CBS, a world of differenc yo with sbs swahili on mobil onlin and on radio unasikiliza idhaa ya kisweli ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio wakati mwingine unaungana nami katika matangazo haya kwa lugha ya kiswahili kupitia sbs swahili na leo hii yaliyojili kadha wa kadha hususan huko nchini zambia rais mpya kutoka upinzani kuapishwa leo hii na vile vile kwa sasa watu wengi wamefungiwa new south wales yani lockdown hivyo mitandao mingi hutumika na uwezi wa mitandao wameongezeka ni jinsi gani ya kupambana na wezi hao ungana nami ili kupata taarifa kamili na kujua jinsi ya kupambana nayo na vilevile katika ugomvi wa marekani na uchina kuhusiana na mitandao ya g5 waendelea kulindima kimya kimya tutapata majadiliano ya kina kujuana na hayo lakini kwanza hebu tuanze kipindi hiki kwa kusikiza taarifa ya habari na u ni muktasari wake katika habari za kitaifa jimbo la new newsa wales laendelea kuelemewa na korona victoria kuanza kutoa chanjo na katika habari za kimataifa rais mpya zambia hakienda hichirema kuapishwa leo na huko nchini kenya kenyatta amtaka ruto kuondoka madarakani na katika michezo wanariadha walemavu wa kaburu wapewa viza na baada ya kipigo kocha wa arsen ateta akili timu yake iko katika wakati mgumu hii ni taarifa habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs jina langu ni franki mtow na tunaanza na habari za kitaifa jimbo la new south nesouthwrs limeendelea kuelemewa na janga la corona baada ya leo hii kufikia idadi nyingine kubwa ya maambukizi ya korona ambapo visa vipya 753 vilitangazwa huku kukiwa hakuna kifo wakati sakata la walioambukizwa likiendelea jimbo hili limeshuhudia watu wengi wakijitokeza katika kupiga chanjo jimbo sasa limepiga hatua ya chanjo6 zilizotolewa ikitoa njia kwa mamlaka kutangaza uhuru zaidi baadaye wiki hii kwa wakazi waliopewa chanjo kamili So thank you uh, to everybody who stepped up and got the jab. Uh, that equates to about 60% of our population across the state having at least one dose and around 32% of our population double dose, which are amazing milestones and I'm so deeply grateful. Uh, in the last 24 hours, 138,000 tests uh, of COVID were done. And so thank you again for people coming forward. We have 753 cases of community transmission and uh, fortunately no deaths at uh, 8 p.m. Last bado haijamulio ikiwa uhuru huo mpya utatolewa kwa wakazi wanaoishi katika maeneo yaliyoathirika sana ya serikali za mitaa ikaribu e asilimia 30 ya watu katika jimbo la new south warres wamepewa chanjo kamili hata hivyo uhuru mkubwa haujawekwa hadi angalau asilimia 7 ya watu wawe na chanjo mara m vizuizi vilivyowekwa vitaendelea kuwepo hadi angalau tarehe 28 agosti e katika mikoa ya yast na angalau tarehe 30 septemba katika jiji la sydney na maeneo ya karibu wizara ya afya new afyats ilisimamia chanjo 48761 za covid 19 e katika masaa 24 hadi saa 20 usiku hapo jana jumatatu na uko victoria tunaambiwa kuwa kila mkazi wa victoria ambaye ana umri wa miaka 16 na zaidi ataweza kupata chanjo ya covid-19 kuanzia jumatano wakati serikali ina rekodi maambukizo mapya hams0 yaliyopatikana katika jimbo hilo waziri mkuu Ed daniel andrew amesema watu laki8a na 30 maombi ya kupata chanjo watafunguliwa kuanzia saa moja asubuhi siku ya jumatano na kwa wale wenye umri kati ya miaka 16t hadi 39 na kati yao laki4a 5 elfu watapata chanjo ya fizipotatoa really ot olto ndtthatwearopening uphose3000 seapointments also able to announce that from tomorrow uh, all 16 to fromtomor l639yoaosictoiawill beelible fo Because we now can be confident that the Polish uh, doses are coming to us, they will arrive, and we're able to expand that program and open up eligibility for essentially all uh, Victorians. There's only one slight caveat on that 16 and 17 year olds are not eligible for Astra, so they, they must be Pfizer. Um, 18 to 39, it is both. They're eligible for both now uh, from 7 a.m. tomorrow. Previously, obviously, that age group was only eligible for AstraZeneca. Copando la ACT. limetangaza kesi mpya heahi za virusi vya korona kwa masaa 24 yaliyopita kufanya mlipuko wa kemra kufikia maambukizo 17 mwanamke ambaye hajachanjwa mwenye umri wa miaka 40 yupo kwenye uangalizi mkubwa wakati wagonjwa wengine watatu wanabaki hospitalini moja ya kesi za hivi karibuni za jimbo hilo la act ni mfanyakazi wa chuo kikuu cha embra anayehusika na usafirishaji wa chakula hatari ya kuambukizwa kutoka kwa mfanyakazi kwenda kwa wauguzi wa kliniki na wagonjwa inachukuliwa kuwa ni ya chini lakini hadi sasa wafanyakazi wengine 1 ina 5 wa kuandaa chakula wametengwa na eneo lilo waliokuwa wakifanyia kazi limesafishwa vizuri na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa ya habari za kitaifa kata hali basi kusikiliza habari za kimataifa katika habari za kimataifa tuanzie huko nchini zambia ambapo tunaambiwa rais mpya mteule kutoka kambi ya upinzani akaenda hichirema kuhapishwa leo lakini historia ya upinzani katika bara la afrika haijaanza jana wala juzi ni ya muda mrefu na imedumu miongo na miongo ikianzia tangu wakati wa koloni mpaka sasa nchi za bahra hilo zikiwa huru upinzani wa wakati huo ulijiegemeza zaidi kwenye kutafuta uhuru wa bendera na uhuru wa nchi ili jiamulia mambo yake yenyewe na kujitawala lakini upinzani wa sasa ni watofauti kiasi upo upinzani katika taifa unaoona vyama vya ukombozi vimepitwa na wakati lakini kufanyika mabadiliko wapinzani wengine katika mataifa mengine yanaona ya watawala wameshindwa kukizi matakwa na wanahitaji wananchi huku vyama vingine tawala vikidaiwa kukiuka misingi ya utu haki bindam ubinadamu na kutokujali maisha ya watu hivyo sela mbadala ama mtazamo mbadala ulihitajika kuapishwa kwa chilema leo hii kunatia historia na kuweka mwanga hasa kwa upinzani e, katika vyama vingine bara la afrika rais wa tanzania mweshimiwa samia suluhu hassan atakuwa ni mmoja watakokuwa wameuzuria sherehe hiyo huko nchini zambia na tukielekea huko nchini kenya tunaambiwa kwamba rais uhuru kenyatta wa kenya siku ya jumatatu alimtuhumu naibu wake william ruto na kumwambia aondoke serikalini baada kushambulia ya kushambulia serikali kutoka humo ndani ya serikali akizungumza na wahalili nchini humo rais hakuficha kukasirishwa kwake na ukosoaji uliotolewa dhidi ya utawala wake na kambi ya ruto rais kenyatta alisema hakuwa na ufahamu wowote kwa nini upande wa dp ruto umechagua mashambulio dhidi ya utawala wake aliwambia waandishi wa habari jijini nairobi kwamba hakuwa na shida na ruto kujenga ngome yake ya kisiasa lakini aliyooji njia ambazo timu ya uda inatumia uda ni chama kipya kinachoungwa mkono na naibu wa raisi na uko marekani tunaambiwa kwamba mamlaka ya kukagua ubora wa chakula na dawa hapo nchini humo fda jana imetoa idhini kamili ya chanjo ya covid 19 aina ya fiz kwa watu wenye umri wa miaka 16 na zaidi watu wanaweza kuwa na imani kubwa kwamba chanjo hii imekidhi viwango vya juu vya usalama ufanisi na ubora wa utengenezaji ambapo fda inahitaji kwa bidhaa iliyoidhinishwa alikaliliwa akisema kaimu kiongozi wa fda janet woodcock ambaye alizungumza jumatatu katika taarifa yake saa chache baadaye ya idhini hiyo rais wa marekani joe biden amewahimiza wa marekani kuchanjwa akisisitiza kuhusu usalama na ufanisi wa chanjo rais wa nchi hiyo alikaliliwa akisema naomba niseme wazi na kwa sauti kubwa ikiwa wewe ni miongoni mwa mamilioni wa marekani waliosema kwamba hawatachanjwa hadi pale fda itakapotoa idhini kamili hili sasa limefanyika na kwa taarifa yetu nakamilisha taarifa ya habari za kimataifa kaya tayari basi kusikiliza habari za michezo katika habari za michezo tunaanzia kule nchini e, afghanistan ambapo tunaambiwa wanariadha kadhaa pamoja na wanawake wa michuano ya walemavu au palampian ambao ndoto zao za ushindani huko tokyo zilikandamizwa na kurudi kwa taliban wamepewa viza za kibinadamu na serikali ya australia karibu wanariadha hamsini na familia zao pamoja na walemavu wawili wameweza kupata ulinzi wa australia mawakili bado wanayo matumaini kwamba walemavu wanaweza kushindana huko tokyo lakini wanasema jambo muhimu zaidi ni kwamba wako salama na katika habari za michezo kutoka ligi ya uingereza tunaambiwa kwamba arsenal iko katika kipindi kigumu ambacho hakijawahi kutokea hapo kabla baada ya kuweka rekodi ya kuanza vibaya zaidi msimu huu hii ni kulingana na kocha mkuu wa timu hiyo mikteta baada ya kufungwa bao mbili kwa bila na nab na nasasa chel waliwapiga pia e, bao mbili 2 ya asn amepoteza michezo miwi, yao miwili ya kwanza ya ligi bila kufungwa kwa mara ya kwanza katika historia yao kikosi cha timu hiyo kimekumbana na ugonjwa wa corona na majeraha katika kipindi cha wiki mbili za ufunguzi romeo ruca kwa mara yake ya kwanza e, kujitokeza tangu ajiunge na chelsea kwa paundi milioni975 na Reese james walifunga magoli hayo na vijana hao wa bluu walikuwa na uwezo wa kuongeza magori zaidi ila kosakosa ziliwafanya kuishia magori hayo mawili mwisho wa sikuen ilipo ni kati ya wakushukiwa daraja au wanaotarajiwa kushuka daraja ukiondoa siku ya ufunguzi wa msimu ikiwa ni mara ya kwanza tangu agosti 9b kua katika hali hiyo n yani, iko katika nafasi ya snafasi yani, ya kudondoka haya haya hao ni mashabiki wa aen ambao bado wana mashaka na timu yao lakini mchezo aliyoanza nayo e, kupambana na mabingwa ulaya e, hl ulikuwa ni mgumu na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa habari za michezo kataari basi kujua utabiri wa hali ya hewa e, katika utabiri wa hali ya hewa hapasini kulikuwa na nyusi joto 94 ambapo kumeandamwa bado na manyunyu ya hapa na pale na wakati wa usiku kulikuwa na mvua ya kutosha wakati mbny joto 11 nako kulikuwa na, na manyunyu ya hapa na pale kule bbnjoto 2 kulitawaliwapiwana manyun o uawawa oto 1 kulitawaliwa na mawingu mengi na kule n joto 11 kutakuwa na manyunyu wakati wa usiku leo hii na kule mbr kulikuwa na nys joto 8 ambako ubaridi na vilevile mvua za hapa na pale zilitawala na kule darwin kulikuwa na najoto 30 ni sehemu ambayo itatarajiwa kwa mara ya kwanza hasa katika kipindi hiki kupata mvua wakati wa usiku na kwa taarifa hioa utabiri wa hali ya hewa, ya ya ya hewa tunaishia taarifa habari kutoka hapa idhaa kiswahili sbs lakini usiende mbali basi haliyahewa no uaishia taifahabai hasa kuhusiana na ushindani wa kibiashara kati ya china na marekani mvutano ambao unaendelea kimya kimya e kugombea akugombea tooa navilevile kujua ni jinsi gani kupambana na wizi wa mtandao e, ukikutokea wakati watu wakiwa katika wimbi la kufungiwa ndani