unasikiliza ida ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia ssu mkwaju swahili baada ya mivutano ya kipindi kirefu uchaguzi wa uras nchini somalia hatimaye umepangiwa kuandaliwa tarehe 1 mwezi oktoba mwaka huu uchaguzi huo uliahirishwa baada ya rais mohamed abdullahi mohamed na viongozi wa majimbo matano nchini somalia kushinda kuwafikiana jinsi uchaguzi huo ungefanyika kabla ya muula wake kumalizika mwezi februari pia ni kipindi hiki mwanamke anagombea urais nchini somalia naye ni fauzia yusuf adam ambaye pia ndiye mwanamke wa kwanza kuhudumu kama waziri wa mashauri ingi za kigeni nchini somalia mama fauzia mjane na mama wa watoto watatu anasema kampeni yake ya kuwania urais nchini somalia ina uzito na itaondoa vizuizi dhidi ya wanawake wengine lakini baadhi ya watu wa jamii ya somali wanaiona vipi hatua hii ya mama mamafauzia abdadir adn mkazi wa kanisa kaskazini mashariki mwa kenya sana sana katika mila ya kisomali kazi ya wanawake ilikuwa ni kuchunga boma boma ni watoto na mifugo zamani pia tumeweza kuona wanawake ambao wameweza kushika nafasi ya kazi wamekuwa viongozi kwenye nafasi ya kazi na ambao wanafanya kazi bora zaidi ya wanaume ni vizuri apewe nafasi ili pia yeye ajitokeze na watu wamchague wakisipomchagua yote ni sawa lakini ile kujaribu apewe nafasi ya kujaribu asivunjwe moyo na jambo la pili pia kuna wake, wanawake wengine ambao wanamwona kama mfano bora ya kuweza kuwa na ile ujasiri wa kiume na kujitokeza m- kwenye mstari mmoja na wanaume wengine so pia kuna wanawake wengine ambao wangependa wange kuwania viti tofauti tofauti za kisiasa katika nchi ya somalia ambao hawengeweza kujitokeza lakini kwa sasa mama huyo amejiweza kujitokeza na kusema kwamba atawania kiti so mi naona ikiwa ni mwanamke apewe nafasi ya rais na kama si hivo mebi apewe nafasi ya naibu wa rais ama uh, waziri mkuu ili pia aweze kusukuma ajenda ya wanawake na watu wa idadi chache katika jamii uh, okay tofauti ya siasa za wanaume na wanawake ni kwamba akina mama sana sana hawahusiki na siasa cha, chafu ambazo wanaume wanapenda kujihusisha ndani uamuzi katika kesi ya yaposebagina anayeelezwa kuwa shujaa katika filamu ya mwaka elfu mbili anne ya hotel rwanda kuhusu mauaji ya kimbari ya rwanda utatolewa septemba ishirini baada ya kuahirishwa mara kadhaa paul uruabagin anayejulikana kwa kuokoa maisha watu, wa kimbari, ya watu 1 wakati wa mauaji ya kimbari ya watusi mnamo mwaka 99 aliondoka nchini rwanda kabla ya kuwa mpinzani na mkosoaji mkuu wa rais paul kagame mwaka mmoja uliyopita alikamatwa na kutekwa nyara kulingana na familia yake na kurudishwa rwanda ambapo tangu wakati huo anakabiliwa na mashtaka ya ugaidi hukumu iliyokuwa ikisubiriwa kwa muda mrefu ambayo ilipangwa kutolewa agosti 19 ilihahirishwa hadi septemba 2 hukumu ya kesi hiyo iliahirishwa kwa mwezi mmoja kwa sababu ya ukubwa wa kesi mahakama ya rwanda ilisema paul rusebagina anakabiliwa na kifungo cha maisha na washtakiwa wa wenzake ishirini wote wanashukiwa kuwa katika kundi la fln kundi lenye silaa ambalo lilidai kuhusika na mashambulio kusini mwa rwanda mnamo1 kundi hilo linachukuliwa kuwa tawi la kijeshi la mrcd vuguvugu la upinzani la paul rusebagia tangu kuanza kwa kesi hii ya muda mrefu familia ya paulsebagina ina lani kuingiliwa kwa mahakama na serikali na kutokaachiliwe hivi karibuni ubelgiji na bunge la ulaya walielezea wasiwasi wao juu ya mazingira ya kukamatwa kwake na jinsi kesi hiyo inavyoshughulikiwa makamu wa rais nchini kenya william ruto amesema yuko tayari kumaliza mvutano uliojitokeza kati yake na rais uhuru kenyatta bila masharti yoyote utengano kati ya rais kenyatta na makamu wake william ruto sio suala la siri lakini ni taswira ambayo imekuwa ikionekana wazi wakati rais kenyatta akisema hafahamu chanzo chake ruto amekuwa akimnyoshea kidole cha lawama kiongozi wa upinzani raila odinga kwa kuvuruga mahusiano yao na rais uhasama kati yao umesababisha hali ya hofu hapa nchini kenya wakati uchaguzi unakaribia ruto amekuwa wa kwanza kuitikia wito wa maskofu wa kanisa katoliki wa kuafikia maridhiano mwezi uliopita rais kenyatta alimuhimiza makamu wake kujiuzulu iwapo haridhishwi na utendaji wa serikali kinyume chake ruto aliapa kwamba hatajiuzulu kwani hatua hiyo ingemwonyesha kama mwanasiasa muoga na msaliti lakini matamshi ya maaskofu ishii na tatu wa kanisa katoliki waliofanya mkutano chini ya mwavuli wa kongamano la maskofu a kanisa katoliki yamelegeza moyo wa ruto ambaye maasimo wake wa kisiasa wamemtaja kuwa na msimamo dhabiti na mahakama ya juu nchini afrika kusini ijumaa ilithibitisha tena amri yake ya kumfunga jela jacob zuma mahakama hiyo imemtuumu rais huyo wa zamani kwa mashtaka ya ujanja katika uamuzi ambao ulimtia hatiani kwa kuhujumu mahakama kesi hiyo hata hivyo haiathiri kuachiliwa kwa zuma mapema mwezi huu kwa ajili ya swala la afya jambo ambalo lilizusha malalamiko makali wakati wa madai ya ukiukwaji wa taratibu za msamaha kifungo chake hapo mwezi julai kilizua mlipuko mbaya zaidi wa kisiasa tangu kumalizika kwa ubaguzi warangi, wa rangi wakati wafuasi wake walipofanya maandamano ya vurugu ambayo yalisababisha uporaji mkubwa wa mali katika maduka makubwa pamoja na magala zuma mwenye umri wa miaka sabini na tisa aliumba mahakama ya katiba kutengua uamuzi wa wake wa kumhukumu kifungo cha miezi kumi na tano kwa kukataa kujibu maswali katika uchunguzi wa ufisadi je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata