unasikiliza ya kiswahili unaskilizakaribuni tena katika makala ya idhaa ya kiswahili ya sbs, SBS. ukona migode a migerano tukote makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni anaani ambayo ni sbscou mkwa juu swahili tuendelee moja kwa moja katika makala ambaotumaandalia kuhusiana na so zima la makatazo na vizuizi vya covid-19 hususan katika eneo la fairfield ambalo liko kusini magharibi mwa mji wa sydney ambako makatazo yamewekwa kwamba biashara zote zifungwe na wale ambao ni wafanyakazi ambao nataju kwamba sio katika sekta muhimu basi wabaki nyumbani mmoja wa wale ambao wameathiriwa na makatazo haya ni binava ambaye ni mmiliki wa biashara pale katika kitongoji cha fefi linatatueleza hali ikoje kwa upande wake hususan katika makatazo haya na janga zima la 19 limeathirije biashara yake uliposikia tangazo kwamba el na vitongoji vya karibu ya yael vitakuwa chini ya marufuku ya usafiri na baadhi ya biashara itabidi zifungwe na wafanyakazi wabaki nyumbani wewe kama mtu ambaye unajiajiri na unajifanyia kazi mwenyewe ulisikiaje asante sana uh, gode kutoka sbs swahili mkao nilikuwa kabisa nilikuwa roho imevunjika nilijua kama tutafanya je tutaishia wapi tutaenda wapi tutafanya nini ilikuwa ni woga ini wanasemaka woga na hofu wa maisha kilichokupa hiyo hofu kubwa ni nini ni tangaza kwamba biashara lazima zifungwe ama ni kwa sababu ya kazi ambazo unafanya ya kwanza ni ile biashara na kazi sababu kwanza tuseme kazi sababu watu wengi wanapegemea hiyo kazi yangu hiyo kazi hiyo tunafanya ya not for yapi watu wengi wale maitikacha wazungu weusi wale wa new arrival awanda makazi wengine wako kut wanawafungia pesa zao hawakuripoti mambo mengi lugha inasumbua manake kwanza hofu ya kwanza njo ilikuwa wale watu watafanya je wataenda wapi watakimbilia kwa nani ndiposa uliona sisi kama vile na vision nilijitolea ukiangalia nilivala ma nikavala manani maske nikagiza chakula katika vani nikaenda kwa wale watu najua hawajiwezi hawaongei kiingereza mingi sio kama bada waharabu juu mingi nasaidiaka pia wa harabu wengi new arrival nikaenda kumanyumba ao kupeleka chakula walikuwa wanashukuru sana hakuna wengine wanasema mafuta kuna mafuta mashope nafunga tutaenda wapi Asu, haongea hata kiingereza lakini kuna oil oil oil ili nyumba inakuya masimu lio zinalia manaake gode nakwambia ilikuwa cniungej ilikuwa gafula ilikuwa, ilikuwa woga moya yenye imeingia kama vile vita inaingia katika fid yetu kumekuwa na msaada wwote ambao serikali imewapa nyie ambao mnafanya kazi za kujitolea kusaidia watu kuweza kuregeza huo mzigo ambao watu wamepata asha hakuna hata usaidizi wowote tuliopata kama vile wanasikia walisema mitandani mwende mwl mwandike ni hiyo tu tunasubiria na sisi tuandike lakini hakuna chochote ni hiyo tu tuyttuasatuko tunasaidia, tunasaidia community ndio tulifanya lakini hakuna serikali ma, ma usaidizi wowote ulitupatia tunajua kwamba hii ni wiki ya tatu tayari tukuelekea katika wiki ya nne ya makatazo haya hali ikoje kwa wale watu ambao hua wanasaidia mara kwa mara na watu ambao hua wanakuja kwako kuweza kupata ushauri na na msaada masimu godee masimu masimu kama sasa hivi unaniona mimi naenda kupeleka chakula naenda kumpelekea kuna mama iko na mtoto na mja mzito ananiita mama nifanye je shopi zote so zinafungwa so hapa sijiweze namwambia nakuja jana mwingine anasema mi sijiwezemi ma, ma, naenda masimu tu njowako unapiga wanapiga masimu wengine kiingereza waelewe hacha kwanza au ndugu zetu kiswahili wanaweza kunga hili lakini wengine kiingereza ki hawajue nonatuambe nalia mom, mom, help, help. unasikia tunajua kama hapo ni chakula juu ni wale watu wanakucaka kwa kwa organization yetu kuna kango vision ukutafuta misaada najua ni wale wale tumie ule na ume wangu tunaingia kwa gari tunatia chakula kwa gari tunaenda kule mm-hmm. Na kwa upande wa yeah. biashara unajua kwamba pa ni mfanya biashara pia kwa upande wa biashara kufungwa kwa ama amri ya y ya kutotoka nje na kubaki nyumbani imeathiri vipi kazi zako za, za biashara ambazo unafanya goe imeharibisha asilimali sababu unajua biashara yangu ikuesha kuwa na, na levo ingine ilibidi nianze ile kubwa yenyewe niisha kufungua kule ndani ibidi tarehe moja mwezi wa saba ndio nianze kufungua naanze kutia biha kule ndani na kila mwezi napataka dola nikipata chini ya elfu kumi na mbili njo pesa minapataka kila mwezi imagine sasa ni pesa ngapi mina napunguza nimelipa nimelipa elfu kumi na tano nimelipa wale watu wa kutoa uchafu kusukula kufa hiyo yote imelipa tena nana tarudisha hiyo pesa ni kihombo na kihombo tu ni kulia na kulia tu serikali imesema kwamba kuna takriban dola elfu kumi na tano ambazo zitatoliwa kwa biashara ambazo ni biashara ndogo na biashara ambazo zimeathiriwa na tangazo hilo la kufungwa kwa biashara zao unadhani kwamba hapo kutakuwa na angalau msaada kidogo w kuweza kukuinulia huo mzigo wa, wa kodi na, ya, na zile hela ambazo imepoteza ama hazitatosha ni asaratu. ni tu tu lakini aa moja kuongeza E, ziro ni moja na ziro na ziro ni ziro tunashukuru kwa hiyo sio vibaya pia kutu, kutusaidia lakini haitusaidia kama vile tungekuwa tunafanya kazi yetu sisi wenyewe sababu hili haitasaidia kama ni salary yangu ili haitasaidia salary niko na wafanyakazi kama inne italipea wafanyakazi sababu inapasha kuwalika i ulipe mfanyakazi na wao hawata kuenda government walipe ni mi njio nitawalipa juu minaaajiri juu kuna mambo ingine banaleta bana pale banasema kama una unapokeakantln autapata hiyo nani juu miniko na, na wafanyakazi wale wanatoka katika job a na job a wanakuwaka nantl ine wapatia kile pesa kidogo na wanafanya kazi huku wanapata ile pesa pia inabasaidia waweze kulipa rent yao na kuendelea maisha yao akunaona kama inabidi niwalipe sababu na mista walipa sababu hawafanye kazi juu wana, wanafanya kazi kama vile kazu na haviko viko time lakini haviko hapana hiyo pesa na juu wanapokea pesa ya hii pesa elfu kumi na tano hawatapata ile pesamia tano au pesa wanapatia wengine ni nini ambacho ingependa kuona kinafanyika maana tunaona kwamba kuna baadhi ya biashara ambazo tayari zimefunga milango milele kabisa kwa sababu ya hasara kubwa ambazo zimepata kuna wasiwasi kwamba biashara yakuenda nayo ikawa katika hali kama hiyo zingine ambazo zimepotelea katika hivi vizuizi hapana sina uhakika sababu najua mungu wetu ni mungu wa kusaidia na moyo yenye tuko nayokusaidia wenyew wajuwezi mungu hawezi wa tufunge milango uu tukifunga mlango wale wengine asehemu mzuri kabisa ya kumalizia hapo huyo ni mkurugenzi mkuu wa shirika la Kango vision pamoja na kwa mjasiriamali katika kitongoji cha ff akizungumzia hasara ambazo imepata kwa upande wa biashara pamoja na masikitiko yake kwa upande wa kuweza kukosa kusaidia watu ambao wanasaidia katika shirika lake la nakango kama ilivyo kawaida kwa sababu ya makatazo ya covid-9 mengi zaidi kuhusu kazi anazofanya tembela tovuti yetu ambapo atapata mwelekezo na mwongozo kwa jinsi ya kuwasiliana naye katika shirika lake hii ni idhaa kiswahili ya sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata