unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbsco au mkwaju swahili karibuntene katika makala idhaa ya kiswahili ya sbs uko na migode migerano tukulete makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni uambao niu mkwa juu swahili makala pia uapata kwenye urasaaceboec mkwajuu sbs swahili kwa sasa tuzungumzia swalazima la kuongezwa kwa makatazo na vizuizi vya kudhibiti cvid9jimbonisou na katika majimbo mengine hapa nchini australia je wakazi wa maeneo husika hususan katika eneo la Greta, Sydney, ambako kumeendelea kuwa na ongezeko ya vitongoji vinavyojumuishwa katika orodha ya vitongoji ambavyo vimewekewa makatazo na masharti magumu ya kudhibiti vizuizi vyo wanazungumziaje ongezeko la hatua hizo na ni nini ambacho wanahisi kinasafanyikakusha kwamba panapunguzwa baadhi ya makatazo na visa vinapungua pia katika mitambosi tunaye mmoja ambaye pia kwa upande mwingine ni daktari vilevile vile, daktari wa binadam siyo daktari wa mifugo daktari wa binadam daktribeik jambo salama kabisa salama kabisa kwanza ha. kabisa kama mkaaji wa maeneo ya sydney umepokeaje tangazo la kuongezwa kwa muda wa makatazo ya kutoka nje hususan katika maeneo unakoishi hadi mwisho wa mwezi ni mshangao nimepokea ni kwa mshangao kwa sababu kama mnakumbuka mwanzoni uh, tulipewa wiki mbili tukiwa na matazamio ya kwamba ndani ya hizo wiki mbili wangeweza kudhibiti ongezeko la visa vya corona lakini baada ya wiki mbili kuisha ongezeko halikupungua limeendelea kuongezeka tukaongezwa wiki mbili zingine tukitarajia kwamba wangarau baada ya kupunguza baadhi ya mvment za watu hapa na pale na kuongeza uh, mashariti ya watu kutotoka nje hasa hasa yale maeneo ambayo yalikuwa yameathirika zaidi kwamba tungeweza kupunguza idadi ya visa lakini bado haikuwezekana kwa wakati huo sasa tukaongeza mwezi mwingine maanaake hapa hatujui kitakachokuja hapo mbele kwamba tutaongezwa mwezi mwingine au o tutaongezwa mwaka kabisa na wakati huo huo jambo linatuahiri kwa namna moja nyingine na niginekmaisha nbwwanasema kwamba umezungumzia historia ya, ya jinsi makatazo na muda wa vizuizi imeendelea kiongezwa kuanzia wiki mbili hadi wiki nne kutoka wiki nne sasa imekuwa ni miezi miwili sasa na kesi zilizokuwa mwanzo wa hatua hizi zimeongezeka karibu maradufu sasa ni kumanisha kwamba ni watu kujiandaa kuishi na virusi hivi ama kuna kuna mkakati mbadala ambao unaweza ukachukuliwa na mamlaka kuakisha kwamba maisha yanarejea kama ilivyokuwa kabla na baadhi ya vizuizi ama makatazo hayo yanaregezwa ukiniuliza maoni yangu mimi naona haya makatazo yanania kpunguza sasa ukiniuliza kwa nini anazidi kuongezeka lakini najua ni kwamba watu wamechoka kwa haya makatazo na vizuizi hivi masharti yamekuwa magumu yanayorudisha nyuma kimaisha kama woo utakuwa, utakuwa ni shahidi siku za zaizi za nyuma hapa karibuni nadhani kulitokea maandamano kule mjini sydney watu wakiwa wanapinga ama katazo na kukalishwa nyumbani yani lockdown. sasa inaonekana kwamba yale matarajio ambayo mamlaka ilijiwekewa kupunguza ongezeko la visa kwa kuzuia watu wasiendelee kutoka nje na mashariti ya kuzuia ni wazi watu hakuyafatilia kuna baadhi walikubaliana nao na kuna baahi walakubaliananao ndo maana visa vimaendelea kuongezeka kwa hapa inaonekana kama kweli watu wangekuwa na mwitikio ule ambao serikali au mamlaka husika za afya hapa sini zimetuelekeza unawezekana hivi visa vingepungua na unajua kitaalamu ukishapunguza visa visiwe vingi kuna uwezo namba fulani ambayo ni ndogo ukaweza ukaizuia pale ukasimamia pale ina maana lisiongezeke tena ongezeko la visa kwa sababu idadi ikiwa ndogo udhibiti unawezekana kuliko idadi ikiwa kubwa daktari kwa upande wa vitu kama hivi barani afrika pakiwa na milipuko kama hii jinsi inavyodhibitiwa ni vipi ina tofautiana na vile wanafanya hapa ama hapa inakuwa ni wanakuwa na hali yao yakipekee ya kuweza kukabiliana na maswala kama haya kiukweli uh, namna ya kudhibiti korona kitu cha kwanza ni kama hivyo wanavyofanya kwamba watu wasikutane sana mashariti ya kukaa ndani kitu cha kwanza ndo kitu ambacho kingeweza kupunguza maambukizi yasiendelee kwa sasa lakini sasa kwa upande wetu sisi na maisha tunayoishi sisi kule kiafrika ukimfanya mtu akae ndani kwa mwezi au kwa mwaka ni wazi unammaliza kimaisha sasa kule kwetu kwa sasa wanachokifanya wanatumia tu kuvaa ba- barakoa kuhakikisha mtu ananawa vizuri kuweka hatua kwa hatua unavoongea na mtu kuwepo nae kati ya mtu na mtu wakati unaongea nacho ambacho sio rahisi kwa sababu kwa mila Afrika, na tamaduni zetu za kiafrika huwezi huwezikuaaongeaasamiana na mtu yuko mita moja na nusu umbali wa mita moja na nusu kutoka kwako ni changamoto kwa kweli na nchi nyingi zimza kiafrika zimeshakubali kwamba itabidi tu waishi na corona kama malivyoishi na ukimwi kama alivyoishi na malaria yapo tunajua kabisa kabisaorona uwezo wake wa kuua ni mkubwa kuliko unkama na na unajuunga nasi tunazungumza na dktrid ambaye anaishi nchini australia tukizungumzia swala so zima la vizuizi vya c pamoja na hatua zingine ambazo mamlaka inachukua kuweza kuzuia maambukizi ama usambaaji wa maambukizi ndani ya jamii tukizungumzia swala so hili la kuzuia bwana bwanabendic wanasema kawaida kinga ni bora kuliko tiba na kwa upande wa kinga hizo ni pamoja na hizi chanjo ambazo zimeanza kutolewa lakini zimepokea upinzani mkubwa miongoni mwa wanachama wa jamii unahisi upinzani wao unatokea wapi ni sahihi wanavosema kwamba chanjo hizo si salama kwa sababu zimebuniwa kwa muda mfupi na zimeanza kutolewa tofauti na zingine ambazo zimechukua miaka kubuniwa na kutafitiwa nashukuru kwa swali hilo unajua ni kweli kama ulivyosema chanjo amepokea kwa mtizamo tofauti na wanajamii sio wa afrika tu hata hapa australia kuna watu wanapinga chanjo hawataki kuchanja wakizani kuna wanaosema ni biashara tu na kuna wanao wanasema kwamba hii chanjo si yenyewe ila wunatulazimisha kwamba ni chanjo na wanaifanyia majaribio sasa unajua kizungumzia swala la muda mfupi wa, wa kubuniwa hii chanjo ukilinganisha na chanjo zingine sijuu watu wanalinganisha na uaupi hebu tujiulize uwezo wa korona kuua binadamu na uwezo wa ukimwi kuua binadamu na uwezo wa mareiya kuua binadamu inachukua muda gani na maambukizi yake yakoja namna ya kujikinga hayo maambukizi ya magonjwa mengine na namna kujikinga ya, ya e kumbo, kujikinga haya maambukizi ya korona yakoje ni kwamba ukitaka kujikinga korona kwa njia ambazo sio za kitaalamu njia za kawaiti nasema na siyo uh, utaafiri nyanja zingine za kimaisha utaafirika kiuchumi utaathirika kijamii a ukitaka kujikinga na ukimwi namna inavyoambukizwa watakuambia fanya ngono salama sa ni kitu ambacho kinawezekana kabisa ni kitu ambacho kinawezekana kabisa na huo ukimwi haukuwi haraka ndio maana kusema watu wahangaike kuleta nani chanjo ya ukimwi unawezakuana kudhibiti ukimwi katika namna ambayo bila chanjo lakini ujie korona hebu tuwe hebu tufikilie tu hutakii ut, kutumia nguvu nyingi wala huhitaji kuwa na elimu kubwa akufikilia ugonjwa ambao unaweza kukumaliza ndani ya siku mbili tatu na unakumaliza vibaya ukiwa unapumua namna ambayo ni vibaya a kuna magonjwa ambayo naweza kumaliza haraka kama kipindupindu lakini je kujipinga kipindupindu ni kitu ambacho ni kirahisi kirahisi kabisa ni vitu ambavyo tunafanya kila siku chanjo imekuja lakini huwezi kuipa chanjo asilimia mia moja lakini je hata kama sio asilimia mia moja inapunguzwa kwa namna gani kueneza virusi unataka kuniambia mtu ambaye amevaa gloves, na ambaye hajavaa wote tushike upanga wa makali na anataathirika zaidi upanga wa makali unaweza kukata kweli kwelia ukakukata na wewe ambayo umevaa gloves. lakini wewe ambaye hujapata uko katika hatari kiasi gani kwa nadhani wanaopinga wanaopinga chanjo iawezekana wana, wana sababu zao zingine wengine wana sababu za kiimani wengine wana sababu za kiusalama lakini mpaka sasa chanjo ambazo zimekuwa zikitumika wameweka wazi kwamba zina madhara kama tu dawa zingine ambazo nawezakameza na zingine wanakuambia utakapopata madhara pengine tayari una ugonjwa kaa ambao unaweza kusababisha hii e chanjo yakuletea madhara na unaambiwa hivyo vitu vyote kabla hujachanja kwaio mimi sioni kwa nini watu wakichanja unadhani kwamba itachukua nini ama ni nini ambacho kitahitajika kuakisha kwamba kwa watu wana wanatupilia wek- mbali hizo dhana potovu kwamba chanjo hizo zina vitu ambavyo vitaaribu mwili ama kutakuwa na na madhara kwa kwa mili ya binadamu na wengine wanasema kwamba ni mbinu za kujaribu kumaliza waafrika pia ni moja ni moja ya dhana ambazo zianza kuibuka mimi nadhani tupeane elimu tu tupeane elimu ni silaha pekee ambayo itafanikisha kuwabadili watu hizi dhana mwasababu unakuta watu wanaleta sababu akasema mungu akitaka ufariki utaondoka hata kwa malaria utaondoka hata kwa ukimwi utaondoka hata kwa kipindupindu sio lazima corona tu lakini sasa mbona sasa hivi unakataa unakata, unaogopa kufa kwa kupitia chanjo unaogopa kupitia kupitia kufa chanjo si sinikivo tu kama utakapoondoka na malaria kama utakapoondoka na nani tena chenye nia hii sasa ulikua <laughs> na kujisaidia maisha yako yawe sawa sasa mbona unaogopa tena kama unaonekana wewe ni mtu ambaye huogopi kwamba huogopi amba kupitia kupitiaoa mimi nadhani hapa tupeane elimu tupeane elimu kwamba hii chanjo haina nia kukuwa sawa so, tumesha cha, tumeshatumia chanjo nyingi tu chanjo zipo za kifua kikuu zikawepo chanjo za za homa ya manjano leo hii mtu husafiri kama hujachanja homa ya manjano sasa leo hii wanapokuja mtu anakuambia hausafiri kama huna hujachanja korona kwa nini watu wanachukulia kama hii kitu ni mtego mbona hamjawahi kupinga kutochanjwa homa ya manjano umezungumzia yote hayo lakini kwale no. ambao wanatuskiza walembao wanatuskza kwa sasa na pengine nao wanakuwa na mawazo ambayo bado hajaweka mawazo yao safi kwa upande wa chanjo hizo na kwa upande wa kuweza kuwa na imani kwamba itakuwa na manufaa kwao lakini wanakuwa na mashaka bado wewe kama ambaye ni mtu ni daktari ndio hujatoa chanjo za korona kwa mtu yeyote lakini wamehusika katika chanjo zingine hapo nyuma katika yeah. kazi ulikuwa unafanya barani afrika yeah. kama mtaalamu wa afya ujumbe ni upi kwa jamii ambao wanakuwa na mashaka kuhusu chanjo iwepo ni chanjo ya korona ama chanjo nyingine yote ile mimi naomba wakachane tumeesha chanja chanjo nyingi sana na hakuna mtu anayejua hizo chanjo zingine ilitumika mudagani mpaka zikapatikana lazima tukubaliane teknolojia imesha kuwa nguvu ikiweka kutafuta chanjo ya kitu fulani itapatikana kwa muda mfupi na ofkozi lazima kuwepo na sababu kwa nini sababu za kisayansi ki kisayansi ky afya kijamii ki ya, kiuchumi ki, ki kisiasa kwa nini kitu fulani kipewe kipaumbele na kingine kisipewe kipaumbele hivyo ni vitu ambavyo vinaeleweka k hiyo ni elimu tu ambayo mtu anatakiwa apewa ajue akishajua akisha ataona muhimu wa kwenda kuchanja mimi binafsi nimesha fanya buki na sumiria muda wangu nikachanja chanja ushauri mzuri kabisa na na sehemu nzuri ya kumaliziana kama unatusikiza basi kama asema basi nenda kamwona daktari wako ulioweza kupata taarifa na elimu ya kutosha kabla ya kufanya uamzi wowote wa usichukue yale ambayo mesikia nje kuweza kutumia kufanya uamzi fanya tafiti yako mwenyewezungumanadaktari wakokupata ushauri unaofaa kisha chuka maamuzi ambayo atakuwa ni bora kwako na jamaa wakoaa hyoja nayal mbaoesk