unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sbs pata taarifa zaidi kupitia sbscoau mkwaju swahili wasikiliza idhaa kiswahili ya sbs na he hapa ikiwa ni taarifa kamili ya habari viongozi wa kiasili katika kanda ya magharibi ya new south yanwsoth wanaomba msaada wakati kesi za covid 9 zinaendelea kusambaa ndani ya jamii zaidi ya kesi 12 zimerekodiwa jimbani homoi leo jumapili29 agosti pamoja na vifo sita vya ziada katika kijiji cha wkania takriban asilimia 11 wakaaji ambao wengi wao ni wa kiaboriginal kwa sasa wameambukizwa na virusi hivyo baadhi ya wakaaji ambao wameambukizwa wanapiga kambi nje ya nyumba zao kwa ajili ya kuepuka kusambaza virusi hivyo kwa wanafamilia ambako kuna watu wengi manyumbani peter pter kutoka baraza la kiaiia la utafiti wa afya na matibabu la Thwals, amesema msaada wa ziada unahitajika well, so we're anasema um, hatusimamii vizuri ustawi wa kijamii na kiemko wa watu ndani ya jamii kwa hiyo tunastahili kutoa msaada wa kisaikolojia licha kuwa tunasimamia vizuri maswala ya chanjo asilimia sit ya wakaji wanaostahiki kwa sasa wamepata dozi ya kwanza ya chanjo ya covid na asilimia ya hahi5 yao wamepokea chanjo kamili jimboni new ns na wawakilishi kutoka queensland na new south wamekutana hii leo kujaribu kutatua mvutano unaohusu mpaka unaochangiwa na majimbo hayo mawili jimbo la queensland limeweka vizuizi vigumu vya mpaka dhidi ya kama jibu kwa mlipuko wa covid jimboni humo na ni kundi dogo tu la wafanyakazi muhimu ambao wanaweza wanawezavuka mpaka kwa sasa ila majimbo hayo mawili hayajaweza fikiana kuhusu msimamo wa ukaguzi wa mipakani kiongozi wa jimbo la queensland anastasia palash amesema kwamba mpangili wa mpakani utarahisisha maisha kwa jamii zinazoathiriwa kwa hali hiyo It's not the It's about it for those to... anasema si kuongeza mpaka ni kurahisisha hizo jamii ziendelee kuishi pamoja south Wales. na tumaye serikali ya n itawezashirikiana na serikali ya queensland kwa sababu familia zinaathirika na tunanyosha mkono wa ushirikiano kwa south kwans sasa kuona kama watajiunga nasi bpalishalisema tukisalia jimboni humo queensland imerekodi kesi moja ya covid hi leo inayoungwa na mlipuko wa ndropeli na tukisali, tukivuka mpaka tuelekee jimboni victoria ambako maafisa wa afya wana wasiwasi kuhusu idadi ya vijana ambao wameambukizwacovid19 jimboni humo makatazo ya jimbo hilo yataongezwa zaidi ya tarehe 2 septemba kama ilivyokuwa imeratibiwa kwa sababu ya ongezeko ya maambukizi92 kufikia hii leo jumapili29 septemba takriban kesi m kati ya takriban kesi 8 za covid ziko katika vitongoji vya kaskazini melbour na vitongoji vya magharibi ron wime ndiye kamanda wa majibu ya covid coijimboni victoria amesema ana wasiwasi kuhusu kusambaa kwa maambukizi hayo We have 300 under the age of 20 in anasema tuna watu ambao ni 3 na wana miaka chini ya ishirini katika kesi mas 7bta tunazoshughulikia kwa hiyo kuna idadi ya watu 71 wenye chini ya miaka kumi na idadi ya watu ma 31 wenye kati ya miaka 1i hadi 19 hivyo hivyo tuna watu 3a ambao wana kati ya miaka 2 na 3aia9 na tukiendelea katika taarifa za kimataifa shambulio lingine dhidi ya uwanja wa ndege wa kabul huenda likatokea rais joe biden wa marekani ameonya akisema kwamba makamanda amemwambia kuwa linaweza kutokea jumapili ikiwa ni hii leo wizara Mambu ya mambo ya nje imewatolea wito raia wote wa marekani kuondoka kwenye eneo hilo kwa sababu tisho la kipekee la kuaminika marekani inaendelea na shughuli ya ukoaji lakini vikosi vya mwisho vya uingereza wanadiplomasia na maafisa kwa sasa wameondoka kabul siku ya alhamisi mlipuko wa bomu la kujitolea mhanga karibu na uwanja wa ndege ulisababisha vifo vya watu mia 7bn tawila kieneo la Islam, islamic state katika jimbo la horasan ama isk lilidai kuhusika na shambulio hilo na barani afrika serikali ya botswana imetoa uhakikisho kwa wahamiaji wasio halali nchini humo kuwa watapatiwa chanjo ya covid 9 licha ya hapo awali baadhi yao kurejeshwa bila ya kupatiwa chanjo hiyo serikali ya botswana imesema kwamba maelfu ya wahamiaji wasio na nyaraka halali hawataachwa katika mpango maalum wa kuwapatia watu chanjo ya covd ahadi hiyo ilitolewa huku kukiwa na ripoti kuwa baadhi ya wa wahamiaji walikataliwa kupewa chanjo kwenye vituo ambavyo vinatoa huduma hiyo maelfu ya wa wahamiaji wasio na nyaraka halali kuishi nchini botswana wanasema hawakupatiwa chanjo walipofika kwenye vituo ambavyo vimetengwa kwa ajili ya utoaji wa chanjo lakini waziri mdogo wa afya sitomo leletisiwe ameliambia bunge la taifa ijumaa kwamba hakuna mtu akiwemo uhamiaji ataachwa katika programu ya utoaji wa chanjo a covid-19 nchini humo nam tukiendelea na makala mbayo tumeendelea tutazame hali inavyoendelea katika michezo tukianzia katika michezo ya olimpiki ya walemavu ambako mustlia ambaye pia ni bibi bb saras ameonyesha kwamba umri wala miaka si kizuizi kwa mafanikio na ushindani kwa kujinyakulia kul- medali ya shaba katika mechi ama michezo ya ya, discus, ya kurusha ambapo alipata ilikuwa ni mara ya kwanza kushiriki katika michezo hi ya olimpiki bibi huyo mwenye umri wa miaka45 ameweza kujionyesha umahiri wake pamoja na kuweza kuingia kwenye, panda kwenye jukwaa kupokea medali yake ambayo ilikuwa ni katika kurusha kipindi hicho kwa umbali wa mita 3785 bm alivunja mguu wake akiwa akifanya katika ajali ya mchezo wa kutereeza majini mnamo 19 4 tukiendelea na taarifa zingine za michezo ambazo tumeandalia kwa sasa katika jadwali ama katika meza ya medali china inaongoza kwa medali zikiwa ni 1 uingereza 59 wakati urusi ni 1 marekani 37 australia ni nane ikiwa na medali 36 tukitafuta waafrika wako wapi kwa sasa wako katika nafasi ya ishiria 7aba ambapo nigeria ina medali nne ne wakifuatwa na afrika kusini katika nafasi ya ishirti wakiwa na medali mbili algeria thathi na mbili katika medali zikiwa ni saba ambazo wamejizolea na vile vile tukitazama katika sehemu nyingine ambapo ethiopia iko katika nafasi ya aoba kwa watu ambao wamejizolea medali ikiwa ni moja tu basi ambao ndio wamewakilisha afrika mashariki na namibia nawakiwa katika sehemu ya 55 wakiwa na medali yao moja peke yake tukitazama katika taarifa zingine za michezo kwa sasa katika mchezo wanrl mechi ambazo mechezwa hii leo ilikuwa Argers, ni kati ya enhr na ambapo nr wamewapata ushindi alama zikiwani 3 kwa 16 katika mechi zingine na wakiwacharaza 36 kwa 1 ukati stom wakila kichapo kutoka kwa kwaparmatal kmi kwa ishirina mbili tutazama hali ilivyo katika mchezo wa afl michembo mechezw mapema hi leo ilikua ni kati ya melbor na brisba nwakikubali kichapo cha alama zikiwa ni 93 kwa s wakatisydny swan wakipata kichapo chembamba kutoka kwa majirani wao waetwdyint alama zikiwa ni sabna 4n kwa sabini ukingia katika michezo ya ligi kuu ya uingereza ambaohfajufwakchangia lama vlilemwend nafaykn ifnmagoli mawili kwa mawili hidi ya wakakula kichapo cha magoli mawili kwa City. lakini hali ilikuwa si hali wakati arsnal ilipomenyana na manchester city ambapo tunasikia kwamba bando ya 5g imetolewa kwa upande wa anaicha yakuwa na matumaini kwamba huenda wakapata wa, ushindi amao akapata mchezo mzuri baada ya kuazaba westbrom magoli masita kwa sufuri lakini basi anasema anayewindwa ndiye akawa kuwindwa sasa anaewinda akawindwa katika uwanja huu poa ambapo kichapo kilitolewa kibaya ama kichapo cha umbwa msikitini kama wanavyosema kwingineko tukieleza mahali livu katika utabiri wa hali hewa kwa sasa mjini sydney neziyoto ni, ni, ni 19 wakati melborn ni 91 brisban 192 peth kwa sasa ni 157 adelid 117 vilevile hobert kwa sasa ni 99 cambrige ikiwa ni 35 nadawn kwa sasa ntni 26.3 kufikia ponde misho a tarifa abaa matumandilia bakia nasi kwa makala mengine manakujia kutoka studio zetu za sbs je unataka kusikiliza taarifa zingine kama hizi sikiliza zilizorekodiwa kwenye apple google spotify aupopote pale unapozipata