unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili wasikiza edhaya kiswahili ya sbs kutoka studio zetu za sbs na mtandaoni ananembani sbsco mkoajiswahili kwa, kwa sasa moja kwa moja katika taarifa ambazo tumeandalia kutoka studio zetu naibu afisa mkuu wa afya wa australia amewahamasisha wafanyakazi wa huduma ya wazee wachanjwe dhidi ya covid-19 baada ya mlipuko mjini sydney wakaaji watatu katika kituo cha huduma kitu ya wazee katika kitongoji cha hills wanaendelea kupokea matibabu ndani ya hospitali ya yawestm kama tahadhari baada ya kupatwa na virusi vya covid-9 kiongozi wa upinzani wa shirikisho shirikishoanthony albansi na wengine wamekosoa serikali kwa kuruhusu wafanyakazi ambao hawajachanjwa ndani ya kifaa hicho profe michael kidd amesema serikali ya shirikisho inashirikiana na, na idara ya afya a nt kuboresha majibu anasema anaendelea kuwa muhimu kwa wale ambao hawajachanjwa bado wafanye hivyo haraka iwezekanavyo kutoa kinga dhidi hiyo ya ziada muhimu kwa wakaaji kila kifaa cha huduma ya wazee nchini kwa sasa kina mwuguzi wa kudhibiti na kuzuia maambukizi na kina mipango kamili kujibu kesi yoyote ya covid-9 kathy melok ni binti ya wakaaji wawili ndani ya makazi ya huduma ya wazee amesema wazazi wake wana wasiwasi wanawasiwasianauliza unawezaje kosa kuambia watu wasiojiweza kinachoendelea kila familia ya jimboni humu inastahili uliza kama ina mtu katika huduma ya wazee je wafanyakazi wamechanjwa kwa sababu wana haki ya kujua na wana haki ya kuchagua cha kufanya kuhusu wapendwa wao na kiongozi wa jimbo la queensland amewakumbusha wakaji jimboni humo waendelee kuvaa barakoa baada ya kurekodi kesi moja mpya inayoungwa na jamii ya wagiriki kesi hiyo inaaminiwa kuwa ina ni aina ya kirusi cha a na imeungwa na mlipuko wenye uhusiano wa jamii ya wagiriki sehemu zote za jimbo kwa sasa zimeondolewa katika makatazo baada ya kesi za aina ambukizi ya kirusi cha delta kutambuliwa katika eneo la kusini mashariki ya jimbo hilo anasema kwa upande wa tulipo kwa sasa hii ni taarifa nzuri tunakabiliana na, na kirusi cha alfa si kile cha delta na ni kama kit, kila kitu kimedhibitiwa kwa sasa kwa hiyo tunafurahia hali hiyo nawashukuru watu wa queensland kutenda haki najua ilikuwa usumbufu kwa watu wa vitongoji vya kusini mashariki na townsville waendelee kuvaa barakoa zao na kutumia apa sote tunastahili endelea kushirikiana kwa siku kumi na mbili zijazo alisistiza kiongozi huyo na mmoja wa mawaziri katika serikali a amesema kwamba angeponda kuona mipaka ya majimbo na mikoa pamoja na mipaka kimataifa akifunguliwa harakawezekanavyo waziri mkuu kiopita alisema kutakuwa na hatua nne na mpango hatua nn wakuweza australia kwa makaribisha aaustralia karibu na janga laco ama likiendelea kukabiliana nalo baraza la mawaziri lisema kwamba limekubali pawe na hatua ya n ma hatua nne zitakazofuatwa kwa auslikuweza kukaribia kukandamiza kirusi cha cov9 na kuweza kurejesha maisha katika hali ilivyokuwa kabla ya virusi hivyo kila awamu itaweza kufikiwa baada ya mafanikio fulani ya chanjo kutolewa kwa asilimia fulani ya umma unaostahiki senato aon ameeleza shirika la habari la sk kwamba kufungua australia kuna stahili tegemea kile ambacho wataalam wa afya wanaseman anasema kilamaustralia ingependa kuona tunafikia awamu ya nne haraka tuwezavolaila ni kitu cha kufa tunaweza kufanakili mbacho tunaweza kwa sasa kulingana na maswala ya afya na usalama kwa australia wote kuweza kulindwa tukiendelea kuwafikia kitu hicho tuaendelea kusubiri ushauri wa matibabu pamoja na ushauri mwingine ambao unatufikia ama tunaopokea ila kinachojua ni kwamba mipaka iizofunguliwa haraka iwezekanavyo itakuwa ni vizuri bi rastan alisema na kampeni inaitwa connect to count inaweza kufunguliwa inazaishwa kujaribu kubadili u- uelewa wa australia wa nchi ya tamaduni ama nchi ya jadi ambayo wanaoishi kampeni hiyo inafanywa na shirika Laborino agency creative x na pamoja na facebook pamoja ikiwa ni katika sehemu ya wiki ya naido ambayo inakuwa ni wiki ya kuweza kujua mengi zaidi kuhusu wazawa ama watu wa nchi ya kwanza jamii ya kwanza wa wariiande wa australia ambao wanaenzi wiki hiyo pamoja na kueza kutoa mafunzo kuhusu tamaduni na nchi yao na mengi zaidi kuhusu taarifa hiyo pamoja na wiki hii utaweza kupokea katika makala matomaandalia maalum ambayo yatakujia muda na wasaa usio mrefu sana tukielekea moja kwa moja katika bara la afrika ambapo viongozi upinzani pamoja na wanabari wanaharakati wa tanzania alhamisi wamefanya kikao cha kuomba serikali kufanya marekebisho kwenye katiba ili kuongeza uhuru wa kisiasa nchini humo kikao hicho kilichopewa jina katiba dei kimefanyika muda mfupi baada ya rais samia suluhu hassan kwumba wa tanzania kumpa nafasi ya kufufua uchumi kwanza kabla ya kufanya marekebisho ya katiba kikao cha alhamisi kinaonekana kuchochewa na matamshi ya rais hassan hapo jumatatu wakati alipofanya kikao cha kwanza na wanahabari kiongozi huyo aliomba watanzania kumpa nafasi ya kufufua uchumi kwanza kabla ya kuondoa marufuku aliyowekwa dhidi ya mikutano ya kisiasa pamoja na kurejea mchakato uliositishwa kuelekea marekebisho ya katiba tukielekea na taarifa ambazo tumeandalia kwa sasa ni kuhusiana na taarifa za uh, kile ambacho kinaendelea kule uh, ethiopia ambapo tume ya kutetea haki za binadamu ya ethiopia ehcr kwa mradhi hrc imeitilia mkazo mito ya umoja wa mataifa kutaka hatua za dharura zichukuliwe kuwalinda na kuwasaidia raia katika jimbo la tigre nchini ethiopia jimbo hilo limekumbwa na uharibifu wa miundo mbinu muhimu huku kitisho cha njaa kikiongezeka kufuatia mchakato ama machafuko ambayo yamedumu kwa miezi minane sasa mabilioni ya watu wanakabiliwa na kitisho cha njaa mnamo wakati vita vya wenyewe kwa wenyewe vikifikia hatua ya mabadiliko na maelfu ya wanajeshi wa ethiopia waliokamatwa wakiwasili katika mji mkuu wa jimbo la tigre mekele huku waasi wakitangaza kurejesha udhibiti wa mji huo mikononi mwao na katika taarifa zingine viongozi wa afrika ijumaa waliungana na raia wa zambia kwa ibada ya maombolezi ya kenneth kaunda kaunda ni rais mwanzilishi wa taifa hilo la kusini mwa afrika na anafahamika kwa juhudi zake za kuunga mkono uzalendo wa kiafrika marais wa kenya afrika kusini na zimbabwe walikuwa mjini lusaka kwa heshma ya kutoa heshima zao za mwisho kwa hayati kaunda ambaye alifariki mwezi juni akiwa na umri wa miaka tsini na 7 kaunda anakumbukwa kwa, kwa kuongoza zambia kupata uhuru wake kutoka kwa utawala wa kikoloni wa uingereza mnamo mwaka lu endelea kusikia idhaa kiswahili ya sp spasatunge moja kwa moja katika michezo tukianzia katika mchezo wa nrl mechi ambazo imechezwa joni hii ya leo ilikuwa ni kati ya wettigers na rabit ambapo wenyeji walipokea kichapo cha alama zikiwa ni 38 kwa hmb wakatibroo wakawacharaza shak ishst kwa 18e wakala kichapo kutoka kwatta 4 kwa, Titans, kwa wakati wakatiboy wakawacharaza kwa mradhi Knight, wakacharazacwboy 38 kwa sufuri katika mchezo wa afl matokeo me ya mechi ya mapema jioni ya leo ilikuwa ni kati ya bulldogs na north northmelbo ambapo b walipata ushindi wa alama mia 8n kwa 7 b 9 wakapata ushindi wa alama sb kwa 6m dhidi ya, ya cllingwood sydney swan wakapata ushindi wa alama mia 18 kwa 2 shi dhidi ya wet na katika taarifa za michezo ya euro ambapo alfajiri ya leo ilikuwa ni zamu ya ukraine kusikia na kupata mateso dhidi ya mkono wa england ambapo ukraine walipata kichapo cha magoli mane kwa sufuri wakati Czech republic ikisalia makiambuli ya kichapo cha magoli mawili kwa moja dhidi ya denmark kumaanisha kwamba sasa itakuwa ni england kukichapa dhidi ya denmark mjini wembley jumaa ikiwa ni siku ya jumatano wakati switzerland kwa mradhi wakati hispania Sp- na italy zitakichapa vile vile atakuwa katika fainali ya kombe hilo la uro na barani afrika katika katikadebakaambailikuwa ya ya natazamiwa kwa hamu na gamu matokeo yalikuwa ni moja bila kwa upande wa wananchi ambao wamemtekenya mnyama katika uwanja wa mkapa tuangalie mkapaunmktasarihabarikwa mradhi tukitazama hali ilivyo katika utabiriwa hali ya hewa kwa sasa mjini sydn ambapo nyezi joto ni 88 wakati melbou ni 96 ba zikiwa ni 157 eh 13 aid 91 wakati obert ni 9 amra 55 na dan kwa sasa nyezi joto pale ni 22 4 kufika punde misho taarifa y baaba meandelea bakia nasi kwa makala mingine manakujia muda usio mrefu waendelea kusikia idha kiswahili ya sbs tdashiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye faceoo