unasikiliza ya kiswahili uskilkaribu tena katika makala a idhaa ya kiswahili ya sbs ukona migodi migerano tukuletea makala haya kutoka studio za sbs na mtandaoni ananmbaoni sbsco u swahili kama kawaida pia unaweza pata makala haya kwenye ukurasa wute wa facebookambaonifacebookcom mkwaju sbs swahili na iwapo ungependa kuwasiliana nasi kwa barua pepe nanni swahilikwa sasa tugezie macho katika suala zima la virusi vya covi9 pamoja na ongezeko ya virusi hivyo ambapo wamesikia katika jiji la sydney hali inaendelea kuwasi hali baada ya ongezeko kubwa sana ya maambukizi jimboni humo je kwa sasa wale ambao wanapokea taarifa kwamba huenda wakawa ni watu wa karibu wa wale ambao wameambukizwa virusi hali au uaje ni taarifa gani ambao wanapokea ni ushauri upi wanaopokea na maisha yao anabadilika kiasi gani katika mitambo ya simu tunaye mmoja waliyejikuta katika hali hiyo pengine tukaanza kukuuliza ulijulishwa vipi kwamba uenda ukawa ni mtu wa karibu aliyeambukizwa kijana naishi naye alipata message kwa simu yake ya kwamba one of the places enye alikuwa um, ametumia alikuwa a close contact a case na ilikuwa, kwa, ilikuwa kazini kwao so kwa sababu tunaishi nyumba moja akaona ni vizuri atujulishe so kwa ni yee mwenyee ndaaliwajulisha lakini si mamlaka ya afya hapana yeye alijulishwa na mamlaka ya afya sisi tulijulishwa na yeyesasa mimi nilikua baada ya kujulishwa nini kilifuata hiyo siku asubuhi nilikuwa nimeenda mimi kwa, um, clinic kufanya covid test kwa sababu nilikuwa na hitaji kurudi so kwa wale hawajui kama unafanya kazi kwenye hotspots na unafanya kazi kwa either hospitali ama essential nisn unafanya kazi kwa wazee um, homes lazima you get tested after every th days so hiyo siku nilikuwa nimetoka kutestiwa mimi mwenyewe so kwa hivyo akinijulisha um, akinipatia ujumbe hiyo jioni nilikuwa nimetoka kutestiwa mimi mwenyewe na ulipopokea taarifa kwamba yeye ni mtu wa karibu aliyepata virusi hivyo ulihisije mwenyewe kwanza ilikuwa ilikuwanau sasa kwa mimi kwanza kitu ya kwanza ilikuwa nimekuwa nimetoka siku like a kazini oa saabu siku anajihisi vizuri nothing to do with covid um, just work so sikwwa kazini for about a week so nilikuwa natarajia kurudi the following day na sasa kwa sababu ukiwa close contact ama ukiwa na positive case na unafanya kazi kwa healthcare youre not supposed to go back to wr poti huyo jirani yako apate afanye tafanyet sets of um, tests na zote zikuwe negative ndio urudi kazini kwa more nilikuwai that ha, aliniambia on time before i actually went back to work. because then ni ya kwamba hutaki kuwa wewe ndio mwenye utaweza kuambukiza like wazee kwa hio nasema wasiwasi ulikuwa nao zaidi ni kuwa yule ambaye huenda akasambaza ugonjwa huo kwa wazee na watu ambao tayari wako katika halitata kiafya na baada ya kuokea vpimo ymoarudusdlmashmb mwenzako yako ni mtu ambaye uenda kawa ni mtuwakaribu aliambukauumbdkimblmhmo merudinu iib mafanye ho so ntil angefanya hizo test mbili mimi singerudi kazini so, na samani kidogo kukatisha kufanya hivyo vipimo viwili cha kwanza kinakuwa ni lini na chapili kinakuwa baada ya muda gani i ganiia anafaa rudi apimwe tena kwa hiyo baada ya siku mbili anafanya kipimo cha kwanza kisha baada ya siku mbili naenda kufanya kipimo cha pili nam baada ya hapo ikawaj so baada ya hapo ndio akatujulisha na mimi pia na sisi pia tukaenda tukapimwa tena so ndio tuweze kurudi kazini but the whole thing sasathe kanh wakati wowote ulikuwa unafikiria nini kwanza umeshapata vipimo vya kwanza lakini unapokea taarifa kama hiyo kisikolojia ulikuwa katika hali gani It's a bit huwezi toka nje like unakaa kwa nyumba unakaa kwa room yako unavaa mask kwa nyumba juu bado mninyi wote results za kwanza za test ya kwanza na zikakuwa zikakuwaunakua baada ya vipimo vyake vya kwanza una- bila matokeo chanya ya yacvi unapumua una kidogo kutulia kidogo yeah, uh-huh. uh, hapo nyuma sasa kuna vitu ulikuwa unaanza kupanga vya kufanya iwapo atapatwa na virusi ama ulikuwa tu ni, ni matumaini kwamba atapatwa na tatizo lolote yeah, nilikuwa a kwa sababu iye alinieleza um, ile site alikuwa ameenda kufanya kazi iye yeah, anafanya akiwa, like, akiwa peke yake ka hivyo pale hawako watu wengi so alikuwa na alikuwa na matumaini ya kwamba itakuwa negative lakini sasa kwa sababu hajui exactly which area of the sit ilikuwa na mtu ako positive hangeweza kujua like lakini alikuwa alikuwa a bit kujualakini alikuwaaialikuwaeen uh, sure atakuwa negative because his nature of beause histe ofo hek na tukio hili limebadili tuseme limebadili maisha kwa kiasi gani ama limebadili unavyopanga unavoishi unavotembea vipi i mean, kwangu siuzi sema tokeo hili ndilo limefanya nijikinge ama nijue like lakinavyotembea na kwenye naenda um, naweza sema hivi yeye kupata hiyo ye ujumbe hiyo siyo jambo lenye linafanya nifikirie like, how to be safe. na nini nitafanya kwa sababu kazi yangu yenyewe nafanya kazi na watu ambao wako vulnerable so niko na hiyo duty of care kuha, kuhakikisha um, kwamba unawalinda na unajilinda una, una una mwenyewe pia kabisa hmm. so hiyo ya kwanza iko kwa akili so vitu kama kwenda nje vitu kama kwenda kwa maduka like, unaweza shop online. so vitu kama hizo unnecessary unnecessary ina hizo so kwangu gukweli h hakuna mabadiliko mengi iliyotendeka lakini kwa sisi kwa sisi wenyewe kwa boma letu like, tuliongea tuli tu na tunahakikisha kwamba tunajikinga ndio tuweze kusaidiana sisi Aha. wenyewe Aha. Hmm. na wakati huo wote ambao mikuwa mnasubiri matokeo ya vipimo mamlaka wa afya waliwasiliana nanyi ku, kuajulia hali ama hatakuwapa ushauri kuhusu vya kufanya ama hap, kuna mtu aliyewasilianaa sana, mtu akunamtuliwasiliananatumawaliailianana wali, wali, yeyesio na yeye but sio sii kwa io wengine ulikuwa anasubiri akipatwa na matatizo basi ndio nanyini sasa mwingizo katika mstari wa mawasiliano n yeah. ushauri ni upi kwa watu ambao pengine wanaweza akajipata katika hali ambayo ulipitia ni kipi ambacho wanastahili kufikiria wala kufanya wakiwa katika hali ambayo umepitia maana sasa wa ni mmojaw watu ambao wamepitia hali hiyo naezosema tu akikwangu okay, mii mwenyewe ike niile tu ku- kuku, positive kukuwa yeah, na matumaini like wakuwa tu t usikue um, uangalie jiambio tu like ikkn you know, the, the, the, the brighter side which is, chances are, negative and even a positive its notkuna wale watu wanapatana po, wanapata wana, wanatibiwa na wanaponao mm. so, niyo tu kuwa na matumainiendelea na, kuwa na matumaini kuwa na matumaini chanya na hata ikiwa balala itakuangukia kwamba wamepatwa nac kuwa na matumaini chanya kwa sababu kuna wengine ambao wamepata virusi hivyo tayari na pia wametibiwa na wameponaipat uh, shaur ya kwamba naweza kusaidika kifedha so uki kama uki, ukijipata kwa uko positive ama uko, nas, uko like a close contact unaeza kuna namba ambazo zimepeanwa kwa Wales website aa, na unaweza kupiga na kupigana unaweza kupata usaidizi wa kifedha kama ukitwana ukiwa uh, meathiriwa kuna msaada wa kifedha na kuna msaada wengine ambao unazopata Ha, vizuri kabisa ni vizuri kujua hivyo asante sana kwa kuzungumza nasi na pol alishapita tayari lakini pole kwa uliopitia katika siku za nyuma kunashidashukurasan sanam huyo ni mmoja wa wahanga wa tukio la kupokea taarifa kwamba wenda akawa ni mmoja wa watu wa karibu wa aliyeambukizwa virusi vyac9 amefafanua jinsi alivyofanya kuweza kujilinda pamoja na kulinda wenzake pamoja na kusubiri kwa wasiwasi mkubwa matokeo ya vipimo vya covid-19 kabla ya kuweza kuendelea na shughuli zake alizokuwa anaziratibia kama kawaida mengi zaidi kuhusu yale ambayo umesikia katika mazungumzo haya bila shaka wzokuopata kwenye tovuti yetu anaonikiwa ni ssau mkowa juu swahili je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify au popote pale unapozipata