endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs na kwa leo hii e, tutazungumzia masuala ya uviko kuminatis aucid 1uminatis na ni naye hapa studio e, bwana hamisi kumbuka babu ambaye ani biashara na vilevile vile ni mtu aliyejipumzisha yaani kwa mapumziko au tuseme ni kustaafu atatueleza ni jinsi gani anavyoendelea kukabiliana na maswaa ya uviko uh, babu karibu sana asante ndugu mtangazaji e, kumbuka tukumbuke kwamba wewe ni mfanyabiashara za kusafirisha nje ya nchi lakini kabla tujaenda hapo pia ni mfanyabiashara wa ndani ambazo ni biashara ndogo ndogo vipi hizi biashara ndogondogo zako hasa za upishi zimeathirika kiasi gani uh, zimeathirika kiasi kikubwa kwa sababu watu wengi ambao nilikuwa na toa huduma kwao ni watu ambao walikuwa na shughuli ka mfano uh, siku za kuzaliwa za watoto vino, vifo uh, ambayo haya mambo yote yana, yana kuja lazima mkusanyike na serikali imepige marufuku vitu kama hivi sasa ssikiwa kama imepigwa marufuku vitu kama hivi ina maana hawa hawezi kuoda kitu kutoka kwangu na mimi biashara ndo hivyo imedorora ime tumekaa natezamana macho tu lakini kwa kweli hii kitu si, si, si kitu cha kufurahia n na, naona serikali vile vilevile imechukua ime, ime yani imebana zaidi kwa sababu wanachoongelea hivi wanaongelea kwamba mpaka tufikia asilimia sabini au thamanini ya wakazi wao wamechanjwa na nnamba hiyo wanaongelea labda mwezi wa novemba kitu kama hivi au disemba sasa uh, kwa kweli hii kitu mimi mwenyewe ni mwanzo ulikuwa na sapoti mambo yao ya, ya, ya lakini saahivi inanipa wasiwasi kidogo sababu hali ya uchumi si nzuri na tukiwa tunaendelea katika hii lockdown au kufungiwa ndani sasa hivi tumekaribia mwezi wa pili E katika maeneo yaliyokuwa yameathirika zaidi wanaoita uh, ni maeneo ya sydney ambayo kwa hakika yameathirika vibaya zaidi kutokana na maambukizi kuwa mengi kama vile leo hii maambukizi tukiwa tunakwenda kwenda maambukizi yalikuwa ni mia nne hamsina mbili ambapo eh, asilimia sabii tano ambayo inasemwa huenda ikawa ngumu kuifikia kwa haraka kama vile tunavyoendelea sasa lockdown hii imeendelea kwa muda na watu wengi wameathirika kama vile kumbuka alivyosema e, kumbuka wazo hili lenyewe la kufungiwa ndani wewe uliliunga mkono kiasi gani ganinilliunga mkono asilimia mia, mia. nikaona kwamba tukiwa isolated tukiwa tumefungiwa ndani itapunguza maambukizi na uh, watu watapona alafu tutarudi kwenye shughuli zetu na ilifanyika hivyo wakati wa covid ilivyokuja ile wevu ya kwanza unaona bana kweli ikafanikiwa ku, ku, kuwa tukaendelea na shughuli zetu kama kawaida na watu wakawa wameenda makazini lakini hii wevu ya tatu ambayo ni ya det kirusi chat hii hii naona ni game changer, kwa sababu inavyo inaambukiza kwa haraka sana na inaua kwa haraka vile vile lakini vilevile vile, lazima tukumbuke kwamba maisha lazima endelee hatuwezi tukafungiana ndani kama hivi mfano mfmechanja chanjo zote mbili za na kuna watu wengine wamechanja vile lakini sasa mimi sioni wakati mwingine faida ambayo naipata kwa kuchanja mimi kwasababu siruhusi si kenda wakati mwingine mecanlabda mime, nimechanja mime, mime, kwa sababu ya afya yangu mimi lakini sasa uhuru mimi siwezi kuenda kot wezi uenakuona wajukuu zangu na mtoto wangu wanakaa hpo kwa muda walisalizima lakini siwezi kwenda kwahio hikitu kidogo nanipa wasiwasini e, moja amri pia ambayo imetolewa kama alivyougusia kumbuka awezi kuendesha gari kwenda umbali mrefu kwani ni eneo la kilomita kumi tu ambalo unaruhusiwa kwa mkazi wa sydney kwenda vitongoji vingine hivyo basi ni vigumu kuendesha gari kwenda kwa muda mrefu kuweza kusalimia ndugu jamaa na, Kumbuka, na, na, na tunasema, uh, uh, picha kama ule mgahawa wako ulikuwa ukiendelea na sasahivi umefungwa awewe kama mgahawa mmiliki au wamiliki ingekuwa ingekuwa ni mbaya waaaa maelezo sababu kwanza kabisa juzi kulikuwa na proposal na mtu ambaye alikuja tukaongelea kuhusu kufungua mgahawasehemu uh, yakaenda ni mimi nikaiona ile sehemu na yeye akaona lakini sasa nikamwambia tukifungua sasa hivi sasahivi sasahivi hakuna, hakuna watu ambao wanaruhusiwa kwenda kukaa kula nje na nini tutakuwa tunapoteza pesa tu akakoma unajua lazima nikamwambia hii kitu haiwezekani kwa sababu sasa hivi hivi mtu mtu mwenye saivi, analia hakuna kitu anatakiwa pale ka wei, kama kama kahawa au kama ni chakula na hata kama ukiamua upiki huwezi uka, ukaenda zaidi ya, ya kilomita yani sasa utakuwa una, una, unafanya, unafanya biashara gani hii kitu inakuwa ni kidogo ni ngumu kuna wakati ilitolewa um, dola mia mbili e, nafkiri ilikuwa imesema kwamba serikali ikasema e, hii ni ya burudani kurudisha uchumi kwa watu ile dola mia mbili tolewa katika awamu ya kwanza ile ya, ya, ya, ya, ya COVID. E, uliona ilikuwa ina msaada kidogo A, ilikuwa ina msaada kidogo kwa kwasababu ile specific kwenye sehemu flani kwahio i kama vile serikali ilichukua pesa esa wapwatu wenye kitu kama hiki lakini hawakuawamepitia kwetu sisi nasitufaidike kidogo uhapat h il uawenda kkedoishirininnakulmbutumia kipindi cha ramadhanituo paterikaliwajaribu kutaft jia japokua kuna maambukizi lakini si maambukizi mengi ya kutisha hivyo unaona bana kwa sababu watu mia tano mfano kwa siku wakati ukiangalia nchi nyingine mfano uingereza juzi watu wamekwenda kwenye mipira wako wanashikana mikono na wana nini unaonabana maisha lazima yaendelee watu watachanjwa awa siokuwa wawataki kuchanjwa basi kwa hiyo unafikiria ni wakati wa australia kui, e, kuendana na maisha kama mafua yani ugonjwa huu yes yaani huu hivi onekane kama ni, ni mafua tu ya kawaida kwa sababu tutakuwa tutakua tuuutakua yeah, unautakua kitokea hii tuafunakeaytetunat uh, tu, tukirudi katika zile safari za nje hasa eh, kusafirisha mizigo kwako wewe kama mfanyabiashara biashara e, hili limeathirika gani pia nimeathirika kwa sababu juzi nilipiga simu sasa hivi hapa nilikuwa naongea na ajenti wangu kuhusu kutaka kupata kontena la futi arobaini tunaweza tukapata lakini shida ni kwamba madereva ambao anatakiwa walete le kontena tupu ule wanakofanya kazi wanafanya kwa yani ni ve halafu vilevile vile hata ikilijaza nikupeleka bandarini Bara, bandarini kule aaw well, kwa sababu kuna ile social distancing kuna vitu chungu mzima kwa hio hata yani kuna delays nyingi sana o kila kitu kina a kwenye esi kama ya be fhamna sehemu ambayo sehemu l na ukusanyaji wa vitu vile ambavyo unavyopeleka inamaana inabidi kuhusishe wewe pia kusafiri inanihusisha hey, mimi kwenda kuona uh, watu wangu ambao nanunua vitu kwao na wale uh, siwezi kwenda kwa sababu wingia wanakaa b ambazo ni more than siwezi kwenda niko na, na, na, na uguali, na tu ugali tv na tembea, tembea kunyosha miguu yes, kitu itaenda Yeah, unahisi eh, hii uh, uh, uh, kufungiwa huko au uh, kuna athiri eh, tunasema kisikolojia kuna kuathiri kwa, ah, yes. yes. kwa sababu unafikiria una mambo mengi unajaribu nakaa a kulala saa mbili lakini saa mbili sikulala nilikuwa niko pale tu cheacheana vitu naangalia habari za dunia niko huko na kulala saa nane ya usiku sasami kidogo ni mtu ambao niko positive skuna wengire ambao wako very fragile wako nyumbani kwenye majumba wako pekea wawana, nini, ana hawezi, hata, hata kutembea nje afya yake si mzuriawatuaatuwhuyo ya ni, ni, ni, ni amis yani, okay. bab kumbuka ambaye anazungumzia kuhusiana na, na masuala ya kufungiwa ndani yani lockdown na ikiwa imemuhusisha kama mfanya biashara za ndani na vile vile nje ya nchi labda kumbuka kwa neno lako la mwisho kwa sababu tunaona bado maambukizi katika jumuia yanaendelea maambukizi katika e, yanaendelea wewe kama mfanya biashara unahisi unawashauri nini wanajumuia mimi ninawashauri tu kwamba tufate tu sheria tu serikali na themanini na ukienda kwenye, kwenye, kwenye sehemu yote kwa mfano kununua vitu kwenye maduka na nini basi weka wekakiwa kodi yako pale paleukitokea kitu utaweza kupata mes ya kwambia ku, bana ulikuwa mbali fulani pale palikuwa na hikihiki kwahio takiwa ukapime na tu, tu, tuskilizetuftmpndwa seri, you know, serikali inasemaje kwa upande wa serikali ambayo unalalamika kwamba lockdown imekuwa zaidi unawashauri nini kwambaimekua ushauri wangu ni kwamba wa, wa, wa watu ambao wamechanja wangewapa uh, yani, kama credit flani abuka uhuru fulani kusudi ile vyv ita wengine wawe wanaenda kuchanja lakini s ikiwa kama sisi tumechanja na siochanjwa wote mko sawa uwezi ukaenda huku nanini hii kidogo ina taswira nzuri yani inakatisha ina, ina, ina, ina watu tamaa japokuwa wenyewe wanadai sasahivi bado mpaka itakafikacent ni hamisi ebabu kumbuka huyo ambaye anafanya biashara ndogo za ndani na vile vile za nje akiwa ni mtu aliye staafu na hii inamfanya awe e, tunasema kuwa na pilika zinazomsaidia kiafya kimwili kiakili lakini sasa e, mfungio huu au lockdown inamwenesha inamwendeleza, inamwendeleza e, kumfanya awe na matatizo kidogo hasa e, katika kufikiria vile vitu vinavyoweza kumfanya awe napirika vikamfanya awe mdhaifu kwa zaidi hivyo serikali ikiendelea zaidi inawezeka athiri wengi huu ni mfano mmojawapo tu wa hayo yanayoendelea