Ya ya Mkwaju, karibu tena katika makala idha ya kiswahili ya sbs hivi sasa ni saa 12 dakika 16 kwa masaa mashariki ya australia tukaendelea makala matumaandalia kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananemba ni sbscu mkwa swahili ambako azapata makala hana mengine mengi pamoja naratiba ya matangazo ambayo tumechapisha pale kwa matumizi yako lakini kwa sasa tuelekee moja kwa moja kwa makala ambayo tumeandalia kutoka studio zetu za sbs itakuwa lazima kwa wafanyakazi wa huduma za wazee kupata chanjo za coronavirs na kundi la wafanyakazi linalolengwa linatarajiwa kupata dozi yao ya kwanza katikati ya septemba viongozi katika sekta hiyo wamekaribisha uamzi wa huo kwa maneno ya onyo serikali ya shirikisho itatoa dola bilioni 1m kuruhusu makazi ya huduma ya wazee kutoa malipo ya elekizo kwa wafanyakazi kuchanjwa baraza la mawaziri la kitaifa lilikubali kufanya iwe lazima kwa wafanyakazi katika makazi ya huduma ya wazee kupokea chanjo yacov9 wakati maafisa wa afya wanafanya kazi kudhibiti milipuko kadhaa nchini australia juni ya jumatat juni waziri mkuu scott morrison alizungumza na waandishi wa habari kutangaza mageuzi hayo akisema haya um, nasema uh, kitu cha kwanza muhimu ni kwamba tumekubali kuagiza chanjo na kutoa angalau dozi moja kufikia septemba katikati ya septemba mw221 kwa nguvu kazi yote ya huduma ya wazee dhidi ya covid-9 kama sharti la kufanya kazi katika makazi hayo uamzi huo amejiri wakati milipuko ya coronavirus nchini australia imeibua wito wa chanjo ziongezwe wakati kuna wasiwasi kuhusu aina ambukizi sana ya kirusi cha delta kinachozunguka nchini ina lengo la kukamilisha kilichostahili kuwa hatua ya kwanza ya utoaji wa chanjo na kulinda baadhi ya watu ambao wako hatarini wa zaidi nchini kumekuwa milipuko kadhaa mipya ndani ya jamii kote nchini australia baadhi ya milipuko hiyo ikitokea katika maeneo pana ya mji wa sydney brisbane brisban coast kanda ya darwin na kanda ya perth na kanda ya pel baadhi ya milipuko hiyo inaungwa na aina ya kirusi cha jina la delta ambacho kinaambukiza kma amba kina uambukizi mkubwa sana bwana morisomtena The delta is to be a far, uh, more aina ya kirusi cha delta kimekuwa kigumu sana katika kirusi hiki kuliko kingine ambavyo hatujaona kufikia sasa kesi hii sivyo tu nchini australia bila shaka ilikuwa uzoefu wangu nilipokuwa ngambo kirusi cha delta kimezua changamoto tofauti sana kuliko vile ambavyo tumekabiliana navyo na awali na hiyo ilikuwa mada ya mazungumzo yetu katika mkutano leo juni 28 juni katika vifo 91 nchini australia ambavyo vimesababishwa nacov9 idadi ya vifo 65 vimekuwa ndani ya makazi ya huduma ya wazee kujaribu kuhakikisha hakuna matokeo yasiyotarajiwa kama wafanyakazi katika huduma ya wazee kuondoka katika sekta hiyo serikali ya shirikisho itatoa dola milioni 1m kuruhusu makazi ya huduma ya wazee kutoa malipo ya kwa wafanyakazi ambao wanataka chanjwa afisa mkuu wa matibabu wa taifa profe paul kele amesema jeki hii itasaidia kuongeza kasi ya utoaji wa chanjo katika sekta muhimu anasema kuna idadi ya asilimia 33 ya watu katika sekta ya huduma ya wazee ambao wamepokea chanjo tunahitaji wengi zaidi dola milioni 11 za msaada zitatolewa kupitia mifuko ya misaada kwa mfano kama mfanyakazi ambaye hana kazi ya kudumu anahitaji likizo maswala haya yanashughulikiwa maafisa wa wa afya walikubali kwa sauti moja kuwa panastahili kuwa lengo kufikia katikati ya septemba na wanaruhusu hiyo ila bila shaka tunakubali kuwa hiyo inastahili kuwa na kiwango hicho cha ziada cha ulinzi kwa watu ambao wako hatarini sekta ya uzenii na huduma ya jamii nchini australia imekaribisha msaada huo ila imeonya kuwa suala muhimu itakuwa kuhakikisha urahisi kwa upatikanaji wa chanjo Karen smith ni mkurugenzi wa huduma ya wazee katika chama cha wafanyakazi cha united workers union amesema anataka ona mradi wafanisi unaoshughulikia maswala ya wafanyakazi wa huduma ya wazee kwa kupokea chanjo hiyo pamoja na mradi wa elimu na utoaji wa kutosha wa chanjo chama cha wafanyakazi wa afya nacho kimesema mpango wa serikali kufanya imeo lazima kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee kupata chanjo utaathiri nguvu kazi isipokuwa kama wafanyakazi wana haki ya kupata malipo ya likizo kupokea chanjo na kupona sanuhimere ni mzawa wa nepal na ni mfanyakazi wa huduma binafsi katika huduma ya wazee ameeleza shirika la habari la sbs kwamba wafanyakazi wanataka chanjo ila ni vigumu kupata wakati unaofaa kupata chanjo hiyo pamoja na kuwa na msaada wa kifedha wakati anapata chanjo hiyo bisano na maelezo zaidi But we are not in Some of my they got that was Some amesema hatuko katika my kipaumbele baadhi ya wa wafanyakazi wenzangu walipata chanjo iliyosalia ndani ya makazi ya huduma ya wazee baadhi ya wa rafiki zangu wamekabiliana na matatizo kupata nafasi katika orodha ya chanjo na baadhi yao wanaogopa athari za chanjo baada ya dosi ya pili niliugua kwa u siku sita kwa hiyo baadhi ya wa wafanyakazi wenzangu hawawezi mudu kuugua baraza la mawaziri la kitaifa limekubali pia kuwepo kwa vipimo vya coronavirus baada ya wasafiri kumaliza karantini ambayo lazima ifanyike katikati ya siku m 2 au tatu baada ya kuondoka katika karantinibwaa anasema kwamba tumekubali leo usiku pia kuwa itakuwa lazima kwa wasafiri kufanyiwa vipimo baada ya karantini na watu wa karibu yao siku mbili au tatu baada ya wasafiri hao kumaliza muda wao wa karantini sasa washauri wa afya watarejea na ushauri wa ziada kwa utekelezaji wa makubaliano hayo zaidi ya hayo kutakuwa marufuku kutoa makazi ya wasafiri wenye athari ndogo karibu ya wasafiri wa kimataifa wenye athari kubwa utoaji wa chanjo wa lazima na vipimo kwa wafanyakazi wote wa karantini utatolewa wukijumuisha wote wanaohusika katika usafiri wa watu katika vituo vya karantini na kwa kujaribu kuhamasisha utoaji pana wa chanjo serikali ya shirikisho itatoa kinga dhidi ya malipo kwa magp wanaotoa chanjo za covid19 watu ambao wanaumri wa chini ya miaka st kwa sasa wanaweza pata chanjo ya astrazeneca serikali ya shirikisho itaunga mkono utoaji wa chanjo wa lazima si tu kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee ila pia nana na, pana zaidi kusaidia utoaji wa chanjo ya watu kote nchini kama unavyosema haposerikali ya shirikisho itaunga mkono utoaji wa chanjo wa lazima si tu kwa wafanyakazi wa huduma ya wazee ila pan, pana zaidi kusaidia utoaji wa chanjo ya watu wote nchini australia tutatekeleza mfumo mpya unaotoa kinga kwa gp wanaotoa wa chanjo za covid9 kwa hiyo hii inahusiana kuwahamasisha wa australia kuenda kuzungumza na gp wao kuhusu chanjo zao na kupokea chanjo zao majimbo na wilaya zote zitapewa chanjo za covid9 kulingana na idadi ya watu kufikia sasa zaidi ya dozi milioni 18 zimetolewa kwa majimbo na wilaya majip mashirika ya afya yanayodhibitiwa na jamii za waaborijina pamoja na maduka ya dawa katika jamii kuna zaidi ya dozi milioni 26 za astrazeneca ambazo ziko tayari kutolewa kwa sasa john frewen ni kamanda wa kitengo kinachosimamia maswala yacov9 amesema wakati chanjo za fiza zinaendelea kubanwa kuna dozi nyingi za astrazeneca kwa watu wenye zaidi ya miaka 6 amesema majp waziada wameongezwa katika mtandao wa utoaji wa chanjo we chanjoanasema administer... wiki hii tutaongeza zahanati za majp 236 za ziada ambazo zinaweza toa chanjo za astrazeneca hiyo itafikisha idadi ya majip kote nchini kuwa elfua na idadi za nafasi kamili elfus ambako watu wanawezapata chanjo hizo kwa watu ambao wanataka chanjo sasa hivi na ambao hawawezi pata chanjo ya wanaweza fanya uamzi wa busara kupata chanjo ya astrazeneca kupitia majipi kwa ushauri wa afya na misaada ambayo imewekwa kwa jibu la janga la covid-19 katika lugha yako tembeleya tovuti hii sbscoau mkoa coronavirus makala haya yalaandila waandishi wetu marcas magelaconamos nagode migrano kwa makala mengine mengi kama haya pamoja na ratibu matangazo yetu tembele ya tovuti yetu ananambao ni sbscom au swahili hii ni dha kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata