uaskiakaribu tena katika makalaidhaa ya kiswahili ya ssukuana migodi migerano tuuleta makala haya kutoka studio za ss na mtandaoni anaonmbaoni mkwa juu swahili makala pia wazapata kwenye ukurasaaeboknaonbaonkcmkwa juu sbs swahili tukuwa wiki yan ambayo ni wiki tunayozungumzia maswala ya jamii ya waustralia wa kwanza waranateands tumewaandalia makala maalum ambayo takupauelewa zaidi kuhusu jamii hizo pamoja na tamaduni zao wiki ya naido ni tukio maarufu kwenye kalenda ya australia tunasherekea wiki ya ndo kila julai kutambua historia utamaduni na mafanikio ya aborigina na watu wa kisiwa wakisiwa nitorett yani ponya nchi ndiyo kauli mbiu ya mwaka 221 kipindi hiki cha mwongozo wa makazi kinachunguza jinsi wanaweza kutembelea na kuonyesha heshima kwa sehemu za waborigina zenye umuhimu ambazo zinaweza kupatikana kwa miji yetu ungana na mwandishi wetu frank mtao ambaye amekuandalia maelezo zaidi naowick ni kifupi cha kamati ya kitaifa ya maadhimisho ya siku ya waborigina na wenyeji wa visiwani ilianza kama siku ya maombolezo kabla ya kubadilika E kuwa sherehe ya wiki moja aboriginal na watu wa kisiwa cha tolis stret stecy piper ni mwanamke wa oronjeli na njanja warungu na mwenyekiti wa kamati ya victoria ya nidok tunapaswa kukumbuka we kila wakati kwamba asili haikuwa sherehe walikuwa karibu wakitambua dhuruma ambazo zilikuwa zimewekwa kwenye jamii zetu wiki ya nidok 221 inaadhimishwa kutoka tarehe 4 hadi tarehe 11 julai kauli mbiu ya mwaka huu ponya nchi inahimiza ulinzi mkubwa wa mazingira na sehemu takatifu ambazo zimeunganishwa sana na urithi wa kitamaduni wa wamiliki wa jadi We that means tunaamini kuwa nchi yenye afya inamaanisha watu wenye afya kwa hivyo hii haiwausu tu wa aboriginal na watu wa kisiwani tole strate hii ni muhimu kwa kila mtu ambaye huita mali hapa nyumbani ponya nchi ni juu ya kuchukua jukumu la ardhi na kuonyesha heshima kwa kila kitu kinachoungana nayo vitu vyote vilivyo hai kiroho kiutambulisho hadithi na imani ni juu ya kutambua mazoea ya jadi ya usimamizi wa ardhi ambayo yalifanyika kwa maelfu ya miaka ni juu ya kutunza nchi kutunza nchi pia inamaanisha kulinda maeneo matakatifu kwa kuzuia ufikiaji wa watu kwenye sehemu muhimu mhimu kamase iper anavyoelezea nadhani jamii nyingi kote nchini zisingeimiza mtu yeyote kutembelea sehemu fulani kwa sababu unaweza kuwa na mwiko maeneo hayo iwe inaweza kuwa maeneo ya wanaume au inaweza kuwa maeneo yanawake au hiyo inaweza kuwa mahali pa kuomboleza w ni mtu wa ngunawali ambaye anafanya kazi ya kuhifadhi na kulinda urithi wa kitamaduni wa mkoa wa kembra kama mlezi wa jadi anafanya hatua ya kuangalia vitendo vya kitamaduni kwenye maeneo muhimu so, kwa hivyo kuwa kwangu mwanamume wa nguna wal siruhusiwi kuingia katika mlima insly hata kidogo ninaweza kusafiri kuzunguka chini yake lakini siingii kwa sababu ni vitu vitakatifu vya asiri ambavyo wanawake hufanya na siruhusiwi kujua chochote kuhusu hilo mkoa wa kembra una makao ya maelfu ya maeneo muhimu na mengi yanafikika kwa umma maeneo yetu ya sanaa za mwamba kwa mfano huko hifadhi ya kitaifa ya namaji ni ya watu wanaopenda kutembea porini nadhani kwa hivyo ikiwa unafurahia kutembea vizuri kupitia hifadhi ya asili ni vitu kama hivyo hilo litakuwa mahali pa kwenda na kutembelea kilomita ihiia5 kaskazini mwa jiji la sydney ni chase national park ni nyumbani kwa maeneo yaliyotambuliwa 30 ya aboriginal moja ya viwango vya juu kabisa vilivyoandikwa hapa australia hapa unaweza kuchukua matembezi ya urithi wa aboriginal kutazama sanaa ya mwamba na michoro iliyocholwa na wamiliki wajadi wa ardhi hii maeneo muhimu pia yanapatikana katika miji yetu kings park huko peth ni eneo muhimu la sherehe za kitamaduni ambapo utapata bujanaming walk njia hii ya kutembea huchepukia kwenye njia za wanaume na wanawake ili kufahamu majukumu yao tofauti ya, ya kitamaduni na maarifa huko melbor programu mpya ya simu za mkononi iko karibu kuwapa wasikilizaji uzoefu wa ukweli uliothibitishwa programu ya lingus inakuunganisha na historia ya aboriginal wa fizroy kwa kutumia sauti inayorindima ukionyeshwa maeneo huku ukiwa umevaa headphone utaongozwa katika mtaa maarufu wa jetrud so uh, uh, app... kwa hivyo baada ya uzinduzi ninaamini kwamba mtu yeyote anayetaka kuungana na programu hiyo atasikia hadithi tajiri za watu tofauti mtu wa yota yota bob nicols ni mshiriki wa kikundi kinachofanya kazi za app. Gertrude street was like the beacon mtaa wa jetru ulikuwa kama taa au mnara wa taa yaani wapi watu wataenda kukutana kwa sababu hapo ndipo watu wengi wa aborijini walikuwa wanaishi e katika maeneo hayo katika miaka ya hamsini na sitini na sabini hivi programu ya lingoth imezinduliwa mwezi huu huko melbourne mada ya wiki ya yani ya mwaka huu ni ukumbusho kwamba kutunza ardhi na urithi wa kitamaduni wa aboriginal ni jukumu linaloangukia kwa kila mwaustralia anasemae yes, jifunze mwenyewe kuna rasilimali za mitandaoni na hiyo ni sehemu ya safari yako mwenyewe ya kuungana na nchi inayoishi kujua ni nchi ya nani kujua historia ya eneo hilo na kufahamu zaidi kufuatilia taarifa hizo rasilimali za mitandaoni zinapatikanwa kwa urahisi tafuta mahali pa kupata njia za kutembea ambazo wamiliki wajadi wako katika mikoa wa tofauti au jinsi karenda za asili zinavyoelezea mazingira sil iliungana na vikundi vya rugha za asili kutoka wilaya kaskazini na australia magharibi kutoa mfululizo wa karenda zinazoonyesha kina cha maarifa wananchi wa asili walichonacho kuhusiana na mazingira na ekolojia hizi zinaweza kupakuliwa kutoka katika tovuti ya siro jukumu la kujielimisha haliangukii tu kwa watu wa asili anasema bob niols because... tuna msaada mkubwa kutoka kwa watu wasio tu wa asili bali pia kupitia vikundi vya kikabila kwa sababu wanataka kujifunza juu ya watu wa kwanza wa mataifa au wamiliki wa jadi wa ardhi ambao wanaishi na tunawakaribisha kusherekea na sisi wiki ya nidok ni wakati wa kujielimisha kujitumbukiza katika mazingira na hata kubadilisha mitazamo kuhusu mazingira yetu na urithi wa kitamaduni wa watu wa mataifa yetu ya kwanza ponya in nchi ina maanisha mengi kwetu kwa maana tunahitaji kuelewa kila mtu anayeishi hapa anahitaji kuitunza nchi kama vile tulivyokuwa tukifanya kila wakati itazame kwa njia tunayofanya kama unavyojua tembelea tunza toa heshima zako tunacheza nchi tunaimba nchi hiyo yote ni sehemu ya uponyaji na kuna kubadilishana kwa sababu inatuponya piahiyo well. ni taarifa iliyoandaliwa na mwandesha wetu frank mtao pamoja na melissa campanyoni na gode migirano kwa makala mengine kama haya pamoja na ratiba matangazo yetu tembelea tovuti yetu yetusbso u mkoajuu swahwandeuh ya SBS. penda shiriki toa maoni fuatilia idhaa ya kiswahili ya sbs kwenye facebook