unasikiliza idha ya kiswahili ya ss wasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs na hii hapa ni taarifa kamili habari ambao tumaandelea kutoka studio zetu za sbs radio mkutano wa dharura wa kamati ya usalama wa taifa wa australia utafanywa kesho juma tatu 329 juni kujadili milipuko ya covid9 taifa linakabiliana na moja ya vizuizi pana zaidi tangu mwanzo wa janga hili mwaka jana mji wa dawin na maeneo karibu yameingia katika vizuizi vya masaa 48 baada ya kesi tano mpya kuungwa na mgodi wa katikati ya australia wakati idadi kamili ya visa jimbanin zimepita 1 baada ya maeneo pana ya sydney na sehemu zingine kuingizwa katika vizuizi vya muda wa siku 14n angela webster ni profesa magonjwa ambukizi katika chuo cha sydney amesema anatumai vizuizi vya sydney vitakuwa na ushawishi kwa wanaosita kupokea chanjo anasema nadhani no should... jamii imekuwa ikipuuza kwa sababu wakati hapajawa na visa vya covid hawajaona sababu ya kuchanjwa hii ndiyo sababu wanastahili chanjwa hatuwezi jitenga kwa ukamilifu kutoka kwa sehemu zingine za dunia hatuwezi dhibiti vitu tuliju, tulikuwa kutakiwa na uvujaji unaoendelea bila shaka kuna mahitaji ya watu wengi iwezekanavyo kuchanjwa australia imetoa dozi za chanjo takriban milioni76 ambazo ni asilimia tatu ya watu wazima katika umma na kiongozi wa jimbo la magharibi australia magharibiustiamamesema kwamba vizuizi vinaweza tangazwa jimboni humo katika siku zijazo wakati milipuko ya coonavrs inaendelea kusambaa kote nchini mahitaji ya karantini si ya s14 yamewekwa kwa kila mtu anayewasili kutoka wilaya ya kaskazini Australian Capital Territory (AMA) city, kwazulu na Queensland. With the COVID-19, Vita will seen people from Perth Perth na get ya pil Sydney from Sydney the people people nasawa najua kwamba kama hili linaendelea kuwa baya katika masaa na siku zijazo hatuna sita kuweka vizuizi vya ziada pamoja na makatazo ya yakihitajika ila makatazo ya na vizuizi si mkakati kwa muda mrefu ni chanjo na ndio sababu tunastahili endelea kuongeza juhudi za chanjo bwana magawan alisistiza na serikali ya jimbo ya kusini ya australia imesema kwamba inachukua uamzi thabiti kuzuia usambaaji wa covid-9 kwa kufunga mipaka yake na queensland magharibi australia wilaya ya kaskazini na australian capital territory mara moja ni wakaji tu wa kusini australia na wasafiri muhimu ndio watakaoruhusiwa kuingia katika jimbo la kusini australia kutoka maeneo hayo wakaji wa s wanaendelea kupigwa marufuku kuingia jimboni humo na wakaji wa victoria kwa sasa watahitaji kufanyiwa vipimo vya virusi hivyo siku ya kwanza wanapowasili jimboni humo kiongozi wa jimbo hilo Stephen marshall amesema kwamba serikali yake inaizingatia uwekezaji ama kwa, mra, kwa mradhi uwekezekano wa mageuzi kwa sheria ndani ya jimbo lake na tangazo maalum linatarajiwa kesho jumatatu 8 juniamesema tunafikiria kuhamia katika kiwango cha juu cha vizuizi ndani ya kusini australia kwa muda wa wiki moja hii inaweza shughulikia vitu kama idadi ya watu katika mikusanyiko nyumbani mipangilio ya wingi wa watu uvaji wa barakoa hususan katika huduma ya wazee na pia katika sehemu zingine ambako kunaweza kuwa sehemu zenye udhaifu na jbokingoziwa jimbo la amesema kwamba hajuti lolote ama uamzi wowote wa ambao amechukua kuhusiana na suala la usimamiaji wa swala zima la covid 9 akisema kwamba kila kitu ambacho kimefanywa na kila uamuzi ambao wa amechukuliwa umechukuliwa chini ya misingi ya ushauri wa afya msmba kwanini li, li, kwa ni, kwa maswala ya kufunga nciamradhufjimbosshambanauchuminaendele ya kubakia wazi licha ya kuwa na mzigo kwa watu pamoja na vizuizi hpa kizungumza na baadhi ya waandishi wa habari abesa unapofanya uamzi wa kuweza kuweka vizuizi dhidi ya mamilioni ya watu unawastali kuhakisha kwamba kila kitu kinafanywa kwa misingi ya ushauri wa afya na si kwa sababu unataka kuwa na kesi sufuri kila siku tunahakisha kwamba ushauri wetu unasawazishwa na ushauri wa kiafya hali ambayo inatupa huhakisa kwamba wakazi na wetu na raia wetu wana taarifa ambazo zinastahili na bila shaka inakuwa ni maamuzi makubwa sana na maamuzi ambayo hatuchukui kwa wepesi sana kwa sababu tumefungia watu mamilioni ya watu katika suala hili ambayo ni kwa misingi ya ushauri wa kiafya kwa sasa jimbo la lina kesi mpya thelathini ambazo zimepatwa katika jamii na mengi yakiwa naungwa na mlipuko katika eneo la bonda ambapo kwa sasa amefikia watu mia na kumi ambao wamefungiwa na kusababishwa kupata virusi hivyo tukilekia katika taarifa zingine ambazo tumeandalia ni kwamba polisi ujerumani wanaendelea kuchunguza shambulizi la kiso ambapo uchunguzi wa polisi kuhusu shambulizi a tare la kiso katika mji wa kusini mwa ujerumani wa oburg umetoa matokeo ya mwanzo wakati umma ukiendelea kukumbwa na mshtuko uchunguzi wa polisi kuhusu shambulizi hilo la tare linatazama kwamba hali imekuwa na tata na watu watatu waliouawa katika duka moja katikati mwa mji wa olburg juma wote walikuwa wanawake polisi wamesema kwamba katika kikao cha waandishi wa habari sita kati ya watu saba waliojeruhiwa pia walikuwa wanawake mmoja ikiwa kijana wa kiume polisi imesema hijawa wazi kama mtuhumiwa wa shambulizi hilo mhamiaji mwenye umri wa miaka h4 aliwalenga wanawake kwa makusudi au kama ilikuwa kwa bahati mbaya mara tu kabla ya shambulizi hilo mshambuliaji huyo aliomba visu dukani humo kisha akachukua kimoja na kumchoma muuzaji na kumjeruhi vibaya kisha akawaa wanawake wawili wengine dukani hapo kabla ya kuwashambulia watu katika benki iliyokuwa karibu ya hapo barani afrika rais wa tanzania samia suluh hasan amesema jumaa wimbi la tatu la maambukizi ya virusi vya korona limeikumba taifa na kwamba wagonjwa wa covid9 wapo rais amewaomba viongozi wa dini kuwakumbusha waumini kuhusu umuhimu wa kujikinga na ugonjwa huo ili taifa liweze kujiepusha na vifo vya makundi makundi samia amesema kwamba mazungumza hayo mkoani dare s salam alipokutana na viongozi wa baraza la maskofu wa kanisa katoliki nchini tec rais ametumia nafasi hiyo pia kuwaomba viongozi wa dini nchini kutoa elimu ya kujikinga kwa waumini wao ikiwemo kusisitiza wachukue tahadhari na kufuata ushauri unaototolewa na wataalamu wa afya kendelea na taarifa ambazo tumeandalia kwa sasa tuingia moja kwa moja katika taarifa za michezo kwa saa tukianzia katika mchezo wa tenis ambapo maustralia alex demeno ameweza kujishindia tuzo lake la tano katika mchezo wake wa tenis baada ya kutoka nyuma kwa mchezo ambao alikuwa anapoteza seti 4 kwa sita lakini seti ya pili akashinda st 4 na ya tano kwa mradhi na seti ya tatu ambayo pia alikuwa a kuamua mshindi akapata ushindi wa seti zikiwa ni saba st dhidi y muitaliano lorenzo sonego katika michwano ya kimataifa ya eastbourne ambapo bdemeno amepata ushindi wake kwa mara ya tano katika mchezo wake huo wa mchezo tukitazama taarifa zingine katika mchezo wa afl kwa sasa michoano ambayo imefanyika hii leo na matokeo yake ni kwamba carlton armepata ushindi wa alama 83 kwa ai ikipata alama 73 vilevilew amepata alama 3 ukapata ushindi wa alama 98 na ukapata kichapo dhidi yaukiwa na 9 Jans, sabini na mbili na katika mechi ambayo imekuwa mapema hii leo kati ya new south dhidi ya tukitazama dhidi ya timu ya queensland ni state of origin queensland dhidi ya new south matokeo yalikuwa ni kama yafuatayo hali ikiwa ni yamshikemshike ya kabisa na mechi ambayo ilikuwa kwamba new mbao taazimiwa kwambahuenda ikajipatia ushindi baada ya miaka ya kupata kichapo ama vichapo kutoka kwa vijana hao wa queensland hata hivyo hali ilikuwa ni tofauti kabisa na matarajio ya vijana wa queensland ambapo wamepata kichapo kwa alama zikiwa ni 26 kwa sr katika miaka kadhaa ambapo ambapoijapata ushindi katika mchezo huo tukitazama mengine ambao amejiri katika ulimwengu michezo ni katika Michuano ya euro ambapo denmark imepata ushindi wake ukiendelea na taarifa nzuri ya ushindi katika michwano ya euro 2020 ambapo waliwacharaza vijana wa wl magoli manne kwa sufuri mjini amsterdam uholanzi mwalimu na pia wa timu ya denmark alisifia vijana wake na jinsi walivyocheza na vilevile mashabiki nao walikuwa nayo kusema baada ya michwano hayo amesema nadhani ilikuwa ni timu mzima na ilikuwa ni uzoefu mzuri sana bila shaka ni timu ambayo inashinda kwa ssana ni vijana ambao wamejionyesha umahiri wao na tunaweza kuona kwamba tunakua nafahari kwao na tunakuwa na nafahari kwa ushindi wa denmark denmarkdenmak so, sasa itamenyana katika robo fainali dhidi ya mshindi wa mechi kati ya uholanzi na chek republic katika robo fainali mjini baku azerbaijan jumamosi ijayo na wale ambao watacheza katika mechi hyo itakuwa ni kati ya timu ya ujerumani dhidi ya england ambao wataingia dimbani muda usio mrefu katika mechi ambayo inatazamiwa kwa hamu kabisa lakini kwa leo itakuwa ni kati ya uholanzi na ambayo mechi itakuwa mida ya saa 8 za asubuhi amadhuhuri wakati mida ya saa 1m za afajri itakuwa ni u, ubelgiji dhidi ya ureno kuweza kuamwa aidha kama ni ronaldo ama ni lukako atakaoendelea katika mechi hiyo na katika dimba hilo na ital imepata ushindi wa goli mbili kwa moja dhidi ya austria katika mechi ambayo ililazimishwa kuingia katika dakika za nyongeza razama taarifa za sarafu kwa sasa dola moja wa marekani sawa dola moja na senti 31 za australia wakati dola moja australia ni sawa na shilingi 81 na senti 82 za, ta- za kenya wakati dola moja australia sawa na shilingi 1759 za tanzania dola moja ya i kwani sawa na faranga 747 za rwanda wakati dola moja ya ssa na faranga 157 na s ya za jamuriidemokasiacongo dola moja ya australia ikiwani sawa na faranga 1494 za, na za burundi na dola dolamoa sawa na shilingi 2698 za uganda katika utaabiri wa hali a hewa mjini sin kwa sasa nyewzioto ni 1 t- tzikiwa ni t3 12 129 13 68 m kwa sasa ni 8 kwa mradhi ni8 oto wakati kw sanjoto ni 226 kufa shandalia baka asi wa makali mengineaujia muda usio mrefu andla kuska idha kisahili a dashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook