unasikiliza idhaa ya kiswahili ya SBS. karibu tena katika makala a idhaa y kiswahili ya sbs na migode migerano katika studio za sbs na mtandaoni ananembaoni sbscau mkwa juu swahili na makala pia wazakapata kwenye kurasa ttu wa facebook ananembaoni facebookcom mkwaju sbs swahili tukendelea basi na makala matumwandalia tuzungumzie swala so zima lasheria ama amri za makatazo ya kutoka wakati wa janga hili lacv9 hususan katika maeneo ya Greta, Sydney, Coast, blue getdg na kwingineko kwa sasa tulenge jimbo ama kanda ya ambapo utazungumza na mmoja wa kazi wa eneo hilo atueleze ni kipi kinachoendelea kule wamepokeaje amri ya makatazo hayo na hali yao ikoje baada ya kuwa ndani ya vizuizi karibu ni takriban wiki tatu sasa wa ya makatazo hayo karibu sana mgeni wetu jambopgiungetuelezani jambo. tuauanani na hali ikoja hapo Coast. Uh, leo mnaongea na ahaba na k hapo maeneo yaha hali ikoje hususan kwa swala zima la COVID-19, na amri ambayo serikali imetoa kwamba usitoke baki nyumbani kama unaenda kazini basi unaenda kazini na urudi nyumbani mara moja hakuna kutembeleana hakuna kuenda kwenye mabaa migahawa vitu kama hivyo maisha yamekuwa magumu sana kutoka hawa mawazo ma, ma, ma yawekwe kwa sababu unajua hapa hatuona nangi sana tunaona kazini ama tunatembeleana kukuwa na wakati wagumu kwa familia ama kitu kama hiyo na sasa wakati huu hatuwezi kufanya mambo kama hayo na kumekuwa ni kugumu kwa sababu hatuoni marafiki hatuonani hata kupatana kujuliana hali na hapa unajua hakuna watu wengi ama hakuna nafasi ya kusaidiana bila um, bila kukua pamoja so imekuwa ni gumu sana hatutoki nyumbani wengine wetu hufanya kazi kutoka nyumbani na sasa kama mimi nafanya kazi kutoka nyumbani na imekuwa ngumu sana kwa sababu uko peke yako siku mzima huna mtu wa kuongea na yeye huoni watu na ye yeah, una, unasikia unalemewa kwa sababu hujui watu wanaendeleaje unaongea kwa simu na watu Aa, wakati huu kuna familia inaumia sana u juba, uh, baba wa familia amepatwa nanihtata na, na uh, ko na hospitali na hamna chochote tunaweza kinawezamfanyia watoto wake nyumbani wanasumbuliwa uh, na hali ya mental health ianalemoa kufanya chochote na tunasikia kama uh, kama jumuia tumelemoa chochote ya kufanya isipokuwa a kumpigia simu na tunasikia hiyo haitoshi kuna wengine pia ambao ninasaidia kwa, kwa central coast ambao wanapitia domestic violence sana sana na hawana mali pakuenda na haujui chochote cha kufanya juu hauwezi waalika kwako kwa wasaidie na hauwezi enda kwao juu lazima huwe na ruhusa ya huko watu wametambaa kila mahali huku uh, kwa hivyo hii wazo la ati uh, kilomita kumi inakuwa ngumu kwa sababu si kila mtu ko karibu na wewe na kilomita kumiamba mm. so pia kunakuwa kuna na swala zima la matatizo ya afya yakili hususan watu wanasemaga ni sawa ukitoka asubuhi unaenda kazini ama unaenda katika shughuli zako kisha unarudi mnakutana na wenzako nyumbani lakini kuwa nao usiku kucha na vilevile mnashinda vile nao inakuwa na mivutano na mikaruzano ya kila aina kwa upande wa afya ya akili ya watu suala hili limechukuliwajema janga hili na makatazo hayo imechangiaje katika swala zima la afya ya kili ya watu uh, imekuwa uh, namba zimeongezeka sana mimi kama mtu ambaye anaishi na ugonjwa wa akili inakuwa sababu sio ni watu kuishi peke yangu alafu iongezwa na hii mambo ya imekuwa vigumu kwa sababu angalau ningeweza kutoka niende nikatembelee mtu ama tu ukae na mtu tuongee nisikie akili yangu iko sawa lakini sasa n- kushinda kwa nyumba nafanya kazi nyumbani siwezi siwezitoka niende kutembelea watu sina chochote ama siwezi ongea na mtu yoyote inakuwa vigumu sana kwa sababu unataka ile ukae na watu kijamaa mkule kiki, mkule ama mwongee na watu wengi wanaumia sana kwa sababu si kitu tumezoeam mm. na kona mashirika yanafanya ya kazi yote yanakuja kutembelea yanakutumia taarifa yote kuhusu kile ambacho nastahli kufanya ukiwa unahisi kwamba umeelemewa na hali ya afya ya kili kwa central coast hatuna vitu mingi ambazo zinashughulikia vitu kama hizo na hiyo ni kitu moja nimekuwa nikipigania sana kwa hii hiion tukuwe na atsmtu wa kutue kuongea juu ya mashida zetu lakini wakati huo hatuna so watu wanaumia watu wa, wa, wa the community ama watu wa kutoka nchi zingine wanaumia sana kwa hii hii kwa i space ya central coast kwa sababu hatuna sauti ya kuongea na ndio tunapata, tunapata ile zile vikwazo ja, uh, ja, um, government inapatiana lakini mtu a kufuatilia na sisi kushughulika tujue ruko sawa uh, inakuwa ni vigumu kwa sababu pia sisi tuna ile mambo yatutaki kuongea tuko na shida ya akili so tunajifungia tuna so mimi kama um, uh, lider wa aambassado kazi yangu imekuwa kupigia watu sihemu kujua wako sawa kwa venye tu ninaweza fanya na ku- kunshu ku, ku, ku, ku, ku, wamepata information ama uh, mambo kuhusu venye wataishi vizuri na akili na nimejifungua nikawaambia kama mtu ako na shida anataka kujua chochote kama ni namba anataka kama ni mahali pa kuenda ninaongea nao na najaribu kuwatuma kule wako lakini hatuna ile ati watu watatoka kwa nyumba waende kwatafute usaidizi watu wanachukulia ni lockdown inafanya wa, wasikie venye wanasikia lakini hawaelewi tnaea kuani akilnawasumbuashia za akil zimeanza kuwasumbuakwaupande uh, wa wale watu ambao unatetea katika swala so zima la afya ya akili ni changamoto gani kubwa zaidi ambazo wamekueleza wunakabiliana nazo na ni msaada upi ambao ungeweza kuwasaidia kupunguza hizo changamoto ambazo wanapitia kwa sasa Uh, ile kitu kuelewa sana kwa awa tunapigania ni nambari moja ni stigma ile ukienda ileukienda eh, kutafuta usaidizi usaidizistosti uh, iko na ishu kubwa sana ya ya ukabila ya racism. so mtu akienda hospitali uh, wanaona wan, u-already venye utaongeleshwa na venye utatibiwa unasikia hautaki kwenda kusaidika kwa sababu hamna mtu wa katikati hapa kusaidia ku ama pia kuwapigania kuwa kusema hapana hatuna vitu zinasimamia zina, zina venye sisi wa afrika ama sisi watu wa warangiingine tunafaa tuna kupokea hii usaidizi so watu wanakufa na mashida kama haya kwa nyumba yao badala ya kujitoa nje kusema tunataka usaidizi nambari mbili ni kukosa vitu zimetengenezwa na kansol yetu ya kusaidia watu wakuja pamoja hakuna hatuna vitu kama afrika day haziko huku amad zafaywa lakini hazifanywe na sisi zinafanywa na watu wengine so hatushughuliki hatu kuzienda So, niile haja ya kuwa kuna vitu zitatengezwa na hii kansol yetu na local health washikane pamoja watusikize sisi tutengeze kitu ambayo itatusaidia sisi tuishi vizuri na maugonjwa zetu na shida zetu na tueleweke ndio tupatiwe nene, usaidizi venye tutaweza kuelewa na ambayo inatusaidia sisi kama watu wa uh, uh, uh, uh, kabila zingine ama nchi zingine hapa uh-huh wakati viongozi wanafikiria kuchukua maamuzi kama ya sasa ya kutoa amri kwamba watu wasitoke na kuweka amri kali sana za kuweza kupiganisha huu gonjwa ama janga lac kwa upande wa watu wenye wa wana matatizo ya afya akili ni vitu gani ambavyo mngependa kuona serikali ama mamlaka wenyewe wanasimamia maswala haya wakizingatia ili nanyi pia mweze kupata msaada ambao unahitajika wakati vilevile vile jamii inakabiliana na janga la kitu ya kwanza ni na nimekuwa nikisema hivi kutoka mwanzo ni kuwa ni sisi ambao tunaishi na hiyo ugonjwa tuni sisi tunakuwa kwa hizo maomiti ama hizo bodies ambazo zinatengeza aya mashate yatapitishwa ama, ama zile oztafanyika kwa, i, kwa i space, ya, mental health kwa sababu mtu anaishi nayo anajua ile kitu imemsaidia ama itamsaidia yeye ambayo itakuja kukua itasaidia wale wengine wanakuja so kutu, kutumia ni ni kitu ya haja sana serikali wachukue na- nambari ya pili ni kuangalia ndio uh, nafasi kama sydney na huku kwingine metropolitan kuna kila kitu lakini regional areas zinasahaulika sana na huko ndio watu wako na huko ndio vitu hazifanyiki na ile spd ileile vitu zinafanyika kwa mataun sasa huku mashambani sisi tumebaki nyuma hatuonekani hatu, hatu hatujagiiwa hatuja na zile ziko kwa hivyo hamna chochote ambaco tunazo tumia sisi kuishi vyema so ni- soni kutuma pesa na, kusai, na kuform committees huku kwa hizi matown tutuma hiyo usaidizi huko tufanya kazi na multicultural disability association natufanya kazi na na multicultural mental health. Na trans, you know, trans, transitional mental health transitional tu health tuongeze zile vitu zinaprovidiwa thrugsababu hiyo ndio mahali pa kwanza ama elimu ni kitu ya maana sana kwa familia hizi zinaishi na watu wako na na ugonjwa za akili juu unajua sisi tunaamini ugonjwa za akili ni kwa sababu da kwa kibibilia yuno know? hukuomba ya kutosha hukufanya nini na nimekaa nime kwa el kadha na madaktari wakichwa na na wa, wana ni wa afrika na wakenya tukiongea jua hii na mwishowe ile kitu inakuja kujulikana ni ati kila mtu anapigia daktari wa kichwa kumwambia aombee mtoto wake shida si ati hawakuomba si shida ati mama alifanya makosa hapana tunafaa kuelewa ati kama tu kansa na ugonjwa zingine zote ugonjwa wa kichwa ni kitu ina, inato, ina, inatokea wakati wowote na kuna mashida na vitu nyingi zinaweza kuwa zimeleta hiyo wengine wetu tumekuja huku na ma- natra ambao hatukuwa tumejua tuko nayo kama utoka to- utotoni na sasa venye maisha yamekuwa magumu na watu wanafanya kazi masaa zote na waonani kwa sababu ya venye mambo hiko na especially jua hii covid watu wamepoteza makazi wako nyumbani Jum- bibi na bwana wameenza kupigana sababu hawajui chakula itatoka wapi kuna wengine wetu kama mimi nina mtoto afrika bado ni vigumu kwa sababu sijamwona ni, sasa ni mwaka wa pili tunaenda juu ya covid tunaumia lakini sasa ni elimu na kwanza hiyo elimu iletwa na, na lugha zile sisi tunaelewa na na maana naambia na watu wasikize sbs juu tuna lugha zetu kiswahili na tuna hizo vitu zingine zote ambazo zimeanza kwa, kwa mtandaa sasa so tutumie hizi nafasi kuongea juu ya shida za kichwa juu ni kitu ya ukweli na inafanyika wengi tumeona inaendelea so elimu ni muhimu sana kwaasante kwa, kwa, kwa, kwa sana birahab kwa kuzungumza nasi na kuchangia hali ambayo inaendelea hapo jimboni Coast na kwa msaada ambao umezungumza unahitajika bila shaka natumai kwamba kila mtu ambaye anatusikiza kasa amepata ujumbe wako na kuweza kuelewa zaidi na watarajia kwamba vizuizi o vitaondolewa hivi karibuni watu waweze kurejea katika maisha ya kawaida na nyumaweze kupata pumziko kidogo asante sana kuzungumza nasi brahabhuyo ni brahabhpaakizungumza nasi ambaye pia ni balozi wa maswala ya afya akili katika jimbo la Coast na mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia tukizungumza naye birahabpa weza kuyapata kwenye tovuti yetu mbaoniu mkwaju swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata