ni kupitia vizuizi vya wiki mbili huyu hapa na maelezo tena uh, like uh, unapokuwa na kirusi ambukizi kama delta makatazo ya siku tatu uh, hayatatumika no kama tutafanya hivi tunastahili ifanye vizuri hakuna haja kuwa na makatazo uh, ya siku uh, tatu uh, kisha uh, virusi uh, vyaendelea kusambaa ndani uh, ya jamii sasa kama uh, baada ya siku uh, saba uh, kuna uh, mabadiliko uh, yoyote uh, bila shaka tutatathmini hali hiyo ila kwa sasa ushauri bora tunao wa kiafya ni kwamba muda wa wiki mbili zero, au hadi usiku wa manane wa ijumaa 9 julai ni lazima kwa ajili ya kuhakikisha tunaafikia malengo yetu ya kutokuwa na maambukizi ndani ya jamii hali ambayo imekuwa lengo letu tangu mwanzo wa janga mtu yeyote ambaye amekuwa katika sehemu ambazo ziko chini ya vizuizi tarehe 1 juni au baada ya tarehe hiyo lazima afuate masharti ya kubaki nyumbani kwa muda wa siku14 baada ya kuondoka katika eneo hilo afisa mkuu wa afya jimboaniwsow riai chant amesema amri hiyo inajumuisha mtu yeyote ambaye ameenda tayari kwa likizo ya shule anaohamasisha watu watii sheria hizo don't try and or... tafadhali usijaribu kukwepa sheria hizo kama vile kiongozi wa jimbo alivyosema tukishirikiana sote uwa na hali kubwa ya kujamini kuangamiza mlipuko huu haraka iwezekanavyo licha makatazo hayo harusi ambazo zilikuwa zimeratibiwa jum126 juni na m 27 juni ziliruhusiwa kufanyika mazishi yatahudhuriwa na idadi ya watu ma tu wakati wa makatazo hayo na watu wanaoishi katika sehemu zingine za new south zas wanaruhusiwa kuwapokea watu watano nyumbani mwao itakuwa lazima kuvaa barakoa katika sehemu zote za ndani ambako watu hawaishi migahawa endelea kutoa huduma kwa kuzingatia masharti ila kutumia vinywaji ukisimama migahawani hairusiwi jeshi la polisi la new south limetangaza kuwa dereva wa gari la usafiri binafsi anayehusishwa na mlipuko wa wasydn hatafunguliwa mashtaka katika taarifa iliyotolewa kamishna wa jeshi la polisi Mick Fuller, amesema hakuna ushahidi wa kutosha kuthibitisha kuwa dereva huyo au mwajiri wake alikiuka amri zozote za afya ya umma chini ya sheria hizo watu wanaojumuika na watu wanaowasili kutoka ngambo jumboni new south wals wanastahili vaa barakoa na kuchanjwa dhidi ya covid-19 ila hadi juzi jumaa 5 juni amri ya afya ya umma haikufunika magari binafsi inaminiwa dereva huyo ambaye alikuwa hajachanjwa alipata virusi hivyo alipowapokea afanyakazi watatu wa ndege ya kusafirisha mizigo ya fedex dereva huyo limwambukiza mkewe na virusi hivyo vimesambaa kote mjini sydney ambako kumekuwa zaidi ya maambukizi 80 hali ambayo imesababisha uamzi wa kuwekwa vizuizi vya wiki mbili waziri mkuu scott morrison kwa upande wake ametoa ujumbe wa hamasa akisema kwamba huu ni uamuzi unaohitajika na umechukuliwa na serikali ya yas ni wamuzi ambao hawajaharakisha kuchukua wamejaribu kuzuia ila mwisho wa siku ni muhimu w kukabiliana na mlipuko huu mpya katika maendeleo mengine mwanaume mmoja na wanawake wawili wamekamatwa ndani ya chumba cha burudani katika kijiji kimoja jumboni kusini australia baada ya kuvunja vizuizi vya mipakani kwa kuingia kwa ndege jimboni humo kutoka kanda ya yas zaidi ya idadi ya watu 16 katika majimbo matatu wameamuriwa wajitenge baada ya mwanaume mmoja kupatwa na coronavirus ndani ya mgodi ambao uko katika wilaya ya kaskazini vipimo vya mfanyakazi wa mgodi huo vilirejesha matokeo chanya ya coronavirus ijumaa baada ya mwanaume huyo kuwasili wilayani tarehe 18 juni kiongozi wa wilaya ya kaskazini michael gana amesema kwamba mwanamume huyo alipata virusi hivyo mjini brisbane baada ya kutakiwa kubaki ndani ya karantini hotelini kwa muda wa siku moja kabla ya kusafiri katika wilaya hiyo serikali ya wilaya ya kaskazini imeweka maeneo pana ya kanda ya dawin chini ya vizuizi na jimbo la kusini australia limefunga mipaka yake kwa majimbo mengine na maeneo ya mji wa perth na wilaya ya pil katika jimbo la magharibi australia yamewekewa vizuizi ambavyo vitadumu kwa muda wa siku tatu jimbo la magharibi australia linakaza udhibiti wa mipaka yake kwa watu wanaowasili jimboni humo kutoka victoria wilaya ya kaskazini queensland na act kila mtu anayewasili kutoka wilaya na jimbo hizo lazima aingia katika karantini kwa muda wa siku 14 pamoja na kufanyiwa vipimo vya covid-19 licha ya jimbo la kusini australia kufunga mipaka yake na majimbo ya queensland magharibi australia wilaya ya kaskazini na australian capital territory ama act ni wakaji tu wa kusini australia pamoja na watu ambao wana safari muhimu ndio watakaoruhusiwa kuingia kusini australia kutoka majimbo hayo mengine wa new south wanso kwa upande wao wanaendelea kupigwa marufuku na wakaaji wote wa victoria kwa sasa lazima wafanyiwe vipimo vya virusi hivyo siku ya kwanza wanapowasili kusini australia kwa msaada na hatua za afya ambazo zimewekwa kujibu janga la covid-19 katika lugha yako tembela tovuti hii sbso coronavirus makala yaliandaliwa na waandishi wetu gre diet nagode migerano kwa taarifa hizi na zingine kama hizi ambazo tumaandalia pamoja na kupeperusha kabla pamoja na ratiba matangazo yetu tembela tovuti yetu anaonmbaoni sbsco u mkwaju swh waendelea kusikilia kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata