unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia u mkwaju swahili swahil karibu tena katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs ukaona migode migarano tukuleta makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anani ni mbaoni? sbscomau mkwaju juu swahili tukaona mengi ambao tumeandalia kwa sasa tuzungumzie makatazo ya kutoka nchini australia hususan jimbonins ambako jimbo la hususan maeneo ya Greater sydney gg na sehemu kadhaa zikiwa chini ya makatazo ya kutoka nje kwa sababu yaongezeko ya visa vya cv9 ambavyo kwa sasa ni 7 ndani ya jamii je wakazi wa wanazungumziaje makatazo hayo akpata fursa kuzungumza na mojawao bwanapasihujambo mjambo sana bwana gode kabisa makatazo haya mmewapokeaje huko ulongong na watu wanafuata uongozi ama ni kupuza inaweza sema watu hivyo wana, wanaanza kufuata uongozi hata leo nime- nimewahi kutembea kidogo nimefika kwa, kwa shop kununua chakula nikakuta uh, shop yote hakuna hata mtu kabisa watu, watu ni wachache kabisa si mara ya kwanza panakuwa na amri kama hii tofauti ni gani na wakati wa mwisho ambapo amri kama hii ilikuwa imetolewa uh, tofauti tofauti ni, ku, ni kuona hii irs ya, ya COVID. ina hapo sydney wala mwahi yetu inaenda mbio sana ikikimbia eh, wakati wengine ilikua ikienda polepole lakini mwahii siku chache ambazo zinapita kulikuwa watu wakiongezeka wakiongezeka kugonjwa hiyo hiyo virus ya ya covid so watu wakakuwa waka mm. waka na oga at, sana wakakuwa na oga na hata pia ilisambaa mmahli kubwa wala mali, mali, mali nyingi kwa kwa siku chache sana mm. so hiyo iko kitu ambayo watu wame kimeingia kwa kwa akili ya watu wakasema vitu ah, viko serious na yeah so kila mtu anajaribu kujiandaa kuji wala jkujichunga kuji uh, kuji sana siku, asipate huyo ugonjwa ya, ya covid na wenyeji wa wanazungumziaje amri za kuvaa barakoa kila mahali na kutokuwa na wageni nyumbani maanajua kwamba ni mji ambao unakuwa ni mji wa familia kunakuwa na familia kubwa kubwa ambazo zinaishi na watu wana mazua ya kutembeleana hiyo amri ya kwamba hauruhsi kuwa na mgeni nyumbani watu wameipokeaje kwa kweli uh, tukipokea mzuri kwa kuwa hii ulungong tuko kwamba uh, tuko tuko mbali kidogo na sydney ukiangalia kwenye kwenyes uh, uh, matangazo wanatupatia unaona watu wengi wenye wanaio wana, wana virus ya, ya, ya covid weko ni sydney na ukiangalia sydney na ulungong kuna kuna distance wala kuna kuna kilometa kabisa mingi katikati hapo so majority ya watu tume- tume-, tume frustrated tumekuwaani uh, uh. kama kusema muna- munaadhibiwa kwa dhambi za watu wengine ndio ndio wanatutia kwa zambi za watu wengine njo hivyoo wanatutia kwa zambi za watu so watu wa njo hawakontrol hiyo mambo so na sisi wanatutia ndani Iti lakini mara. bwana ban samaninafasi kuingilia kati una, wakati nasema vile pia kuna wakazi wengi wa ambao wanafanya kazi mjini sydney kwa hio kunawezekana kwamba wale wakazi wa l wakitoka makazini sydney wanaweza wakarudi nyumbani na hivyo virusi kwa hiyo ije ijewebala hapo kwenu kwahio pengine viongozi wamefanya vizuri kusema kwamba na watu wa lun nao pia wafuatilie zile amri ambazo watu wa sydney wamewekewa kwa kweli nikisema hivyo keli na, najua hata hapa hulungongo una wakati tulikuwa na watu wenye wiko na hiyo ukimwi wala hiyo ya lakini kwa hiyo mambo nasema mi naona kama inaweza ina, kuwa rahisi ku, kuambia watu wenye wanatumika sydney uh, watu wenye wanakaa hulungongo wanatumika sydney kuto, kusimamisha hizo kazi na hiyo inaweza kuwa inaweza kuwa rahisi sana na ku, ku, ku, kuchunga ulungog isiingilie nahio hiyo hiyo uh, viras yaukli juu ukiangalia ulugog na kweli ni, ni, ni barabara ni moja tuna haweti si mmoja ndio ambayo inaenda huko uko Sydney. so hiyo inaweza kuwa nyepesi sana kufunga hiyo hay anasema okay ulungongo, ulungongo, kwa ulungongo kama unaishi hulungong usifike d kwa hili siku wala kwa two weeks wala kwa siku zozote sema hiyo inaweza kuwa rahisi sasa lakini Uh, watu hapa wana asira mingi sana kwa kuwa wanapikia kwenye hambi za n ukiangalia kweli hapa hulungongo hapa ni ni, ni, ni m pe, uh, pa penye pa, pa familia ni mali penye uh, watu wewanaishi hapa ni watu wenye uko na familia watu w wa, wazee watu wenye uko na mama kweli hao wote wana wanahitaji hata sapoti ya familia kama, kama gisi mimi Uh, siuruhusiu kufika kwa kuangalia uh, kambo yangu wala baba, baba yangu kwenye wanakaa na tena wanaikaa fasi ambayo tunaweza unaweza tembeza gari kwa dakika tatun unafika lakini wamesema kama turuhusii kutoka nyumbani so, mm. um. inakua ni tatizo kabisa na kwa upande wako pia najua kwamba wuwe ni moja wa wale ambao wanatoa huduma muhimu kwa upande wa huduma za afya Mm. hospitalini ama unakotumika ama unakofanya kazi kwa sasa kuna kesi nyingi za watu ambao wana virusi vya covid ama zimepungua hapa ulung'ongu uh, anaweza sema hapaulung'ongu imepungua lakini leo ndio tumepata mamesj uh, wanasema waki, wakitaja macdonald moja hapa ya perimedo uh, kama leo asubuhi kuna mtu ambao amefika ame, ame, ame hapo kkula chakula na alikuwa akiugua hiyo um, uh, alikuwa akikooa so kujipimisha leo maanake akini huo mtu wanasema kama ametoka sii eh, so kwenda ku, ku, kufanya hiyo test ya covid test wakakuta positive iko na hiyo so ndio mbana wakatutumia sisi yote ma messeji wakisema kama kuna mtu ambaye amefika hizo uh, saa uh, pale kwa hiyo macdonald ya ulungong anabidi aende nayee kujipimisha angalie kama iko mzima so lakini uh-huh. hiyo niyo kesi ambayo ime imepatikana ime, ime leo lakini hizi siku zote tulikuwa tuko sawa kabisa kwa upande wa chanjo watu wanaitikia kupokea chanjo ama bado kuna mashaka kuhusu chanjo uh, naweza sema kwa saa hii watu wengi wana- wanaitika wanaitika hata mimi nime, nimepata chanjo yangu na mimi nilikuwa mmoja ambayo nilikuwa siju <laughs> <ki> trash, <laughs> walikuwa na mashaka kuhusu chanjo kuhusuchanjoilikuwa na mashaka mengimashakaya na nini ah, mashaka yangu ilikuwa naweza sema ilikuwainasababishiwa kuto kujua lakini wakati nimesoma nimesikiliza ni, nimesoma mambo ya hiyo chanjo nikaona hakuna tatizo lolote na, na ni nzuri kabisa kwa kwa watu wengi ah, kupata hiyo chanjo juu inasaidia sana kwa ilikupa tato. tatizo lolote baada ya kupata chanjo ama ilikuwa tuni sawa kama kawaida kwa kweli uh, ikunipa tatizo lolote hata n- nikisema hii chanjo iko iko mzuri sana kuzidi ile chanjo ya hii uh, uh, ya mafua ya mafua si unajua a mimi ninatumika ni, ni, wniko ni, ni, ni, ni mnesi mm. uh, kwa kila mwaka inabidi tupate hiyo uh, chanjo ya mafua na nikikumbuka kuna wakati nyingi sana nikipata chanjo ya mafua naugua mafua kwa hizo siku siku kidogo kabisa lakini hii chanjo ya covid ilikuwa sawa kwa mwili yangu kabisa sikupata kila kitu sikusisikia hata kila kitu yoyote naam vizuri kabisa naongera a kupata chanjo yako na asante kwa kuzunguza nasi kutueleza hali inavyoendelea apolongasantea nam huyo ni mkazi wa jiji la wolongwanapasi akizunguza nasi kuhusu hali inavyoendelea wakati wa makatazo ya kutoka nje jijini wolongong moja maeneo ambapo serikali imesema kwamba kama unaishi katika maeneo hayo basi baki nyumbani usitoke ili uweze kusaidia katika vita vya kudhibiti janga la covid9 mengi zaidi tembela ya tovuti yetu anaon mbayo ni ssmkwswahili utapata makala haya na mengine mengi zaidi pamoja na ratiba yale ambayo tumeoandalia penda shiriki toa maoni fuwatilia idhaa ya kiswaeli ya sbs kwenye facebook