unaendelea kusikiliza dha ya kiswahili ya sbs na kwa hivi sasa basi tunageukia katika maswala ya uchumi na mbele yangu ninaye mtaalam wa maswala ya fedha ambaye pia ana upeo mkubwa wa maswala ya uchumi e, ni mwanafunzi anakaribia kuhitimu e, masomo yake ya e, digri ya uzamiri katika maswala ya rashid salama ndugu mtangazaji habari ya yako salama tu sasa leo hii tutaliangalia swala la kuporomoka kwa uchumi tukijua kwamba ia kwa sasa imeporomoka kwa uchumi kwa mara ya kwanza katika miaka ishirini na tisa tutajikita katika mifano mingi hasa hasa wewe kama mtaalam utueleze kwa sababu watu wengi tunajiuliza kwanza wapate kujua hiv hili sala la kutaja kuporomoka kwa uchumi au kuporomoka kwa uchumi ina nini hasa nam labda kabla tujaongea kuhusu kuporomoka kwa uchumi tujue pia uchumi una tunapimaje kujua kwamba uchumi uko katika hali fulani hali ya kwamba inaporomoka hali ya kwamba inafanya unafanya vizuri e, e, swala la kujua e, ili kujua hilo ni kwamba uchumi huwa unapimwa kwa e, wanasema Gross domestic product pato la taifa la, la ndani ambalo katika hilo pato la taifa tunaangalia vitu mbalimbali mbali, tunaangalia e, maswala kama ya uingizaji na utoaji wa bidhaa kutoka nchi mbalimbali e, tunaangalia maswala ya uwekezaji e, unaofanywa na e, e, na makampuni mbalimbali mbali. tunaangalia Ma, ma matumizi ya serikali katika miradi mbalimbali mbali ya kimaendeleo na pia tunaangalia matumizi ya eh, ya watu binafsi kwa hiyo kwa ujumla tukiviweka hivyo vitu pamoja ndo huwa vinatuambia kwamba eh, uchumi unakua au unaporomoka una, una ina maana uwekezaji ukiwa mkubwa matumizi ya watu yakiwa makubwa matumizi ya serikali na uwekezaji wa serikali ukiwa mkubwa uuzaji wa bidhaa nje ya nchi ukiwa mkubwa kuliko uingizaji itakuwa ni kukua kwa uchumi lakini ikiwa kinyume cha hapo kwamba matumizi ya watu yamekuwa yame madogo e, tunaangalia pia uwekezaji wa serikali unakuwa mdogo biashara zinakuwa ngumu kufanyika e, na, e, na, kiwango cha watu kukosa ajira kikiwa kinaongezeka e, na kukiwa labda na mfumuko wa bei e, ambao sio wa wa, wa, wa levo ile ambayo serikali husika ingependa inge kuwa nao ili kuchochea maendeleo tunasema uchumi huo unaporomoka lakini kwa kuporomoka huko kwa uchumi kunakuwa na muda maalum tunaangalia haiwezi eh, ikawa tumepima tu tukaona leo eh, viashiria vya, vya, vya, vya, vya uchumi vinaonyesha uchumi kuporomoka basi tukasema uchumi umeporomoka hapana huwa tunasubiri robo ya kwanza ya mwaka ipite tunaona uchumi unashuka robo ya pili ya mwaka inapita uchumi tunaona unashuka robo ya tatu ya mwaka inapita uchumi una, tunaona unashuka basi hapo tunasema uchumi ume umeporomoka baada ya robo tatu za mwaka kuonyesha dalili hizo no. e, lakini bwana juma hizi e, tunasema hatua kabla ya kufika uko kwenye kuporomoka tunajuaje tu, hasa hatua gani zinapitia kwa sababu umesema robo ya kwanza tunaona uchumi unaporomoka robo ya pili robo ya tatu lakini ni hatua zipi e, kama mtaalamu wa fedha ni hatua zipi unaona sasa kweli tunaelekea kwenye kuporomoka nam e, kama nilivyosema mwanzoni kwamba tuna vitu wanaita kwa lugha ya kimombo economic indicators. economic indicators indicators ndo zinakuonyesha uchumi unaelekea wapi sasa kama e, mfumuko wa bei una unakuwa kwa, kwa kasi za, zaidi na inavyotakiwa e, ajira za watu zina zinafutika zina, zina, zina zinapungua Eh, matumizi ya wananchi yanapungua kwa sababu kama ajira zitapungua zita oa kwamba hata spending ya watu itakuwa ni ni ngumu kidogo kwa hiyo sasa tunakuwa tunaangalia vitu hivyo kwa eh, kwa ujumla wake kwa hiyo tukiangalia labda kama australia hivi tunajua kwamba eh, kiwango cha eh, cha Eh, kimeongezeka ki, ki, kime kwa hiyo ina maana kwamba hali sio nzuri kama kiwango kimoja cha indiketa ya uchumi na pia ukiangalia haiko kwenye reti ile ambayo serikali inge ingependa iwepo eh, kwa hiyo vyote hivyo ukiviweka kwa pamoja sasa ndio vitu vinavyokwambia kwamba uchumi umeporomoka lakini vitakuambia kwamba tutasema umeporomoka kama nilivyosema baada ya ku, kuvi, ku kuviangalia kwa muda wa eh, robo tatu za mwaka ambazo zitakuwa ni muda wa miezi karibu karibu ti, ni, ni miezi tisa nadhani ya yeah. umezungumzia kuhusu ajira kuna watu watakuwa anakosa wa ajira hebu turudi kwa mwananchi wa kawaida ataonaje sasan yani... Uh, kuporomoka huu kwa uchumi kuna maanisha nini kwake huyu mwananchi wa kawaida naam kwa kwa mwananchi wa kawaida itakuwa ni anaweza asione direct kiasi hicho lakini pia anaweza akawa impacted kwa namna tofauti tuseme labda kama mfumuko wa bei unaongezeka kwa kasi ina maana mfumuko wa bei ukiongezeka ni kwamba vitu vimekuwa na bei ghali kwa hiyo kama wewe leo ulikuwa na elfu kumi una uwezo wa kununua e, wa kununua labda e, kilo tano za sukari lakini baada ya mfumuko wa bei ni kwamba ile elfu kumi haikuwezeshi wewe kununua tena zile kilo tano za sukari ni kwamba utakuwa na uwezo labda wa kununua kilo mbili au kilo tatu ina maana kwa namna hiyo ni kwamba hali ya uchumi sio nzuri na hiyo ndio namna ambayo inaweza wewe. ukaangalia pia kwenye uwekezaji wa unaofanywa na bya, e, kampuni mbalimbali biashara mbali. e, mbalimbali zinazofanywa na e, wafanya biashara zinashuka kwaho zinaposhuka ina maana kama kampuni itashindwa kuwekeza kwenye miradi mipya ili iweze kuzalisha hela ni kwamba itakuwa haina uwezo wa kuajiri watu wapya na pia kama una uwezo wa kuajiri watu wapya una uwezo wa kutengeneza faida utatafuta namna ya kuweza ku faida uliokuwa unaipata kipindi cha nyuma kwa hiyo ndio ile tunaona watu wanaweza waka kukawa na ishu kama za watu kufutwa kazi ili tu kampuni iweze kue kiasi fulani cha pesa iweze kujiendesha katika hali mbaya ya kiuchumi inayokuwepo kwa hiyo ni vitu kama hivyo inaweza usivyo, vingine direct sana lakini ni e, ukikaa ukasoma ukafatilia kwa makini utaona kunakuwa na impact ambayo inakuathiri ina kuathiri wewe moja kwa moja au wa namna moja au nyingine nyinginetukirudi katika uwiyano umezungumzia kwamba baadhi ya makampuni yatakuwa yanapata tabu na kwa ujumla nchi mfano umetolea ambayo kwa sasa iko katika hali ngumu e, nchi kama hizi zilizoendelea uwiano ukoje uliopo wa tatizo hili nchi zinazoendelea nzilizoendelea na, zi, zi na zile zinazoendelea na tunajua kwamba karibu a, nchi nyingi za kiafrika zinaendelea kwa sasa na hizi za nje ambazo nyingi ni za mataifa ya ulaya mengi yamekuwa yameshaendelea huu uwiano wa kushuka kwa uchumi baina ya hizi nchi na hizo zingine eh, unauonaje una uwiano huu ni ni, ni ni tofauti sana kwa sababu kama tuliv, tulivyoongea mwanzoni kwamba eh, au kama ulivyodokeza kwamba nchi kama australia ni nchi iliyoendelea tukichukua nchi nyingi za africa ni nchi zinazoendelea kwa hiyo tuchukulie mfano hili janga la corona linavyo afecti hizi nchi tunajua kwamba hili janga limeiafecti australia lakini je serikali ya australia imefanya nini kuweza kupambana na hili janga serikali ya australia imeweza Uh, sijajua kiswahili chake kitakuwa ni kipi kuna kitu anakiita job keeper na job seekers kwamba wanataka kuwawezesha wale watu ambao wameathirika kulingana na ilijanga kuendelea kupata kipato au zile kampuni zilizokuwa zimewaajiri hawa watu ziendelee kufanya kazi ili ziwalipe wafanyakazi wake na a wafanyakazi wapate kipato ili waweze kuendeleza maisha yao na matumizi yao yaendelee kama kawaida kama ilivyokuambia pale kupima uchumi pia tunaangalia matumizi ya, ya mtu mmoja mmoja kwa hiyo na hayo matumizi ya mtu mmoja mmoja a tengeneza sehemu kubwa sana ya, ya, ya pato la taifa kwa hio kama utawawezesha wananchi wako katika janga hili la korona kuendelea kufanya matumizi yao japo haiwezi kuwa kama eh, kabla ya janga la korona lakini watafanya kwa kiwango fulani utaweza kuusaidia uchumi usiporomoke kwa, kwa kasi ile ambayo unge, ungepo, ungeporomoka kusingekuwa na, na, na, na msaada huo wa serikali tunasikia pia serikali kama ya yaaustralia najaribu ku, ku, kufanya miradi mbalimbali mbali. kikubwa tu ni kuchochea ukuaji wa uchumi kuchochea e, uchumi uendelee kukua hata kama utadondoka usidondoke kwa kiasi kile ambacho e, utafanya maisha yazidi kuwa magumu zaidi kwa hiyo ukilinganisha kwa nchi za afrika ni, ni, ni tofauti kidogo kwa sababu tunaona nchi za afrika kama vifaa tu vya kupambana na korona vinasubiri msaada kutoka nje tuliona china imesaidia nchi za afrika msaada ulipelekwa ethiopia rais wa ethiopia ndo akawa anasambaza kwenye baadhi ya nchi za, za, za afrika e, tunaona ma, ma, ma, ma, mashirika makubwa kama benki ya dunia e, imf yanatoa misaada kuzisaidia hizo nchi kwa hiyo tunategemea ya kushuka kwa uchumi itakuwa ni kubwa zaidi ukilinganisha na nchi zilizo zilizoendelea kwa mfano pia ukichukulia e, swala la mfano mzuri ni kama e, zimbabwe japo hii haihusiani na korona lakini tuli, tuliona kwamba zimbabwe uchumi wake ulishuka kwa kasi sana na mpaka hivi ina uchumi mbaya kwa sababu ya mfumuko wa bei zimbabwe imefikia kipindi na printi dola e, noti moja ya yenye thamani ya, ya dola e, trilioni moja e, ni kwamba yani ukisema uenda ukanunue gari kwa hela ya zimbabwe ile ya, ya kipindi hicho ni kwamba ilibidi labda ubebe gunia la hela ndo uende sasa kupunguza huo mzigo inabidi wa yenye thamani kubwa lakini wanasema pia unakuta ile thamani ya hela inakuwa ni ndogo kuliko hata ile karatasi yenyewe iliyotumika ku, kutengenezea nini ile hela kwa hiyo ndio vitu kama hivyo tunavyosema kwamba nchi za afrika uchumi wao ni mdogo kwa hiyo saoti ya serikali kuweza kukomboa uchumi usi, usiporomoke kwa kasi inakuwa ni ngumu ukilinganisha na na nchi zilizoendelea kwa hiyo ya yeah, tutegemee pia hizi nchi za zilizoendelea Zita, zitaweza ku eh, kupambana na hili suala la kuporomoka kwa uchumi yeah. hey, tuta, tutarudi kia kipindi kingine kujua kuhusiana na maswala hasa ya noti kwa sababu tumesikia baadhi ya nchi zinachapisha mpaka noti zake kisirisiri tutakuja kuangalia baadaye zinavyoathiri e, uchumi katika kipindi kingine lakini hebu kwa kumaliza maliza uh, kuna masuala wamezungumzia ya job sika na job ambao ambayo tunasema ni fungu la fedha linaotolewa na serikali kusaidia watu walioajiliwa uh, waweze kuendelea ku ukaa na ajira zao huko wakiwa wanalipwa ina maana wakiwa na nyumbani wanalipwa na hali kadhalika e, kwa upande wa jobsika ni wale wanaotafuta kazi wakiwa wanaendelea e, kujishughulisha kujiandaa na kutafuta kazi wakati hali ni mbaya na malipo hayo yanatolewa lakini sasa hebu turudi, turudi katika nchi ambazo zimekumbwa na hili janga tunaangalia nchi kama marekani uingereza kuna wengi sasa wameanza kufata kwenye mkondo huu wa kuporomoka kwa uchumi tuchukulie hizi nchi sasa zimeshaporomoka kwenye uchumi yaani tuchukulie mfano uh, hata australia kwamba uh, nchi iko chini kwenye uchumi je ni yani rahisi kurudi haraka kwenye hali nzuri e, wanajinasua vipi haraka kurudi kwenye hali nzuri au huwa haijifosi <laughs> hautumii nguvu inakuaje nchi kama hizi kwa sababu tukipata mifano hiyo tutaipeleka kwa afrika nao watajinasua vipi labda wanaweza wakajua wapambane wa kutokana na maoni yako wanajinasua vipi kutoka kwenye hili janga naam swali zuri sana kwamba unajinasua vipi kutoka kwenye janga la kuporomoka kwa uchumi e, kama nilivyosema ni kwamba kwa nchi zilizoendelea inakuwa ni rahisi kujinasua kwenye kuporomoka kwa uchumi kwa sababu e, itategemea naje kipindi uchumi unaporomoka serikali inakuwa inafanya nini tumesema kwa australia hapa kuna umeelezea vizuri hiyo osika na okipe kwahio ni kwamba biashara zinaendelea japo sio kwa levo ile ambayo eh, kila mtu angependa kuona biashara zikiendelea serikali inakuwa na miradi mbalimbali mbali. e, ili kufanya uchumi uendelee kuwa na uhai e, nimekwambia hapa kwamba mfumuko wa bei umeiathiri zimbabwe lakini kwenye huo mfumuko wa bei sasa ndio kunaenda kunakuwa na vitu vingine e, athari nyingine ina maana mfumuko wa bei uki, ukishakuwa mkubwa hata sekta nyingine za, za, za, za uchumi zinaathirika tulisikia pia zimbabwe sekta yake ya afya imelps e, na hii yote imetokana na mfumuko wa, e, wa bei je serikali ya zimbabwe ilikuwa inafanya nini kipindi huo mfumuko wa bei unaongezeka una siku hadi siku hadi kufikia kipindi wana print iot ya, ya, ya, ya dola trilioni moja je serikali ilikuwa inafanya, ya, inafanya nini kwa hiyo kama hakuna e, hatua zozote madhubuti zilizokuwa zinachukuliwa na serikali kipindi uchumi unaporomoka basi ndivyo hivyo itakavyokuwa e, vigumu kwa serikali kuurudisha uchumi katika hali e, hali e, e, uchumi uwe uchumi wenye afya kwa hiyo kwa nchi kama zilizoendelea kama australia naamini na ni itachukua muda mfupi uchumi kurudi katika hali yake ya kawaida kwa sababu serikali imeweka hatua madhubuti za kupambana na poromoko la uchumi toka siku ya kwanza e, kwa mfano toka walivyosikia kuhusu swala la korona serikali ilishaweka mikakati kabisa ni jinsi gani itakuwa inapambana na ili janga na pia ukiangalia serikali ya australia pia kwenye E, tukirudi nyuma mwaka elubsb eb8 kwenye e, ile aikuathiriwa aaaikuairiwa sana. sana kwa sababu serikali ili, ilijipanga mapema e, kipindi tatizo linatokea marekani huko wenyewe walishajipanga wa wakajua tutafanya hivi hivi nadhani na kuna e, kiasi fulani cha hela ila kwenye system ili kuweza ku kufanya eh, uchumi asasa eh, eh, sekta ya fedha iendelee na tukaona kwamba iliweza kujinasua na kukua na madhara makubwa japo huwezi ja ukalinganisha swala la global financial crisis na, na swala la corona kwa sababu ili swala la korona kidogo ni, ni tatizo mtambuka limegusa kila sektaa eh, iligusa sekta ya fedha sana sana lakini swala la eh, la korona limegusa maisha ya watu lime, limeua watu limefanya watu awe eh, washindwe kwenda kazini imefanya eh, biashara zishindwe kufanyika watu washindwe kuimpoti kuekspoti uzalishaji ku eh, uzalishaji kupungua kwa hiyo ni ni jinsi gani serikali in, in, inaingilia kati kupambana na hili swala ndivyo hivyo basi itasaidia ku kurudisha uchumi katika hali iliyo na afya lakini kwa nchi kidogo zinazoendelea itakuwa ni ngumu na itachukua muda kwa sababu pia e, sapoti ya serikali au nguvu ya serikali ni ndogo basi hivyo hivyo itakuwa e, itachukua muda kidogo kurudi katika hali yake ya, ya kawaida na. kwa mazungumzo haya inaonekana nchi za afrika nyingi zinatakiwa sasa zijipange kwani dhoruba inakuja uporomokaji wa uchumi ya ni kweli kabisa e, e, sio tu inatakiwa zijipange inatakiwa ziwe tayari zilishajipanga zinatekeleza mikakati ya, ya, ya kuzuia swala hili la kuporomoka wa, kwa uchumi na dhoruba sio kwamba linakuja dhoruba tayari ilishaingia ya, ya, ya, ya tayari ilishaingia sema ndo hivyo nchi nchi zetu nyingi zinakuwa zinashindwa kutoa takwimu za za maendeleo ya uchumi yanakuaje janga limeathiri vipi e, serikali na mikakati gani e, tunashindwa kupata ta, ta, takwimu kama hizo ndio maana tunaweza tukaona e, barani afrika nchi ziko kimya tu kama vile hili janga alijawaathiri lakini kiukweli ni kwamba hili janga limewaathiri na dhoruba ilishaingia siku nyingi toka korona ilivyoingia kwenye hizo nchi na kikubwa tu ni kuomba mungu kwamba hili janga liishe na hizo nchi zetu ziweze kurudi kurudi katika hali yake ya, ya kawaida japo ni swala ambalo litachukua muda kidogo kwa nchi zinazoendelea nanini ushauri wako kwa mwanajamii aliyoko katika nchi ambazo sasa huenda uchumi ukawa umeporomoka au unaelekea kuporomoka weo una ushauri nini wananchininachoweza e, kushauri sana sana ni ni katika namna gani una meneji mambo yako ya, ya kifedha kwa sababu kuporomoka kwa uchumi kunakuwa na na madhara sana katika maisha yetu athari kubwa ni kwamba kipato chako kinaweza kisiwe na uwezo wa kufanya vile ambavyo ulizoea kufanya kwa sababu eidha unaweza ukafutwa uka kazi kulingana na hali mbaya ya kampuni yako inavyofanya kwa sababu ya kuporomoka kwa uchumi au kama ndio hivyo tunasikia sijui kuna watu hawaruhusiwi kutoka ndani ni kwamba wawezi kwenda kufanya kazi kwa hiyo inabidi na wewe we ujitathmini uangalie sasa naweza kus vipi mambo yangu ya, ya matumizi ya fedha uangalie jinsi gani inaweza nikasevu kwa sababu hatujajua hii hali itaishalini kwa hiyo kile kidogo unachokipata jitahidi sana kuweka akiba kwa ajili ya baadaye na akiba hiyo pia hakikisha unapokuwa unafanya matumizi una, unafanya matumizi ya lazima sasa hivi sio ule muda wa kuanza kufanya matumizi yasiyo eh, ya, ya, ya lazima kwenda kunywabia kununua items sijui eh, unanunua gari unanunua nini hapana eh, sasa hivi natakiwa utulie uweke we, we, bajeti yako sawa ujue nahitaji kiasi hichi kwa ajili labda y kodi kiasi hichi kwa ajili ya mavazi kwa ajili ya chakula kwa ajili ya watoto kwenda shule kama unao una, una watoto eh, ili baadaye eh, hata kama hali itachelewa kurudi katika, eh, katika hali ya kawaida tuliozoea uwe una, una kitu fulani ambacho kinaweza kukusukuma sasa kwa nchi zetu kama nchi zinazoendelea tunajua kwamba ni ngumu sana kupata hela kutoka serikalini kusaidie wewe kuendesha maisha yako tofauti na nchi zilizoendelea kama hapa pa tunavyoongelea ni kwamba serikali inakupa hela ili e, uweze na wewe kuzkuendeleza maisha yako e, hata kama hili janga limekuathiri sasa kwa nchi zinazoendelea kitu kama hicho hamna kwa hiyo kikubwa unatakiwa uwekeze e, uhifadhi uwe na budget, ujue matumizi yako yanaenda vipi usijue ukajiingiza uka, uka, uka kwenye matumizi yasiyo ya lazima e, kwani hatujui hili swala litaenda hivi mpaka lini hasa kwa nchi zetu e, zinazoendelea zinazo hili swala kama nilivyosema linaweza likachukua muda basi na sisi tuwe tumebadilisha mfumo wetu wa maisha ili kwenda nalo sawa hapo baadaye ba- mambo yatakapo kaa tutashukuru mungu na tutarudi kwenye maisha yetu ya kawaida asante haya ni juma rashidi huyo e, mtaalamu wa maswala ya fedha ambaye pia anayajua vizuri fika masuala ya uchumi e, ni anakaribia kuhitimu e, masomo yake uzamiri, e, ya uzamiri katika masuala ya fedha ku hakika amechambua vyema ni sawa sasa kwa nchi zinazoendelea hususani afrika mashariki na kati na nchi zingine za afrika kujifunga mkanda na kuanza kujifunza kuweka akiba kwani ya mbele hatuyajui yanayokuja kwa maana kwamba hali inaweza ikawa mbaya kuliko ambavyo ilivyo kwa sasa hivi nchi zinazoendelea au zilizoendelea zenyewe tayari zimeshaanza kukumbwa e, na janga hili la kuporomoka kwa uchumi e, na huku tukumbuke bado janga la korona linaathiri dunia linachukua uhai wa wenzetu vile vile inazoofisha afya za wenzetu eh, na vile vile inaleta athari kubwa katika maswala ya uchumi jina langu ni frenk mtao endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs