sbs a world of difference yo with sbs swahili on mobil online and on radio unasikiliza idhaa ya kisweli ya sbs kwenye simu ya mkononi mtandaoni na kwenye redio wakati mwingine unajumwika nasi katika kipindi hiki cha rugha ya kiswahili jina langu ni frenki mtaonda kuletea makala haya e, kwa muda wa saa nzima layo hii yaliyojiri mengi ni kadha wa kadha hasa kujua haki zako e, kama umeambiwa ufanyie kazi nyumbani hayo yote tutajua haki na uwajibu wako ni nini e, kwa mwajili wako na vilevile uchaguzi huko zimbabwe e, mfano ulio wa kuigwa waendelea kulindima nini maoni yako utayasikia katika majadiliano hapo baadaye lakini kwanza hebu tuanze taarifa ya habari na uhapa ni muktasari wake jimbo la new south wales limeweka rekodi mpya ya maambukizo ya uviko 19 waziri mkuu akata tamaa na kuto kuwepo maambukizi hapa australia na new zealand yaanza mshike mshike kupambana na corona delta na marekani na ujerumani zaonya raia wao nchini afghanistan na katika michezo mancity yatoa kipigo cha mbwa koko je arsenal itapindua meza leo hayo yote yaungana nami katika taarifa ya habari ifuatayo i ni taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs msomaji ni frank mtao na tunaanza na habari za kitaifa jimbo la souts limeweka rekodi mpya ya maambukizi ya kila siku ya covid-19 ikiwa na visa 830 vilivyoripotiwa katika masaa 24 yaliyopita takwimu hizo ni kesi tano zaidi ya takwimu ya juu zaidi ya hapo jana ambapo jimbo hili lilirekodi visa vipatavyo 8 25 idadi ya juu zaidi ya siku moja katika jimbo la australia au wilaya idadi ya vifo kutoka kwa mlipuko wa sasa imefikia 71 na vifo vingine vitatu vimerekodiwa katika masaa 24 yaliyopitatpm a ni693 dr gay will have a bit more to say about the, uh, those tests. i am pleased, i am pleased, very pleased that the vaccination rate in new south wales is now quite extraordinary. and i want to thank the residents of new south wales for coming out in such great numbers to be vaccinated. Wakati hayo waziri mkuu scott morrison amesema haiwezekani kwamba australia itafikia visa sifuri au kutokuwa na virusi vya korona kabisa lakini pia haiwezi kuishi kwa kujifungia milele new well, south wales ilipata siku nyingine ya rekodi ya maambukizi mapya ikitangaza kesi 830 na ikiishinda kidogo siku iliyopita kulikuwa pia na vifo vitatu vipya bibi wa miaka 80 na wazee wawili wenye miaka na 670 walifariki dunia jimbo la new sous wales zitabaki likiwa kwenye kufungiwa ndani hadi agosti 28 na eneo la grete sydney hadi angalau tarehe 3 septemba mgogoro wa covid-19 wa jimbo la victoria umeendelea kuongezeka na mamia ya wafanyakazi wa afya wakilazimishwa kutengwa baada ya kuzuka kwa mlipuko katika hospitali ya loyo mjini melbourne waziri wa afya martin fory amekanusha mamlaka zimepoteza udhibiti wa wimbi la hivi karibuni la maambukizo lakini ameeleza wasiwasi mkubwa juu ya kiwango cha usambazaji wa jamii licha ya jimbo kuwa chini ya qarantin victoria imerekodi rasmi kesi mpya 65 za covid-19 zilizopatikana leo siku ya jumapili visa 5 vilihusishwa na mlipuko wa sasa na visa 1 havijulikani muunganiko wake ni visa 1n mb tu walikuwa pekee yao wamejifungia wakati wa kuambukizwa bwana fori ameonya kuzuka kwa mlipuko katika eneo la mkoa wa sheperton ambapo amesema litazidi takwimu ya kesi 21 zilizotangazwa leo jumapili na kwa taarifa yetu imekamisha habari za kitaifa kata hali basi kusikiliza taarifa ya habari za kimataifa katika habari za kimataifa new zealand imerekodi visa vipya 21 vya covid19 kwa siku ya pili mfululizo hivyo kufanya mlipuko huo kuongezeka hadi kufikia visa 7 b mlipuko huo ni kwa mara ya kwanza new zealand kushughulika na delta bado unaiangazia mji wa waland kwa kesi 2 kati ya hizo mpya zilizoripotiwa katika jiji hilo kubwa zaidi nchini humo serikali ya new zealand imeamuru kukaa ndani kwa wiki nzima nchini humo ili kuzuia kuenea kwa virusi lakini mpango huo lockdown utamalizika siku ya jumanne wiki ijayo na katika taarifa nyingine ya habari za kimataifa tunaarifiwa kwamba marekani na ujerumani waliwaambia raia wao nchini afghanistan kuepuka kusafiri kwenda uwanja wa ndege wa kabul wakiitaja hatari za usalama kwani maelfu ya watu waliokata tamaa walikusanyika wakijaribu kukimbia karibu wiki moja baada ya wa waislamu wa taliban kuchukua udhibiti onyo hilo kutoka kwa ubarozi wa marekani huko kabul alikutoa maelezo yoyote juu ya hatari hiyo lakini afisa wa ikuru baadaye alithibitisha kuwa wasaidizi walimwarifu rais joe biden juu ya shughuli za kupambana na ugaidi nchini afghanistan pamoja na dhidi ya kundi la dola la kiislamu na baada ya taarifa hiyo basi tuelekee katika dimba la michezo katika taarifa ya habari ya michezo ya timu ya manchester city jana ilitoa kipigo cha mbwa coko baada ya kuipiga norwich kwa mabao matano kwa bira Wakati liverpool nao waliibuka wali kidedea baada ya kushinda magoli mawili kwa bira mechi nyingine ambayo ilikuwa ni ya kukata na shoka ilikuwa kati ya leeds united na everton ambapo matokeo yalikuwa mawili kwa mawili leo hii timu ya wolves, timu ya wolves itawakaribisha tottenham huku alfajili ya kesho yani areno watapambana na chelsea hii ni kwa mujibu wa mida ya hapa nchiniua ambapo itakuwa ni saa saba na nusu e usiku wa leo kuamkia jumatatu aren baada ya kuanza vibaya je itaweza kupindua meza kwa e kuwafunga chelsea ambao wameanza vizuri katika michuano hii hilo ni wazo na maswali ya kujiuliza e kutokana na mtanange huu kuwa ni wa kukata na shoka ambapo mechi hii inasubiriwa kwa hamu kwa matokeo yayo basi liverpool anaongoza au yuko kileleni akiwa napoint sit e, ambapo anafatiwa na brighton everton kisha kishani ya tano Manchester United ni ya s na chelsea ni ya saba baada ya hapo jaribu kuangalia msimamo huo arsenal naye akishinda akiwa katika nafasi ya kuunguka nafasi ya kumi na saba anaweza akasogea katika nafasi za tano ndio kwanza ligi imeanza hivyo watu wasikate tamaa mtenange imeanza kuvutia na mashabiki uingereza wameanza kuingia uwunjani na kwa taarifa hiyo tunakamilisha taarifa ya habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs lakini sikiliza kwa ufupi tu utabiri wa hali ya hewa apasini kulikuwa na ny joto 19 wakati joto la juu hasa lilikuwa huko hukodawin e ambapo kulikuwa na ny joto 26 E, kwa hali ya chini kabisa ilikuwa ni kule adeid ambako kulikuwa na s joto 1b lakini camra ndio aliongoza kwa ubaridi mwanana wakiwa na n joto 1 kwa taarifa hiyo utabiri wa hali ya hewa tunakamilisha taarifa hii habari kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sbs usiende mbali basi tumekuandalia makala kemkem na kujiunga na waandishi wetu kwa afrika mashariki na kati hujua yaliyojili naitwa frank mto endelea kuwa nasi